Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. cuongthao16

cuongthao16 Advanced Member

em đã đọc hết 15trang nhưng vẫn lăn tăn ở chỗ cd và amply em là 220v, căn hộ em có mass sẵn nên sờ không tê tê gì cả. điện áp dao động từ 210 đến 225v. vậy theo các bác em có nên dùng bacl không ?

2. cuongthao16

nếu mua bacl thì mua bacl xuyến đã thi công hoàn thiện của dung audio (mua lại) hay mua bacl dạng hình vuông của elma , nunome ? cám ơn

3. asap

asap Advanced Member

Hai post như vậy thấy có "vấn đề" không anh?

4. cuongthao16

Hai post như vậy thấy có "vấn đề" không anh?[/quote]

Không biết có "vấn đề" hay không nữa vì kiến thức mình còn hạn chế mà :( , nếu kiến thức rộng thì mình không post rùi :lol: . Sẵn đây, cho em hỏi các cao thủ bacl để kế bên cd và amply có được không hay phải để xa nếu xa thì tốii thiểu khoảng cách bao nhiêu là ok :roll: ?

5. ADN

ADN Advanced Member

Xa ra và phải xa cả loa nữa bác nhé, còn xa bao nhiêu thì khó nói lắm, nhưng càng xa càng tốt, xa nhất có thể trong điều kiện phòng + dây nguồn của mình. :)
    Đặc biệt với loa độ nhạy cao và nam châm củ loa mạnh thì bác sẽ nhận biết khá rõ ah.

6. ADN

ADN Advanced Member

Em dùng thế này : LIOA >> BACL >> LỌC ĐIỆN ra CDP + Pre
    BACL cắm vào đít em LIOA, LỌC điện tích hợp ổ cắm. :)
    Nói chung hiệu quả BACL em thấy cũng ko có gì ở bộ dàn nhà em. :(

7. ADN

ADN Advanced Member

Em dùng thế này : LIOA >> BACL >> LỌC ĐIỆN ra CDP + Pre
    BACL cắm vào đít em LIOA, LỌC điện tích hợp ổ cắm. :)
    Nói chung hiệu quả BACL em thấy cũng ko có gì ở bộ dàn nhà em. :(

8. paul

paul Advanced Member

Thế bác ko cần dùng BACL cho amp hả bác.Vì sao ạ?

9. ADN

ADN Advanced Member

Quên liệt kê AMP, có amp... cụ Pôn cứ bắt giò em. :mrgreen:
    Lọc điện ko dùng cho AMP.
    Tính kiếm cái lọc > 50A thì sẽ chung cho cả bộ luôn. :)

10. huumiu

huumiu Advanced Member

Em cũng thấy nói lọc điện dùng cho Amp tiếng bi bí.

11. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

BACL của cụ ko có đổi dòng à mà phải qua Lioa, nhà em nói thật có dùng BACL nhưng chả thấy khác gì cả :lol:

12. cuongthao16

Nếu không thấy khác gì cả như hai bác đây vậy mà em thấy nhiều anh em chơi audio cũng muốn tìm riêng cho bộ dàn mình một con, em hỏi dại không biết các khoai tây có chơi bacl không ? như em ở chung cư gần 300 căn hộ vậy không biết điện có bị nhiễu nhiều không hở các bác ? :roll:

13. ADN

ADN Advanced Member

Đi đâu bác cũng quảng cáo bán hàng ở topic công cộng vậy nhỉ.
    bác ko sợ bị baner nick ah. :lol:

14. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

thời buổi này đi tù còn o sợ bác ADN ơi :lol:

15. tronghien

tronghien Advanced Member

hehehe ...... Em đâu dám quảng cáo trước các bậc sư phụ audio đâu ... . Còn mua bán thì qua phố tha hồ bán chứ ở đây em sợ bị ban lắm ...... ban rồi thì làm sao vô đây xem tán dóc ..... :lol:
    Còn chuyện có nên dùng hay không thì tùy ae thôi .... thiết nghĩ cái đầu của thằng ngoại quốc đâu có xxx đần độn mà thiết bị gì cũng xài hết ...... :lol:

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nó sài là vì "nó không biết tại sao phải sài" mà!!! :lol: :lol:

17. tronghien

tronghien Advanced Member

heheehehee ...... câu nói hay nhất của người ........ :lol:

18. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Chẳng biết các bác thế nào chứ em thì cứ phải có cái cục BACL ko là ko thể nghe nhạc được, tại dàn nhà e xài điện 100v :D
    MÀ đã mua BACL thì các bác nên mua cục c-core mà xài chứ phe IE hoặc UI hay xuyến đều ko ngon cho lắm. Biến áp xuyến thì được cái nó có hiệu suất cao nhất trong các loại BACL vì nó liền chứ ko bị hở từ, tuy nhiên theo đánh giá, nhận xét của các chuyên gia thì nó ko ngon như c-core. R-CORE thì là ngon nhất tuy nhiên nó có công suất nhỏ nên chỉ sử dụng trong nguồn của những pre hoặc cd cao cấp mà thôi.
    TÙy điều kiện mà các bác nên sắm BACL theo đánh giá của mình nên chọn phe theo tiêu chí mình đánh giá dưới đây.
    R-Core > C-core > Xuyến (Toroidal) > EI

Những dàn âm thanh cao cấp thì nên lắp thêm đằng trước nguồn của mình con UPS online. Các bác nhớ là có chữ "Online" nha. Loại này cho ra sin chuẩn, tần số cố định chứ ko phải như điện lưới của VN lúc lên lúc xuống. Tuyệt đối ko nên sử dụng ổn áp cho bộ nguồn điện của dàn audio.

19. quangtrang77

quangtrang77 Advanced Member

bác giải thích kỹ hơn giúp em dòng màu đỏ với ạ

20. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Ổn áp đơn giản chỉ là thiết bị ổn định hiệu điên thế thôi, mà ngày nay thì điện áp nó tăng hoặc tụt so với mức 220v là ko nhiều cho lắm, giả sử nó có tụt xuống 210v hoặc 230v thì thiết bị của bạn vẫn chạy ngon lành vì nó nằm trong tính toán của nhà sản xuất rồi. Ngày xưa thì điện nó còn tăng tụt nhiều do nhà máy điện ko đáp ứng đủ.
    Biến áp nằm trong ổn áp ngày nay hầu hết sử dụng dạng biến áp chổi than, có cục mô tơ điều khiển khi điện áp tăng hoặc giảm để đảm bảo điện áp ra đúng 220v. Cũng chính vì vậy mà khi cúp điện đột ngột, ổn áp nó cứ nghĩ là điện áp đang bị tụt xuống nên nó điều khiển mô tơ quay chổi than tới điểm cuối của cục biến áp nhằm tăng điện áp cho đủ (NÓ vẫn còn chạy do tụ điện vẫn còn lưu 1 ít điện, bạn có thể xem cách hoạt động của đèn led, khi cúp điện nó vẫn sáng 1 lúc mới tắt do điện vẫn còn lưu ở tụ). ĐẾn khi có điện trở lại điện áp ở nguồn điện lưới nó là 220v, như vậy điện áp ra của ổn áp khi này sẽ tăng rất cao (300 -> 350v), do mô tơ chưa kịp điều chỉnh lại chổi than. Khi này thiết bị của bạn nếu có cầu chì sẽ đứt, nếu ko có cầu chì thì hư thiết bị luôn. Đó là chưa kể đến ổn áp xài lâu ngày mỗi khi chổi than dịch chuyển nó còn gây ra tiếng loẹt xoẹt do xài lâu ngày độ tiếp xúc của chổi than sẽ kém đi (lúc này có thể gây ra nóng do tiếp xúc kém, hoặc dòng điện đi qua không đủ như công suất ghi trên ổn áp sẽ gây cháy ổn áp), bụi chổi than còn có thể gây chập giữa các vòng dây với nhau... NẾu thực sự các bác muốn ổn định điện áp cho thiết bị mình nghĩ ko nên mua ổn áp, thay vào đó nên mua UPS online, vừa xuất sóng sin chuẩn (90-98% tùy loại) vừa ổn định ngay cả khi bị cúp điện đột ngột. Nhà hàng xóm đang đập ình ình bỗng nhiên im phắc, nhà mình vẫn còn Đập ầm ầm cả tiếng :D

21. Z600

Z600 Advanced Member

dùng BACL cho an toàn thỉnh thoảng có sờ nhầm vào đỡ bị giật

22. quangtrang77

quangtrang77 Advanced Member

Cảm ơn bác ,nhưng ở khu vực nhà em khi cao điểm thì điện áp 207v lúc thấp điểm thì 244v vậy khắc phục bằng cách nào ? Nếu dùng ups online thì bài toán công suất em muốn dùng trước bacl 5kva thì phải dùng như thế nào cho hợp lý ạ .thanhks

23. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Nếu bacl nhà bác 5kva thì bác chọn con ups nào công suất như ổn áp là đc. Chọn con 5-7kw là đc. Đường cùng ko dư giả thì mới phải chọn bằng cs bacl. Còn bác muốn chơi rẻ hơn thì chọn con bacl nào mà cuộn sơ cấp, tức đầu vào nó có nhiều mức nguồn điện. Vd như 200v, 210v, 220v, 230v, 240v. Sắm thêm cái đồng hồ hiển thị hiệu điện thế đầu vào nữa, rồi khi bác nghe nhạc thì tuỳ điện áp đang hiển thị bao nhiêu vol thì chọn nấc vào bấy nhiêu. Chịu khó chỉnh thủ công xíu nhưng rẻ hơn, điện nó có giờ cao điểm giờ thấp điểm nên nó cũng ko đến nỗi đang từ 207v mà nhảy 1 phát lên 244v cả, trừ khi bác mở suốt từ lúc cao điểm đến lúc thấp điểm

24. huumiu

huumiu Advanced Member

Riêng cái khoản điện nguồn và thiết bị em thấy cũng phức tạp và tốn kém ghê các bác nhỉ. Em thiết nghĩ thiết bị càng nhiều tình trạng can nhiễu càng trầm trọng do vậy nên giảm thiểu tới mức tối đa. Em đang định dùng dây nguồn loại cho dân audio chạy thẳng từ công tơ tới bộ ổn áp rồi từ đó chạy thẳng vào ổ điện cho bộ dàn. Điện khu nhà em khá ổn định nên thậm chí em còn định bỏ cả ổn áp các bác ạ.
    Trước đây mấy năm em nhớ VTV2 có một chương trình giới thiệu về tầm quan trọng của bộ lọc điện, dây nguồn, BAL, ổ cắm cho audio..., em xem chỉ để tham khảo, xong tin 100% bài phóng sự đó thì không ạ.

25. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Hiểu như bác thì không có thiết bị điện gì chịu nổi, cần chi audio :p , thế thì ổn áp là thưà rồi.
    Chắc em ve bán mấy cái OA trước khi xuống giá :mrgreen:

Share This Page

Loading...