Xin tư vấn loa bị cạ côn

Discussion in 'Loa' started by longlanh1510, 5/11/10.

1. longlanh1510

longlanh1510 Advanced Member

Chào các bác .
    Em có đôi loa bookself để lâu không nghe, hôm nay bật lên nghe hình như bị cạ côn( vì ấn ra vào thấy bị sạn, chắc bị cạ côn) nay em định tháo vít xoay ngược 180 độ lên trên không biết có hết không vì theo mấy bác có kinh nghiệm nói loa sau một thời gian nên xoay ngược lại thì tốt hơn. :)
    thanks các bác cho lời khuyên.

Tags:
  2. Супер

Супер Advanced Member

Bác nghe thử xem có phát hiện ra không ?
    Bác ấn bằng tay đôi khi không chính xác.Bác lấy cái cốc úp đều lên loa rồi ấn xem có chạm ko?

3. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Cái vụ này em đã bị nhiều rồi, toàn là do nam châm bị ô xy hóa ra một lớp mùn trắng, thể là loa nghe tiếng rè rè, nếu loa tép thì khép tay tự xử lý được, còn loa bass thì phải ra bác sỹ.

4. cuongnaci

cuongnaci Advanced Member

Cũng có thể do để lâu, củ loa nặng nêu kéo cả màng loa sệ xuống. Bác cứ thử tháo ra xoay cho phần bị cạ hướng lên trên nghe, nếu vẫn nghe được bình thường thì 1 hồi nó hết thôi.

5. longlanh1510

longlanh1510 Advanced Member

Thanks các bác em sẽ thử xem sao. Mong các bác cứ tiếp đi ạh?

6. la souris

la souris New Member

Do viền loa và nhện loa lâu ngày bị lão hoá nên mới có hiện tượng vậy. Bác nên đem đến tiệm để thay mới đi

7. chinh_nguyen

chinh_nguyen Advanced Member

Loa bị chạm côn không có cách gì chữa triệt để ngoài việc mang ra thợ, họ dùng hóa chất rã keo và lấy nguyên cái nón + cuộn dây ra, sau đó nhẹ tay cọ rữa sạch côn, vệ sinh cuộn dây.. xong ráp lại dán keo... về đánh OK ngay. Thợ khéo tay làm không biết là loa đã làm vệ sinh như nói trên.

8. Супер

Супер Advanced Member

Một số loại loa treble rất không nên tháo ra, vệ sinh cuộn dây lại càng không do trên cuộn dây có tẩm dầu tản nhiệt, mất lớp dầu này loa treble rất hay bị cháy :(

9. caithang

caithang Advanced Member

Nhưng nhiều lúc ngoài cách tháo và vệ sinh cuộn dây ra chẳng còn các nào khác cho hết cạ :(

10. coldboy

coldboy Advanced Member

Em thấy cách đảo ngược chiều củ loa hiêu quả và ko làm loa mất giá trị đó bác :lol:

11. thanh_ha

thanh_ha Advanced Member

Thế lộn ngược thùng có cả loa được ko bác ? ( Vì đỡ phải tháo loa ra :D )

12. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Loa bị cạ côn có rất nhiều nguyên nhân tốt nhất là mang ra thợ chữa lại, không phải quấn lại bin dây nên cũng không sợ bị chất âm kém nhiều.

13. Cali_audio

Cali_audio Shop

Bác nên tháo loa ra nhờ shop Việt hùng kiễm tra dùm xem !

14. chinh_nguyen

chinh_nguyen Advanced Member

Bác thanh_ha viết : Thế lộn ngược thùng có cả loa được ko bác ? ( Vì đỡ phải tháo loa ra )

Bác thanh_ha có ý hay, mình có ý nghĩ như bạn, vì nếu tháo loa ra đảo ngược chiều lại không biết chắc nó có hết bị cạ côn không? quay ngược loa lại test nghe thử thời gian, nếu thấy có hiệu quả thì ra tay cũng không muộn!

15. MTAM

MTAM Approved Member

Có phải loa nào cũng lộn ngược được thế đâu bác!

16. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Cạ côn rồi còn sợ mất zin , tháo ra lộn ngược lại phun nước làm ẩm màng loa( nếu bằng chất liệu hút nước) ẩm nhẹ thôi nhé. Để khô hoặc sấy nhẹ. Làm hai lần ko hết cho đi bác sĩ . Còn loại màng loa ko hút nước sấy nhiệt bóng đèn khỏang 40 độ 24h khả năng thành công cao nhưng dễ hỏng ( biến dạng) màng loa do ko có kinh nghiệm kiểm soát nhiệt. Nên trường hợp này tốt nhất sau khi lộn ngược củ loa cho em nó lên vị trí gần mái tôn một thời gian khỏi bệnh đem xuống.

17. audiopham

audiopham Approved Member

Re: loa bass bị rè

Chào anh Hùng
    Tình hình là vừa nhấn nút mở nguồn con power thì một bên loa phát ra tiếng sẹt ù lớn, em đem con power đi kiểm tra thì thợ bảo là hỏng board công suất và đã sửa xong, nhưng cái loa bì ù đó lại bị rè rè ở phần loa bass và nghe không thấy bass đâu cả, mid và treeb vẫn bình thường, thợ sửa con power có cảnh báo về xem lại cái loa vì khi kiểm tra con power phát hiện dòng ra có Vol kế ra rất lớn làm ảnh hưởng đến loa. Vậy xin hỏi anh Hùng là tình trạng loa bị rè như vậy có sửa được không anh? và chi phí khoảng bao nhiêu? vì nhà em ở xa nên em viết lên đây để nhờ anh tư vấn trước, có gì em mang đến nhờ anh kiểm tra và chữa bệnh cho nó (loa của em là B&W683), Thanks anh.

Số điện thoại của em là: 0903397576

18. BoDoiCuHo

BoDoiCuHo Advanced Member

Chủ đề vẫn còn mới, em xin hỏi ké ạ: Chả là đôi loa Mĩ cổ em để chuyên nghe nhạc vàng thì thằng cu mang ra nghe nhạc dance khoảng 1 tuần (em đi vắng). Giờ em thấy nó sát cốt hết cả 2 bên loa, ấn vào thì sột sột nhẹ, mở nhỏ không thấy sao, mở to mới thấy, em đang chờ tiện việc thì mang xuống thợ nhờ xử lý. Xin hỏi các bác bị như vậy có nghiêm trọng lắm không?

19. Goldstar

Goldstar Approved Member

Cũng không nghiêm trọng lắm. Quay loa 180 độ để vài hôm nghe nhỏ nhỏ và kiểm tra xem hết không

20. Goldstar

Goldstar Approved Member

Còn nhanh và an toàn mang ra thợ làm loa người ta có kinh nghiệm xử lý cho nhanh và an toàn.

21. Quangbong

Quangbong Approved Member

e có đôi loa advent heritage ghép với amplier sausui 777 DG. mở nhỏ thì tiếng bass rất hay nhưng khi mở to thì cảm giác màng loa rung kinh lắm! tiếng bass bị vỡ âm thanh loa nghe rất rối không nhịp nhàng. có phải lỗi do loa k ah?

22. tran minh phuong

Loa advent nếu mặt hậu bị hở thì mở to loa nhồi nhìn xót ruột bass kém nẩy. Bác kiểm tra độ kín xem nhé. Vì ông 777 cũng lực lắm nên khó đoán.

23. Quangbong

Loa bass phía dưới nghe nó có tiếng tè tè khi mở to, nhất là khi bass mạnh. E đã thay gân và bảo dưỡng nhện loa nhưng vẫn k hết. Loa 2 bass nhưng thực tế loa giữa là loa lai còn loa dưới nó cắt tiếng gần như âm trầm ấy. Bị loa dưới ah! Liệu loa có vấn đề k hay là do công suất amplier lớn e mở to loa k chịu được.

24. tran minh phuong

Thay gân loa là việc làm ko khó nhưng cũng đòi hỏi kinh nghiệm và khéo tay nữa. Bác ấn thử màng loa bằng hai tay ( đều hai bên) thường thì sẽ cảm nhận được có cọ cuộn dây hay ko. Chứ nếu ampli mạnh thì chả sao hết miễn bác đừng mở quá công suất loa. Còn như thế nào là quá thì khó nói vì còn theo cái phòng nữa. Nếu phòng quá rộng thì cũng hơi khó cho loa. Bác tháo củ loa ra xem vòng keo giữa cuộn dây và nhên có liền ko cái này mà hở sẽ có tiếng tè tè khi mở lớn.

Last edited: 7/1/18
  25. Quangbong

E mang thợ xử lý mà, thợ làm cẩn thận cho e từng tí một, e nghĩ chắc do amplier công suất lớn quá loa k chịu được khi mở to nên thế, bị cả 2 kênh mà a.

Share This Page

Loading...