Xin tư vấn mua đầu cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hvthu, 20/11/10.

1. naks

naks Advanced Member

Anh cũng đang muốn tìm một con CR7 cho đủ bộ anh hùng đây em, tìm hơn năm rồi mà khó kiếm lắm( giá quá đắt), CR 7 thế giới đánh giá rất cao, đặc biệt là phần thu. Về hình thức thì thua ZX9 nhưng về độ 'hot' thì có lẽ hơn ZX9 đấy. Em lưu ý về CR 7 có 3 loại : CR 70 (dùng cho thị trường nội địa Nhật), CR 7A( xuất Mỹ) và CR 7E(xuất châu Âu)=====> hợp lý nhất là tìm CR 70 tại Nhật, giá hợp lý vì của nhà trồng được :D[/quote]

Em lâu quá không tham gia diễn đàn analog do bận bịu linh tinh, A Việt ơi mua CR-7 ở VN vẫn có thể được, không hiếm lắm đâu vì thi thoảng nó vẫn về và giá thì ít hơn con ZX-9, em vừa múc được nó với cơ cuộn băng bằng bánh răng nhựa, không dùng bánh đá cao su cùng các chú BX-300, TC-K777ES, Aiwa cổ AD-F77M(AD-M800U), 680ZX, Cassette deck 1 và ZX-5 cho thêm bộ sưu tầm :D .

Nếu em thấy em sẽ ới anh đi múc nhé.

Dòng này thuộc word model chạy điện 120/220/240V, nhìn chung nó cho chất âm giống như con CR-50 khi playback(cơ bản khác chất âm của Nakamichi cổ ZX-9, Dragon hay 680ZX từng nghe) còn thu thì khá tốt nhờ chế độ auto-calibration:

Attached Files:

2. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Oài, lâu quá mới thấy N xuất hiện, mấy lần gọi điện thoại và pm cho em nhưng No reply nên anh nghĩ em đang công tác nước ngoài :D . Anh vẫn để dành 5 cuộn Sony HF 120' để tặng e như đã hứa, tuần sau anh sẽ qua nhà em chơi và mang cho em luôn. Về vụ CR-70 thì thấy cứ gọi anh, sẵn sàng lên đường ngay.

3. naks

naks Advanced Member

OK, em xin post hình vài chú mới sưu tầm khoe chơi 1 tý:

Attached Files:

4. naks

naks Advanced Member

Và đây nữa:

Attached Files:

5. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

bác naks quay lại là anh em được nhờ rồi?chúc bác khoẻ mạnh!và luôn luôn cháy bùng ngọn lửa nhiệt huyết với tape đeck!thân ái!

6. thuylong

thuylong Advanced Member

Mấy con đầu casset của bác naks nhìn thèm quá , con Aiwa cổ AD-F77M thu phát có tốt không bác nhìn ruột gan gấu phết :)

7. naks

naks Advanced Member

Chú này là đời sau của AD-F80/90M cơ đơn giản hơn so với các đời gấu trước và có chế độ DATA-Brain-tự động cân chỉnh tối ưu khi thu, đại loại như auto-calibration hiện thời, em mua nó thu phát tốt, mỗi tội hết hơi để sửa cơ do thợ SG làm ẩu để bán nhanh khi chạy playback gây tiếng kêu cơ khí ầm ỹ ngồi xa cách 2m vẫn nghe thấy:

Attached Files:

8. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

khiêp!nhà có tận 4 em tape mà vẫn thèm à đai ka? :lol:
    Thiên trang hay quá,cứ cả bộ maxell anh nhá!
    Dòng tape aiwa này nghe tiếng mid hay rất hớp tuấn dzũ,hôm rồi em được nghe CDP AIWA phát qua nguồn cd lệ thu copy băng cối sang,nghe khê lắm!gần bằng nguồn cối cơ! :D

9. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

hehe...mới vắng bóng một thời gian mà đã tuyển thêm đội ngũ cầu thủ đông thế, cá nhân anh ngày xưa rất thích Aiwa cả về hình thức lẫn chất âm

10. naks

naks Advanced Member

Không hiểu tại sao cuối năm nay nhiều bác buôn đồ này nhiệt tình chào mua máy quá, hết Nakamichi 1000, Dragon, ZX-9, ZX-7, CR-7/70, Aiwa XK-009, XK-S9000, Sony TC-K777ES/777ES2/TC-KA7ES rồi Tanberg TCD-330, Teac V-8030S... làm em cháy cả túi, đạn có hạn vậy chỉ mua được mấy chú đó thôi vì muốn sư tầm còn đâu giới thiệu cho các bác khác múc hết cả rồi, tiếc mỗi con ZX-9 cực ngon khi về thì em hết đạn đành thôi chờ dịp sau vậy.

11. ndp62

ndp62 Advanced Member

Xin chào N, rất vui khi thấy bác đã trở lại sinh hoạt với ae cho vui :( ,
    Lần sau nếu có decks ngon mà bác không đủ đạn thì làm ơn giới thiệu cho mình với nhé.Tks

12. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Anh chia sẻ nỗi khổ vì hết đạn của em, toàn đồ mình thích đúng lúc hết đạn thì còn buồn gì bằng. Vừa qua anh ngập vào đầu cối sâu quá, cũng đang tình trạng cháy túi đây :D . Nhưng nếu có mấy em cassette deck mà anh thích thì cứ alo nhé, nghèo cũng cho con đi học... :D

13. naks

naks Advanced Member

OK
    Chơi băng cối thì đúng là rất tốn, nhất là xiền băng, còn âm thanh thì cassette deck đúng là khó địch được R2R khi nó playback ở tốc độ 19cm/s.
    Do vậy em dừng không đầu tư vào món này nữa, năm nay chủ yếu tập trung chữa bo mạch audio cho mấy con Akai GX-77, 747dbx thu, phát bị yếu 1 vế thôi:

Attached Files:

14. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

Em mới tập chơi cassette nghe bác nói vậy em hơi nản vì bác là thần tượng của e, e đọc rất nhiều bài viết của bác về cassette, em mới nghe qua nakamichi deck 1, e thấy hay lém, ít ra là với dòng nhạc e đang nghe. Đọc bài của bác e đã mua 2 em CD491 và em HK400XM, bác cho em tí thông tin về em CD491.
    Thân.

15. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Đừng nản bác ạ , đầu cassette gấu nghe cũng dày dặn kô kém băng cối mấy - dải treble yếu , kém chi tiết đã có băng chrome , metal bù vào :wink: nc ngoài nó đâu có phân biệt băng cối vs cassette "huếc liệc" như nhà mềnh - vd như đường input mí con amp chỉ ghi TAPE 1 , TAPE 2 ... thui mừ :mrgreen:

16. khivang

khivang Advanced Member

Đầu cassette gấu mấy cũng chỉ bằng cối cỏ thui kụ nhỉ ? :mrgreen:

17. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thế đầu cối gấu nó cao bằng ... giời hử :evil: rõ là kiểu so đo tên bật mã ôn - giời bẩu là thèng nào có chỗ thèng đóa - anh hùng hết thời thì giời cho về làm thường dân kèm theo cái = nhà-giời-ghi-công nhá nhá :lol:

18. khivang

khivang Advanced Member

- Thì đầu cối gấu nó cao gần bằng.....than

- Mờ than gấu thì cao gần bằng.........CD

- CD gấu thì cao gần bằng................cassette

- cassette gấu thì lại cao gần bằng.....cối

- ............................................................

- Thế kụ đã đọc câu đồng dao kỳ nhông là ông kỳ đà....chưa hử... :mrgreen:

19. cuadong

cuadong Advanced Member

Không xác định được nào hơn loại nào thì em chơi tất cho lành kụ nhể :lol:

20. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

Mỗi loại đều có cái (sở )và cái (đoản) của nó. quan trọng là biết mình đang chơi và nghe cái gì o có sẽ lộn hết .

21. khivang

khivang Advanced Member

Hơn hay kém đâu phải ở vật mà là ở tâm ta. Thiếu cái gì thì cần cái đó. Như có ông nghe CD mãi chán cái lạnh lẽo chi tiết của nó thì chuyển sang than thấy cái tiếng đu đưa cà cưa do hiệu ứng vibrator, thỉnh thoảng đc khuyến mại thêm mấy hạt ngô rang tưởng là tình củm, là nhạc tính :mrgreen: . Chán cái đu đưa cà cưa lại thèm cái âm thanh nhừa nhựa meo méo dinh dính của hột từ trên băng và thấy là ấm áp tình củm "lồng làn", một thời gian sau chán cái "lồng làn" lại thấy cái lạnh lẽo chi tiết của CD là hay.... :wink:

Vậy mới có câu đồng dao kỳ nhông là ông kỳ đà bác ạ... :mrgreen:

22. John Nguyễn

John Nguyễn Approved Member

Theo em khó có thể so sánh như vậy, chất tiếng phát từ băng sẽ khác chất tiếng phát ra từ đĩa đặc biệt là có sự hỗ trợ của cả hệ thống điện tử. Theo em, mỗi thứ tiếng nó có cái hay riêng của nó; chẳng hạn nói về chi tiết thi chắc ai cung phải nghĩ đến đĩa than rồi, tiếng mượt và ấm sẽ từ băng đến tai các bác; nhưng để có độ trong và âm tiết sâu thì chỉ có đĩa với hệ thông digital mới làm được. Mong các bác cho ý kiến .

23. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Với em giờ chỉ còn vấn đề nghuồn thu Analog như đĩa LP hay R2R Tape gốc .Chắc chắn là phair có máy R2R để đọc các nguồn băng gốc . Mạch khuyếch đại của R2R không được đầu tư nhiều như CS , vi vụ các OPAMP của thời Tape không ngon bằng thòi CS , tụ nối tấng thời R2R rất thường , thời CS , một số máy phổ thông SONY , AKAI (AD) , VICTOR . . . sử dụng riêng một số tụ nối tầng (Special Design for Audio ), dù mới là tụ hóa .
    Vật liệu từ thòi Cassette nhất là các đòng Tape 1990 đổ lại , cải tiến rất lớn , có máy cho phép Cali ở 4.76cms tới 8dB, trong khi độ ồn nền (Base noise) lại giảm 1-1.5dB cho dải thấp . Dòng băng SONY Metal SR là điển hình .Khi lên tốc độ 14.25cms, băng Normal TDK (11000/p) có thể cho output signal 8dB , không méo , nhược duy nhất là độ ồn TDK rẻ tiền , hơi cao .Khi ấy với Maxell UD II , gần như phải ngôi sát máy mói nghe ồn Blanktape
    Đầu từ thòi Cassette lên sử dụng vật liệu lõi từ cao cấp Amourphous Foil, dây quấn cho đầu từ cũng khác , dây tinh thể Copper .Điều này lý giải tại sao từ tốc độ 19cms xuống 4 lần , mà dải tần các máy CS vẫn có thể đật 20Hz-21KHz . Mà tai người thường ra , 18KHz nghe đã khó rồi .Các bác mở FM , nay tiêu chuẩn ta phát cao nhất 12-14Khz, nghe đã rất hào sảng rồi
    Đầu từ thòi R2R machine , ác chiến lắm , hiếm ra mới là Permaloy, loại đời đầu .Ưu Thế của Reel là tốc độ

Em đã đến một gia đình cựu Phong lưu đất Tràng An (những năm 1930), em thấy các băng Cassette cao cấo nhất PHẢI thua R2R tape Maxell loại Master Studio Only Extention : Nền băng tốt , vật liệu từ đen nhánh, thuộc loại Cobalt Alloy Magne , có thể chạy 76cms , nhẩt là khi bác này mà chơi trên R2R Machine Tube : ĐẲNG CẤP đất Hà

24. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Ngẫm nghĩ bác có lý

Bác đã bao giờ thu LP ra băng Cassette trên Deck thật tổt, băng thật tốt , sau đó nghe một CD hoàn toàn như LP , cho so sánh chưa giữa chúng chưa ? Ngoài vấn đề nổ , xì như bác mô tả, về căn bản , bác sẽ thấy khác lắm bác ạ .Trên CD nó ít " hồn " hơn , không gian sân khấu "đẹp" hơn , giải cao mở bẻ cũng nét , rõ , nhưng sắc "hơn" . Trên LP cũng bài hát đó , cung đoạn đó , "cảm giác" thô thiển mà đời thường hơn , "cảm giác" sân khấu thật hơn
    Bác thử ăn gạo trong siêu thị , cơm trắng bong,nhìn ngon nghẻ , và ăn gạo vừa gặt , càng nhai càng ngậy, " nhựa sống " của gạo tiết ra nhiều hơn lúc "ghế cơm"

son hydraulic and chihp like this.
  25. fanluxman

fanluxman Approved Member

Chao ca nha ,mây bac cho em hoi ti.con casette iawa ad-f77m nghe voi nhac xua co hop không xin cam on

Share This Page

Loading...