Xin tư vấn mua đầu cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hvthu, 20/11/10.

1. hvthu

hvthu Advanced Member

Em muốn mua một cái đầu Cassette vừa để bầy vừa để nghe ( Cassette deck)
    Hôm vừa rồi đi lùng cả chợ trời Hà nội lẫn Hải phòng đều không tìm thấy cái nào
    Xin các bác tư vấn cho em nên mua loại nào ổn định, linh kiện dễ thay và mua ở đâu bây giờ
    Ngân sách của em khoảng trên dưới 1 triệu

Xin cám ơn các bác

Tags:
  2. naks

naks Advanced Member

Cứ tìm máy con Sony còi TC-K222ESG/L cỡ chừng 1,2tr chơi tạm, trông cũng đẹp mà ít hỏng trừ dây cua roa cho mô tơ điều khiển dễ mua nhưng thay không dễ.

Còn không kiếm mấy em loại 2-head như Nakamichi BX-1, 2 cỡ chừng 1,5 tr nghe khá ổn hoặc kenwood 2-head KX-880D/G (cực dễ sửa nhưng khó kiếm reel motor thay thế nếu nó bị tèo) hoặc 3-head /dual capstan như KX-7030, 4520 hoặc Kx-7050 cũng tàm tạm được.

Nhìn chung tầm giá này khó có hình thức đẹp để bầy hoặc thu phát thật hay.

Ảnh minh họa từ internet:

Attached Files:

3. hvthu

hvthu Advanced Member

Cám ơn bác đã tư vấn
    Thực ra em có thể tăng ngân sách cho việc này, nhưng vấn đề là tìm đã khó, vì các cửa hàng bây giờ toàn bán đầu CD và tăng âm thôi, và tìm được cái như bác tư vấn chắc cũng khó hơn

Mua ở đâu bây giờ
    Nhà em có cái Victor 2 cửa băng bị mẻ một bánh răng nhựa (cả hai cửa đều mẻ bánh răng này), không biết nếu không mua được đầu khác thì có chỗ nào nhận sửa không

4. naks

naks Advanced Member

Nếu ưng Sony cứ lên nhà Minh con phố Huế(ngã 3 rẽ vào chợ trời) là có như TC-K222ESA em thấy khối, giá thì cũng mắc và thường máy mang về phải thay dây cua roa mode belt(hơi khó làm) mới chạy ngon được.

5. true sound

true sound Advanced Member

Tôi đã gửi cho bác thông tin về Cassette deck

6. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Cố lên chút nữa tôi còn con Nakamichi 48 đấy. Mua nhanh không thì hối hận đấy. Thân

7. hasansui

hasansui Advanced Member

Theo tôi bác nên dùng những em 3 head như mấy con Sony các bác ở trên đã tư vấn hoặc TEAC V-5000, V-5010 (khoảng 2T đổ lại nếu đẹp hoàn hảo) hoặc V-7000 (hơi đắt) càng tốt. Nếu ngân sách hạn hẹp thì dùng V-3000 (chắc bây giờ khoản trên 1T tý) cũng được. Dòng này tôi đã dùng rồi, hiện đang dùng con V-5000 rất hay và ổn định, lại đẹp nữa, giá cả vừa phải, hợp lý. Về nơi mua thì nhà Minh con phố Huế có nhiều, tuy nhiên giá thì ... cắt cổ. Thân.

8. naks

naks Advanced Member

Ảnh con Nakamichi này phải là 680 hoặc 680 ZX với đèn tia xanh lưu đỉnh(peak hold) lâu hơn bình thường & rất đẹp :D

9. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Bác Naks ơi, con Nakamichi CR-3 này thế nào bác, cho em vài lời tư vấn, thank bác.

10. naks

naks Advanced Member

Loại mid-end của nakamichi với các chức năng căn bản nên không có phần tape calibration thôi, ngoài ra thì nên mua ngay nếu là em :lol:
    Loại này dùng cơ của Sankyo với 1 vài bệnh điển hình trước khi mua cần kiểm tra:
    1. Xem reel motor có bất ngờ dừng khi cho đánh 1 cuộn băng 90 phút liên tục, nếu dừng, reel motor đã mòn, thay thì không quá khó nhưng khó kiếm, thường phải mua bổ máy mới có

2. Motor điều khiển chập chờn hay làm máy treo, không động đạy gì hoặc các đèn trên phím điều khiển nhấp nháy đổi nhau liên tục, bệnh này thì không khó, thường phải tháo motor ra làm vệ sinh cổ góp, chổi than hoặc mua motor tháo máy(khá sẵn) thay thế vào

11. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác NAK ơi, tối qua em đã mở em 234 ra theo hướng dẫn của bác nhưng chưa tìm ra bệnh. Tối nay em sẽ vật tiếp.
    Nếu bó tay, em sẽ nhờ bác để có thể "chuyển em nó lên tuyến trên" bác nhé.
    Cám ơn bác nhiều.

12. naks

naks Advanced Member

Cuối tuần bác mang qua để em khám xem sao vậy.
    Nếu nó chỉ là bệnh cơ thì OK nhưng do bệnh mạch điện thì em chịu vì dốt về món này ngoài việc thay cầu chì bị đứt :lol:

13. tai_trau

tai_trau Moderator

Vậy thì em yên tâm trên 50% rồi. Có gì em sẽ thông báo kết quả cho bác. Chắc phải chụp hình report mới được. :)

14. bluemoon1974

Cảm ơn bác
    Đây là quà tặng của em, nó vẫn ở bên trời tây, tết mới về đến Việt Nam
    Thank bác nhiều nhiều
    phần tape calibration này để làm gỉ hả bác?

15. naks

naks Advanced Member

Chức năng cân chỉnh các thông số KT của máy như bias, level.. tối ưu với từng cuốn băng một khi thu

16. bluemoon1974

phần tape calibration này để làm gỉ hả bác?[/quote]

Chức năng cân chỉnh các thông số KT của máy như bias, level.. tối ưu với từng cuốn băng một khi thu[/quote]
    Oài, em chưa bao giờ được dùng chức năng này, tay bo cho đến khi nào OK thì ghi, không thích làm lại, :lol:

17. Nguyenduyvan

Nguyenduyvan Advanced Member

Bác NAKS ơi, bác cho em xin địa chỉ của bác để em đến làm phiền bác với. Em nhờ bác căn chỉnh, kiểm tra hộ em: 3 cassette và một đầu băng cối. Bác nhắn địa chỉ cho em xin vào điện thoại; 098 55 00 999. cÁM ƠN BÁC NHIỀU!

18. naks

naks Advanced Member

Bác NAKS ơi, bác cho em xin địa chỉ của bác để em đến làm phiền bác với. Em nhờ bác căn chỉnh, kiểm tra hộ em: 3 cassette và một đầu băng cối. Bác nhắn địa chỉ cho em xin vào điện thoại; 098 55 00 999. cÁM ƠN BÁC NHIỀU![/quote]

Vâng em sẽ gửi địa chỉ, ĐT thoại cho bác.
    Nếu có thể bác cho biết chi tiết model các máy bác đang có để em tiện nghiên cứu trước, tra cứu xem có thể giúp được không vì nếu nó có bệnh cơ thì em còn tọc tạch được chứ do phần mạch điện thì không giúp được nhiều.

Vừa rồi đi mua giúp 1 bác con nakamichi cổ 582 3-head nhưng đến nơi họ đã bán rồi, chỉ còn mỗi con nakamichi 580m 2-head, 3-motor, dual capstan... bị hỏng, tua lùi được ,play được nhưng máy không stop được, không tua tiến, không record, không pause được, với giá hời(70% discount) hí hửng là mình có thể sử lý được vì phán đoán là bệnh cơ, nào ngờ về nhà nó mắc đủ các bệnh cơ/điện hiểm:
    - cụm pinch roller/bánh ép trái bị kẹt chết cứng, không nâng lên, không quay, không thể tháo như thông thường mà phải dùng đột đọt ra khỏi thành ghá của bộ cơ
    -bánh đá chai cứng như đá thật, phải thay, thay xong máy chạy 2-3 phút lại dừng, khi chạy play, tua lùi phát tiếng kêu cơ khí rất to, băng cuốn không đều, kiểm tra hoá ra trục đơc nâng bánh đá áp vào 2 trục cuộn băng(reel table) bằng nhựa bị thoái hoá dẫn đến cong vênh không ép bánh đá vuông góc mà bị lệch chéo
    -Chiết áp cam và motor cam điều khiển bị bẩn, bụi, ẩm không hoạt động đúng do máy đã được để quá lâu trong bãi rác của nhật
    -capstan motor chạy chậm gây sai tốc lớn khi play, nghe rất chậm
    -Công tắc on/off của máy không họat động dù tha hồ bấm, có lẽ thợ đã đấu tắt để cho điện luôn chạy vào máy
    -các phím bấm bị han rỉ, nhiều khi bấm máy không nhận lệnh

-Đặc biệt sau khi khắc phục các bệnh trên, giờ máy có thể tắt mở, tua tiến, lùi nhưng không chạy gì cả khi bấm play, record, pause

Loay xoay kiểm tra mạch logic, thay transistor cấp điện cho các motors, thay IC op-amp UPC4558H, thay chiết áp cam, motor cam điều khiển, thay các IC NAND-GATE IC UPC4011C, các tụ, hàn lại các mối hàn linh kiện trên bo mạch logic, kiểm tra kỹ lại phần cơ không có tiến triển gì,
    Cuối cùng đành mang ra thợ điện tử làng, giải thích nguyên lý hoạt động của máy để họ tham vấn, sửa, cuối cùng họ tìm ra nguyên nhân đơn giản do cam motor điều khiển mất nguồn mass(-) nên motor điều khiển này không quay nên không quay chiết áp trục cam đúng chế độ máy không play, record, pause được,
    Với chi phí 20.000 VND thêm cho thợ ĐT, giờ máy đã chạy ngon nhưng em được phen toát mồ hôi suốt cả tuần rồi, Cơ, mạch nakamichi cổ sợ thật :D
    Ảnh minh hoạ:

Attached Files:

19. medaidom

medaidom Advanced Member

Chúc mừng bác.

20. Nguyenduyvan

Nguyenduyvan Advanced Member

Vâng em sẽ gửi địa chỉ, ĐT thoại cho bác.
    Nếu có thể bác cho biết chi tiết model các máy bác đang có để em tiện nghiên cứu trước, tra cứu xem có thể giúp được không vì nếu nó có bệnh cơ thì em còn tọc tạch được chứ do phần mạch điện thì không giúp được nhiều.

Bác NAKS kính mến: Một chiếc cassette Sony CT k777, Technic 3 head 2 cửa băng, một dennon cửa bằng như CD, băng cối Revox B77 MK4. Bác cho em số điện thoại nhé. Cám ơn bác nhiều!

21. naks

naks Advanced Member

Denon chắc là DR-S610 hoặc 810 rồi
    Còn Technics loại 2 cửa băng thường có bộ cơ của ALPS- loại cơ của radio cassette recorder toàn nhựa :lol: không khéo tháo ra không lắp lại được :D !
    Sony TC-k777 có bộ cơ khá khiếp

trước tiên bác thử mang con denon đã, sau đó thì Sony TC-k777 , còn technics thì thư thư đã :mrgreen:

22. hvthu

hvthu Advanced Member

Chào bác Naks
    Tuy chưa gặp nhưng qua diễn đàn, tôi cảm thấy rất phục bác, bác phổ biến kinh nghiệm sử dụng các loại đầu băng cassette và rất nhiệt tình giúp đỡ các anh em khác.
    Tôi cũng được bác tư vấn rất cẩn thận và tôi hy vọng có thể được gặp bác để được học hỏi nhiều hơn, chuyện mua một chiếc đầu cassette có thể chỉ là chuyện đơn giản, được tiếp chuyện một người có kiến thức và sẵn lòng giúp người khác, theo tôi mới là quan trọng và đáng quý.

Tôi có vài cái đầu cassette đang trục trặc, thực sự muốn biếu bác nếu bác không chê, với suy nghĩ rằng có thể có những phần linh kiện hay bộ cơ trong đó được tận dụng để sửa chữa hoặc thay thế cho những anh em đang cần.
    Tôi cũng xin được mang đến tận nơi bác yêu cầu, nếu bác chấp thuận đề nghị sỗ sàng này của tôi.

Technics RS-X845. Tình trạng: đầu từ xoay ngang, mô tơ quay nhưng không chạy

Victor TD-WR521. Tình trạng: đang chạy và phát tốt nhưng hai bánh răng trung gian hai cửa đều bị mẻ một góc nên khi phát thì kêu "cạch, cạch".
    Technics M270X. Tình trạng: không chạy, đèn Play và đèn Pause cùng sáng.

23. naks

naks Advanced Member

Xin lỗi vì chậm trả lời bác do mấy hôm tập trung sử lý bộ cơ của con cassette DENON cổ lỗ DR-F6 bị bệnh sai tốc , thi thoảng dừng đột ngột nhưng cho tiếng khá hay dù dùng đầu từ ferrite.

Cảm ơn thịnh tình của bác, nếu bác biếu em xin lấy để tháo vài phụ tùng để dành chữa cho anh em sau này, chủ yếu là vài con IC và transistor quý hiếm thôi, các loại motor của các đầu máy 2 cửa -autoreverrse thì khó dùng cho các máy đầu đời cao do cơ chế khác nhau.

24. BossMan

BossMan Advanced Member

Chào bác Naks,
    Em có 1 chú Kenwood còn khá đẹp, nhưng đầu từ Amorphous bị mòn, giờ muốn thay chắc khó kiếm ?

Attached Files:

25. naks

naks Advanced Member

bác cho biết model của nó may ra có thể mua phá máy được
    KX-880(trio), 880D/G/GR, SR hay KX-1100G/HX hay KX-9010???

Share This Page

Loading...