Xin tư vấn cho newbie

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Canon Hilbert, 16/1/17.

1. Canon Hilbert

Canon Hilbert New Member

Chào các bác, chả là em được ông bác cho 1 dàn karaoke gồm 2 loa DALTON LX550 (mới, còn bảo hành) và 1 cái amply karaoke DULEX DK - 7200 cũ mèm, nhưng xài ok. Trước lúc đem về test nghe nhạc, từ CD, DVD, nói chung là nghe được, đều rõ 2 bên, không rè hú (em biết dàn này thì không đòi hỏi gì nhiều ^^, và nhu cầu em cũng đơn giản). Khi đem về, em nối amply với laptop, bằng cáp RCA 2 đầu - 3.5, thì có 2 hiện tượng sau nhờ các bác tư vấn:
    1. Loa luôn phát ra 1 tiếng rít cao, nhỏ thôi, nhưng em hay để ý nên nó cũng làm em lăn tăn, nghe nhiều cũng nhức óc lắm ạ, lúc để không hay nghe nhạc đều nghe tiếng ấy. Lúc test ở nhà bác thì hoàn toàn không bị. Em có tìm hiểu, và được tư vấn là do cọng cáp của em, thế là em mua cọng cáp Ugreen thay, nhưng vẫn bị. Vác cả amply và cặp loa ra tiệm sửa thì họ bảo hoàn toàn bình thường.
    2. Khi xem phim, nhất là mấy phim có âm thanh định dạng 5.1, thì gần như mất lời thoại hay các tiếng kèm theo. Chơi game cũng gặp tình trạng mất tiếng. Đeo Headphone vào thì nghe bình thường.
    Em là newbie chính hiệu toàn tập nên hỏi có phần ngây ngô, mong các bác bỏ qua và tư vấn giúp em cách khắc phục. Em cám ơn các bác đã đọc bài ạ.

Tags:
  2. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác nghe thử bằng điện thoại, hoặc cái đầu CD, hoặc cắm vào jack tai nghe tivi xem.
    Nếu nó kêu bình thường, thì cái laptop của bác không hợp với nó thôi.
    Nếu nó vẫn còn rít thì bác chỉnh các núm volume ở phần Mic và Echo về 0 xem thế nào nhé.

3. Canon Hilbert

Canon Hilbert New Member

Em cũng đã thử bằng cái lap khác thì vẫn bị vậy bác à, Echo về 0 cũng thế. Phần Mic thì em luôn để 0 vì không có nhu cầu karaoke, chỉ có nhu cầu nghe nhạc xem phim thôi ạ. Em có nên thay cái amp không ạ? Và nên thay loại nào để giải quyết luôn tình trạng số 2 luôn ạ?

4. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác đừng thử bằng laptop, hãy thử bằng điện thoại, hoặc jack headphone của tivi nhé. Nhiều bộ amply cứ cắm máy tính hoặc điện loại vào là rít, hoặc nổ lộp bộp. Ví dụ cắm điện thoại sony thì hát ok, mà cắm điện thoại samsung vào thì nổ bùm bụp phát khiếp :D. Tất nhiên là do amply của bác không ổn, vì đeo tai nghe bình thường, tức là tín hiệu xuất analog tốt rồi. Amply Karao ok họ lắp nhiều phần phù trợ như Mic,Echo...nên dễ bị can nhiễu khi dùng với các thiết bị như máy tính, điện thoại. Bác chỉ có nhu cầu nghe nhạc thì nên tìm loại amply nội địa, hoặc tự lắp cho mình một cái chip-am thì hay hơn.

Share This Page

Loading...