Xin tư vấn Altec Valencia ko có tiếng bass

Discussion in 'Loa' started by Potus, 27/6/12.

1. Potus

Potus Advanced Member

E vừa tậu dc 1 đôi Altec Valencia 846B. Đầu tiên nhìn cái bass 40 của nó khiếp quá nhưng khi về đến nhà, loay hoay đấu ghép 1 lúc, pha ấm chè ấn nút play thì trời ơi ko có tiếng bass. Trung và cao thì rất hay ko có vấn đề j nhưng bass cực ít. Hôm sau e mượn thêm 1 số amply về thử (L84 pull push, KT88, bán dẫn luxman) nhưng vẫn ko có bass. Nếu là bass ko hay thì đã đành nhưng loa của e lại ko có tý bass nào. Cái loa bass kêu toàn ra tiếng trung và 1 ít trung trầm. Các bác cho e hỏi loa của e có bị sao ko, có amply nào để trị cái altec này ko. Nhân tiện cho e hỏi luôn dòng valencia nó có Model A và B thì 2 dòng này khác nhau ntn ạ?

Tags:
  2. Cai thang

Cai thang Advanced Member

:shock: :( :cry: :arrow: :lol:

3. teochedl

teochedl Advanced Member

em co cái ampli đánh vào là bass ra hà râm luôn ,',

4. Potus

Potus Advanced Member

Bác bật mí cho e đi ạ

5. pheulong

pheulong Advanced Member

em tư vấn bậy đây,theo lời 1 cụ bán đồ hi-en nổi tiếng ở HP thì mua thêm cục super bass về là có bass ngay :lol:

6. SixL6

SixL6 Advanced Member

Bác mở thùng ra xem dây loa củ bass 1 trong 2 loa có gắn sai cực hay không ?! Số 1 là dương số 2 là cực âm.

Thân

7. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Theo bác chủ thì tiếng bass như thế nào mới là có?
    Em nghĩ loa bác chả có vấn đề gì cả. Chỉ do là bác mới chơi sang loại này nên chưa kịp quen gu thôi.
    Em đến nhà vài người thấy thực tình là chả có tiếng bass tẹo nào như bác mô tả. Nhưng mấy bác chủ đó còn nói. Bass mềm dễ sợ. Hay không? :lol:
    Bác mod tai dần theo gu mới đi là vừa. :D

8. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Muốn có bass?
    Dẽ ẹc :arrow: VELODYNE :lol:

9. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Nói như thầy thì chán quá :twisted: :mrgreen: . Thực ra với thông số về lý thuyết như thế này thì rất khó để có Bass nghe gọi là "tốt" vì bản thân các dòng Al vốn dĩ đã hơi khó hơn người rồi.

Thân,

Attached Files:

10. Potus

Potus Advanced Member

Thực tình e cũng nghĩ tới giải pháp chơi sup rồi ạ vì e mê dải cao và trung của nó quá. Vấn đề e muốn xác định thực sự nằm ở đâu: bass altec chỉ có thế? Set up chưa chuẩn? Ko hợp gu của mình? Loa đểu? V.v... Mong các bác tư vấn tiếp ạ

11. Potus

Potus Advanced Member

Cái này cũng có khả năng xảy ra lắm. E sẽ tháo bên trong ra xem và bá cáo bác

12. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Chuẩn không cần chỉnh. chỉnh là sai :mrgreen:
    45 tuổi em sẽ chơi AL. :D

13. Potus

Potus Advanced Member

Có cách chỉnh nao sai mà ra dc tiếng bass ko ạ

14. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Loa dòng này em đã nghe qua, bass k sâu thì có chứ như bác miêu tả không có tí nào thì có vấn đề thật. E nghĩ Bác chụp cái hình lên để anh em dể chém hơn :mrgreen:

15. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Bác này chắc mới đụng vào Altec nhưng cái quan trọng hơn em e rằng bác đã chọn sai, mà chọn sai rồi thì đừng cố chỉnh cho đúng làm giề cho mệt :mrgreen:

16. baobin74

baobin74 Advanced Member

Em cho rằng những dòng loa horn, bass lớn như thế này có 1 vấn đề, đó là loa kèn thường có độ nhạy cao hơn loa bass.
    Công suất pow đưa vào có xu hướng bị "hút" vào phần kèn trung-cao, gián tiếp làm loa bass bị thiếu công suất, vừa làm trễ pha trầm.
    Kết quả là âm trầm bị yếu ớt, mất tuyến tính so với các tần số trên nó, trong khi trung trầm-trung-cao thì OK.
    Nếu kiểm tra loa không có vấn đề gì, bác thử thêm nhiều loại pow nữa xem.
    Nhưng phải nói rằng mấy cặp Altec nhìn thích thật! Trước đây em suýt lấy 1 cặp Altec Barca đó bác ạ, nhưng mệnh không hợp nên đành thôi :)

17. FalconJapan

1. Hầu hết các loa kèn đều có độ nhạy cao hơn, cái này là đương nhiên chứ chả có vấn đề j cả :lol:
    2. Công suất lớn hay nhỏ không phải là nguyên nhân gây trễ pha :mrgreen:
    3. Bác giải thích kỹ cái tuyến tính của loa này giúp em với ạ :oops: (tốt nhất là có cái hàm tuyến tính theo đồ thị x-y với biến "var" là công suất amp)

18. baobin74

baobin74 Advanced Member

Sự trễ pha và mất tuyến tính của loa bass trong trường hợp này là do nó được cấp ít năng lượng hơn so với các loa còn lại, dẫn đến đáp ứng tần số của nó bị yếu ớt. Đó là vấn đề mà loa bass phải đứng chung với loa kèn mà chỉ nhận 1 nguồn công suất chung.
    Các loa kèn cao cấp, người ta thường thiết kế phần công suất riêng cho modul bass.

19. SixL6

SixL6 Advanced Member

Có lẽ bác nhằm giữa độ nhạy chênh lệch giữa loa bass và mid treble với trễ pha ?

20. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Theo em có thể do bác Potus là fan của tiếng bass sâu, mạnh kiểu JBL nên khi nghe Altec không được như ý. Thứ 2 là thấy loa bass to (15") nên sự kỳ vọng tiếng bass nhiều, sâu, đến khi nghe thực tế thì hơi có chút gì đó hụt hẫng. Đó là 2 yếu tố tâm lý. Ngoài ra do bản chất thiết kế của Altec, màng loa rất nhẹ, chuyển động nhanh nên tiếng bass không sâu. Độ nhạy của trung và tép lớn hơn bass, công suất phân bổ đến 2 loa này không đồng đều nên bass thường kêu nhỏ hơn so với trung tép. Vấn đề này em cũng đã gặp phải, muốn xử lý triệt để thì tối ưu nhất là đánh phân tần chủ động.

21. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Thay tụ và cuộn cảm của crossover hay cất cái gin đi làm cái crossover mới cho em nó

22. Potus

Potus Advanced Member

Trước khi bê e Altec này về e cũng đã tham khảo các bài viết bên box Altec FC. Cũng có nhiều bác bảo phải mod lại phân tần. Cho e hỏi ở HN thì chỗ nào có thể mod dc phân tần loại loa này

23. Potus

Potus Advanced Member

Gu của e cũng ko đến mức nặng quá. E hay nghe những bài nhạc thỉnh thoảng mới có 1 tiếng bass đánh phình 1 cái hoặc là những bài có nhiều contrabass. Hôm qua e thử loa bằng bài Tình Lỡ của Lệ Quyên, bài số 2 trong đĩa Basso. Bình thường 2 bài này cho bass rất nhiều nhưng mà đôi Altec của e nó cứ kêu phạch phạch. Cuối tuần rảnh e sẽ chụp ảnh trình các bác. Mong các bác tiếp tục bắt bệnh giúp e.

24. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Gu của e cũng ko đến mức nặng quá. E hay nghe những bài nhạc thỉnh thoảng mới có 1 tiếng bass đánh phình 1 cái hoặc là những bài có nhiều contrabass. Hôm qua e thử loa bằng bài Tình Lỡ của Lệ Quyên, bài số 2 trong đĩa Basso. Bình thường 2 bài này cho bass rất nhiều nhưng mà đôi Altec của e nó cứ kêu phạch phạch. Cuối tuần rảnh e sẽ chụp ảnh trình các bác. Mong các bác tiếp tục bắt bệnh giúp e.[/quote]

Theo em gu của bác nên kiếm đôi loa khác bác ạ , Em cũng đã nghe thử đôi này rồi và cũng có cảm nhận như bác ( trung và cao thì tuyệt vời , nhưng bass thì hơi ít , cái này có lẽ do thiết kế của Altec )

25. FalconJapan

Share This Page

Loading...