Xin tư vấn loa Onkyo D500 Liverpool?

Discussion in 'Loa' started by tommy, 3/10/10.

1. bakura123456

bakura123456 Advanced Member

Lúc xưa em có chơi: Sony 333ESD + Amp Luxman lv 103u + Onkyo D500. Nghe treble cực kỳ tơi nhuyễn, mid thì ngọt ngào (ko có lộ ra phía trước mà nó nằm ở giữa không gian 2 cái loa ấy), bass thì vừa đủ (nếu bấm Loudness lên thì bass sâu rất ấn tượng) => nghe cái gear này em ấn tượng nhất với giọng casĩ như quỳnh, Vocal như emi fujita, và mấy em trong album audiophile, tiếng kéo của Violon.
    Em chỉ dùng dây connect của bác dũng audio và dây loa bạc của bác ấy luôn tổng cộng dây là 800k.
    Em nghĩ bác tìm amp lv105u hoặc 107u cho công suất nó lớn 1 tí thì sẽ ok ngay, do 103u cs có 80w/ch thấp so với D500 180W/ch.

2. dungauto79

dungauto79 Advanced Member

3. dungauto79

Em đã bán rồi 3tr8.

Nói chung được mỗi âm treb, Bass thua cặp loa cùi em đóng.

Bán xong cho bác kia nghe thử loa của em đóng. Bác bảo âm bass hay hơn d500. em cũng bó tay với các bác ca ngợi em nó. Âm bas cực sâu. Em cúng bị các bác khác lừa ==> mua d500. Vài lơig góp ý cho bác nào tính.....:mrgreen:

4. tranvantoan

tranvantoan Advanced Member

sao lại căng thẳng thế hả bác . tiếng bas chiếm chưa tới 30% đẳng cấp của cặp loa .
    bas tệ có khi do bác ghép ko hợp , với lại loa hay hay dỡ đâu phải đem tiếng bas ra để đánh giá chứ !

5. hthai

hthai Advanced Member

đọc xong các bài viết trên em thấy tiền nào thì..của đó thôi các bác ạ,nào là chép tơi,bass sâu...mid lồi chỉ là cảm nhận cá nhân một cách tương đối,tốt nhất là cứ phải nghe thực tế và tùy theo sở thìch của mình mà chọn đồ.hoặc làm thân với mấy ông bang hội audio tại địa phương để nghe ké và xin lời khuyên thì đỡ cúng học phí.

6. triphuc

triphuc Advanced Member

hehe mua 3T7 về bán lại 3T8 mà bảo bị LỪA hả bác? Bó tay.....

7. tranvantoan

tranvantoan Advanced Member

cha cha lời to rồi còn gì . như em hồi mới chơi thì sở hữu cặp d500II , cặp này tiếng bas dễ nghe và hay hơn d500 . nhưng do hồi đó mới từ bước đầu chuyển từ nhạc dance và pop qua nên em nghe cặp đó thấy ko vừa í lắm " tiếng trung rất hay nhưng bass thì yếu và treb hok có , nói chung chất âm trầm và ấm mà em thì lại muốn treb và bas nhiều nên cho em nó ra đi với giá 3.2t " lỗ nặng " nhưng đến bây h thì gu nghe đả thay đổi " chỉ nghe vocal nên thích nghe tiếng mid nên bas treb ko chứ trọng lắm " nên h thấy tiếc huhu mới nhận thấy là cặp đó hay
    ps : cái quan trọng nhất em muốn nói là loa hay hay dỡ là do gu từng người nghe với ngừoi này thì hay ngừoi kia thì dỡ . và mỗi cặp loa nó thiên về 1 chất âm khác nhau và cả đồ nghép nữa nên khó nói lắm ạh

8. dungauto79

phai cộng tiền xang+ cafe nũa chứ bác. :lol:

9. rongconmenhac

rongconmenhac Advanced Member

Em mới lập cái topic này
    viewtopic.php?f=20&t=73643
    Thì vớ được ngay ngay cái topic của mấy Bác đi trước, đọc xong cũng vỡ ra nhiều điều
    Thú thật là em cũng là dân newbie, đam mê lâu rồi mà "gia đình chưa có điều kiện"
    Tối ngày lên VNAV tìm đọc phân tích, tư vấn nhưng cứ như là ếch ngồi đáy giếng
    Có bác nào đã từng ghép D500 liverpool vởi TRIO rồi thì cho em xin mấy dòng chỉ giáo
    Vì em lại có amply trước rồi mới chọn mua loa nên hình như là nó hơi bị ngược về trình tự bản bản thì phải
    Trân trọng cảm ơn các bác

10. ihere1980

ihere1980 Approved Member

Mình đang xài em D500 ghép với Amp Sansui 607 và đầu đọc Denon nghe cung tạm ổn. Nhưng âm thanh nghe hơi khô và mệt, nói chung chất lượng tầm trung

11. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

loa này tầm 3 triệu nghe còn hay với naka,chứ e 3 triệu 8 thì cũng nghe nhiều mệt thật
    em mới bán cả bộ "LOA D500+APMLI NAKA SR40+CDP NAKA CD4"
    Các bác biết em bán được bao nhiêu ko?
    9 triệu quá hay trong tầm giá bây giờ luôn :roll:

12. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Dạ thưa, em ghép với Nakamichi SR40 ah, đúng bài chưa các bác, các bác tâng bốc nó quá làm em mất công đi tìm lòi mắt con SR40 :oops: , còn về giây nhợ thì em miễn bàn cho đôi này, dây điện hay dây hàng trăm obama dùng cho nó thì cũng thế thôi, đôi này chưa xứng đáng để mất công tìm giây nhợ cho nó (mà em nói thật luôn là em mượn các loại giây của bạn bè từ bạc, đồng, đồng pha bạc toàn hàng cao cấp để test, cuối cùng thì nó cũng không khác gì giây điện hì hì). Em vẫn khẳng định đây là một đôi loa tiếng đanh, không có nhạc tính, nghe cứ ong ỏng ong ỏng thế nào ấy. Các bác đừng chê em tai trâu nhé, tai em nó chỉ cảm nhận được thế thôi ah :mrgreen:[/quote]
    Em đồng quan điểm với bác, em thấy D500 nói riêng và loa booksel onkyo nói chung tiếng khô và đanh. các bác có ghép em nó với amp có chất âm "ngọt" như marzant, lux thì cũng ko xử lý hết tiếng đanh của em nó.

13. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Trong dòng bookself của Onkyo chỉ có thể điểm mặt vài ba cặp đáng chơi, ví như 202A, 202AIILTD, Scepter1, Scepter2 ... còn lại những cặp như 77, 500 chỉ được cái dáng vẻ bề ngoài mà thôi. Nếu chơi Onkyo để nghe jazz/tam tứ tấu hay thậm chí cả classic (concerto, trio/quintet, sonata ...) ngoại trừ symphony thì chỉ nên chơi loa to, một trong các cặp đáng chơi là Onkyo Scepter 10.

Đáng chơi nhất mà cũng khó tìm nhất là Onkyo Scepter 5001. History của Hifido cặp 5001 được bán gần đây nhất là năm 2010, giá 250.000yen ~ 3000$.

14. pierre

pierre Advanced Member

Nhiều khi e nghĩ ko biết lúc xuất xưởng thì D500 nghe như thế nào nhỉ ?

15. hung03x3

hung03x3 Approved Member

Em mới làm em D-202A của Onkyo ghép với Denon 390II thấy tiếng khô thế nào ấy, loa đặt trên nóc tủ nên nghe bass cứ bùng bùng không được chắc tiếng.

16. tenchu

tenchu New Member

Các bác cho em hỏi với.
    Em có 1 ampli Pioneer SA 7900 và 1 đôi Onkyo D500. Nhưng mà sao loa bên trái cứ có tiếng xột xoạt lụp bụp. Hôm trước có đưa ampli đi vệ sinh sạch sẽ rồi nhưng mà vẫn còn tiếng xột xoạt. Lúc nhạc to thì ko nghe thấy rõ nhưng lúc nhạc nhỏ nghe khó chịu lắm. Em ko phải dân sành nên cũng ko biết đâu là do bệnh hay do đồ ko hợp. Bác nào biết vụ này chỉ em với.
    Thanks!

17. blackber

blackber Advanced Member

Kính chào các bác ! Trước đây em đã ghép Onkyo D500 với amp Denon 390II, theo em cảm nhận thì tối, không có lực. Sau em nâng cấp lên Denon 980R tiếng trong trẻo hơn, bass lực hơn không bị ù.
    Em thấy trên một trang web có người rao bán amp Nakamichi TA-30 giá có 1.2tr, không biết có hợp với cặp loa này không ? kính các bác cho em vài nhận xét với, thank !!!

18. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Dòng này loa nhỏ, nếu tìm được âm ly Onkyo 922M (âm ly mini của giàn Intec 275) đánh đã quá ổn rồi.
    Còn khá tiền cứ dòng Onkyo chơi như A927, A 929 là ổn.

Theo em con này cũng chỉ thuộc hàng loa bình dân thôi, hợp với giàn mini. Chưa phải loa hay trong hàng Bookshelf như nhiều bác ca đâu.

19. Onkyo929

Onkyo929 Advanced Member

Bác ghép với onkyo A-927 nghe cũng hay đánh bass có lực lắm

20. chimtroi

chimtroi Advanced Member

tiếng khô quá nghe dễ chán, :lol:

21. buiduclong4

buiduclong4 Advanced Member

===
    audio file gọi là phối ghép kinh điển đấy cụ ạ :lol:

22. dungtrec

dungtrec Approved Member

tôi mới nghe hôm qua 5/5 2013...ghép với âm ly lo-d ha 505...nghe nhạc gì cũng như nhau,đánh ầm ầm,hàng xóm phải ngó cổ ra,,,bas nặng như đập mẹt,tebs chói tai như đạn ra khỏi nòng ...tóm lại là nghe nhạc sàn thì được,mấy ông nặng tai khen hay ra phết...chỉ khổ vợ con bị tra tấn...

23. blackber

blackber Advanced Member

:D Bác thử ghép với amp khác xem sao, em cũng đang dùng d500 với amp Onkyo 913, thấy cũng ổn trong tầm giá, hay do tai em cũng bị nặng :lol:

24. tiengia69

tiengia69 Approved Member

Loa này em cũng được nghe nhiều ở 1 quán cafe , ko để ý là âm ly gì , nhưng nghe cũng hay , mà em nhìn thấy cũng đẹp các bác ạ .

25. hieusqcb

hieusqcb Approved Member

con này với Onkyo 927 thì sao các bác?

Share This Page

Loading...