Xin tư vấn mua đầu cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hvthu, 20/11/10.

1. audiosaigontrue

audiosaigontrue Advanced Member

Bác Naks nói quá chính xác....

tuan79khuongha likes this.
  2. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

Em tập chơi băng casette, em mới mua được em Nakamichi Deck 1 nghe hay quá nên muốn mua thêm 1 cái nữa để thu qua thu lại, em đang phân vân giữa mấy máy sau, các bác tư vấn dùm em để chọn 1 cái, Nakamichi 680zx, 682zx, ZX9, RX505, Technics M95, HK CD491, Revox B215. Giả sử các máy trên tình trạng và giá cả như nhau thì mình chọn cái nào :) . Trong tầm giá 10 triệu thì minh mua cái máy nào là tốt nhất, máy Đức, Nhật hay Mỹ đều được, em ưu tiên về chất lượng âm thanh và độ bề cơ học của máy.
    Cám ơn nhiều.

3. medaidom

medaidom Advanced Member

10 triệu mà bác mua được Revox 215 thì mua giúp em với!

4. Shing

Shing Advanced Member

Cuối cùng thì bác chủ topic quyết định chọn mua cassette hiệu nào đấy ạ?

5. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

ZX9 :D

6. trunghadb4

trunghadb4 Advanced Member

Bác nào dùng Teac nhiều rồi đánh giá dùm em, chú Teac V600 shop Hoang Sa đang bán chất lượng thế nào ạ, em đang tìm một chú ngon bổ rẻ ạ
    Thanks các bác

7. crazyhunter

Thank anh, hôm nay em mới thấy post này, nhưng em lỡ mua em CD491 rồi :lol: , ko biết chất lượng có hơn con ZX9 ko anh?
    Thân.

8. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Nói em đừng buồn HK CD 491 không thể so với Naka ZX9, ZX9 có danh phận trên trường quốc tế rồi em ơi. Nghe cassette mà không chọn những con cả thế giới công nhận thì dễ thất vọng khi so với chất âm của băng cối lắm

9. crazyhunter

Em hông buồn đâu anh, giá con cd491 rẽ hơn con ZX9 nhiều, em cũng đang xài con Nakamhichi Deck 1 thấy khá good, con này cũng trung bình trong dòng nakamhichi, nếu mua thêm Nakamichi thì em sẽ mua CR7 (theo anh đánh giá con CR7 good hơn ZX9 ko?), nhưng hiện giờ đắt quá, để em đi săn CR7 xem có ai bán giá hợp lý ko, em tìm hơn năm rùi mà vẫn chưa thấy :)
    Thân.

10. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Anh cũng đang muốn tìm một con CR7 cho đủ bộ anh hùng đây em, tìm hơn năm rồi mà khó kiếm lắm( giá quá đắt), CR 7 thế giới đánh giá rất cao, đặc biệt là phần thu. Về hình thức thì thua ZX9 nhưng về độ 'hot' thì có lẽ hơn ZX9 đấy. Em lưu ý về CR 7 có 3 loại : CR 70 (dùng cho thị trường nội địa Nhật), CR 7A( xuất Mỹ) và CR 7E(xuất châu Âu)=====> hợp lý nhất là tìm CR 70 tại Nhật, giá hợp lý vì của nhà trồng được :D

11. ADN

ADN Advanced Member

Đầu cassette em là em cứ thấy đẹp là mua thôi, bầy cho thích mắt, thi thoảng nghe chơi.
    CD hiện tại vẫn là ưu tiên số 1 của em. :)
    Nghe đến tiền ngàn Ôbama để mua đầu cassette, em choáng thiệt. :shock:

12. BTP

BTP Advanced Member

E biết 1 chỗ có CR-7 ạ, đ/c: nhà số...đường Bạch Đằng-Quận: Bình Thạnh :mrgreen: .
    P/s: chỗ mà bác thâu băng đó ạ (thôi E phắn đây, kẻo mod...)

13. crazyhunter

Thanks anh, chắc em phải chờ của nhà trồng được anh ơi :)
    @BTP : Mình có anh bạn sử dụng Nakamichi CR7 nhưng ko phải địa chỉ bác nói.
    Thân.

14. ndp62

ndp62 Advanced Member

HK CD491 tuy giá rẻ hơn ZX9 ,nhưng cũng thuộc loại gấu đấy chứ, không biết chất âm thế nào bác chủ ??

15. tai_trau

tai_trau Moderator

Đồng ý với anh Việt, 491 không thể so với ZX9 cả về chất âm lẫn chất lượng thu.
    Tuy nhiên em nghĩ có 1 thực tế là 1 chú cassette deck dù gấu đến đâu nhưng vẫn khó để so với 1 đầu băng cối tầm trung ở chất tiếng dày dặn và rộng rãi.

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Muốn so sánh chất lượng các chú này thì hôm nào N ghé anh :)

Bác ơi, mấy con "của nhà trồng được" này đã bị dân chơi sành điệu săn lùng và vớt sạch từ ngày xưa rồi, bây giờ tìm khó thấy lắm ạh.

17. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Vâng bác nói đúng, nó đã bị săn lùng và đang nằm trong những bộ sưu tập của các tay chơi cassette. Nói để tiếc một thời đã qua: Ngày xưa tôi là thủy thủ, mỗi lần qua Nhật mua đồ điện tử, trong đống cassette deck thế nào cũng có lẫn Naka như CR70, ZX9, Dragon...về VN có khi bán còn rẻ hơn mấy em Technics, Sony( 5-7 chỉ vàng/chiếc), tôi nhớ năm 1989 bán Dragon khoảng 200 USD( tương đương gần 5 chỉ vàng). Thời đó thông tin về máy móc làm gì có, chủ yếu đánh giá đồ qua kinh nghiệm nên có những món đồ quý mà không biết. Đến năm 1998 -2004 sống hẳn bên Nhật, la cà ở các shop đồ cũ thấy CR 70 quá nhiều thì lại nghĩ ở VN còn ai chơi cassette mà mua, thế là lại bỏ qua... Bây giờ nhìn CR 70 bán trên ebay mà nhức mắt bác ạ.

18. KING

KING Advanced Members

Té ra A Việt chắc học hàng hải, và dân Vút-cô ngày trước :?: :D
    Em là em gạch con đen đen chạy băng nhỏ của anh đấy

19. ADN

ADN Advanced Member

sao phải gạch, xuống thóc là bê về thôi. :mrgreen: :lol:

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Woa, hóa ra bác là tay buôn từ ngày xưa!
    Hồi đó hàng đánh về VN bán ở cảng nào vậy bác, biết đâu giờ tìm lại có thể còn vài món.

21. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Vâng, chính xác gọi là bọn buôn lậu :lol: . Ngày xưa tôi đã có tên trong black list của hải quan Sài gòn , họ còn định cho tôi đi tù mấy lần rồi đấy bác Zorro ạ, nhưng số mình cao với lại mình bê của đế quốc sài lang về cho nhân dân mình chơi thì tội gì bác nhỉ? em chưa bị tù, nhưng cái bác mà định bắt em đi tù là bác trưởng phòng chống buôn lậu HQ Sài Gòn Phùng Long Thất thì đã đi gặp tổ tiên vì dính vụ bảo kê cho Tân Trường Sanh . Một thời vẫy vùng Hải Phòng, Quảng Ninh, Quy Nhơn, Sài Gòn ....và em nghiện audio cũng từ đó

biennguyen75 likes this.
  22. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

23. ADN

ADN Advanced Member

Riêng với chú KINH em phải bạo lực anh ah. :lol:
    p/s : mà anh sắp chán chưa ? :lol:

24. KING

KING Advanced Members

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Vậy thì bác đúng là một thời vùng vẫy rồi, lúc đó thủy thủ viễn dương là số dzách!

Em biết thời đó hàng điện tử đánh về VN chủ yếu là hàng "nghĩa địa" (là tên gọi chính xác của hàng điện tử từ JP về lúc đó) bán theo lô (sô), tùy mỗi lô lớn nhỏ khác nhau, trung bình 100-200 cái, có những lô đến 300-400 cái. Mỗi lần hàng về thì tàu neo ở ngoài, không bao giờ vô cảng, sau khi các lái buôn đầu nậu lên boong xem hàng đánh giá chất lượng và tình trạng hàng, đếm số lượng, ngả giá xong thì các ghe nhỏ chờ sẵn bên dưới có các cửu vạn lên boong ném hàng xuống ghe.

Thú thật với bác, trước năm '90, em chưa gặp 1 cái Nakamichi nào bên ngoài trong đám hàng nghĩa địa về, hàng toàn là những máy hiệu phổ thông được sx trước năm '80. Em nghĩ dân JP lúc đó vẫn đánh giá cao Nakamichi và khó lòng vứt bỏ nó, nhất là những model đắt tiền và chỉ mới ra đời cách đó ít năm.

Song song với đồ điện tử còn có máy giặt, xe máy. Máy giặt lúc đó toàn là máy 2 hộc, 3-4kg là lớn lắm rồi. Còn xe máy thời kỳ đầu là xe ga của Honda, Yamaha, nhiều nhất là Honda Tact 50, Lead 80, sau đó toàn là xe cối 78, 79.

Nhớ lại thời ấy, cũng vui thật.

Share This Page

Loading...