Xin tư vấn thiết kế Open Baffle

Discussion in 'Loa' started by DVD-A, 6/5/12.

1. Camry191

Camry191 Advanced Member

Cái cục gỗ vuông gắn loa tweeter ribbon bác chưa lắp à?
    Hôm trước em nghe cặp loa bass mới bác đánh bằng đèn có vẻ không hợp, không biết độ nhạy cặp bass này bao nhiêu? mà ăn công suất thế.

2. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Tự mần xong mớ tiêu tán âm xong, treo lên setup lại, thay kệ kiếng lớn bằng kệ gỗ nhỏ, cho cặp Sumo xuống đánh Bass , 100W đèn nó đánh bass kinh hơn 150W cờ lát D là sao các Bác nhể ???
    Chắc mua thêm cái Card Analog output cho Pre XP gắn thêm cái tube đánh khúc giữa nửa khỏi phải mua cái Active Xover 3 đường lằn nhằn....

3. Elegant

Elegant Advanced Member

Củ loa hôm trước là do lắp đặt vội vàng để các bác nghe nên có nhiều lỗi em đấu song song 2 cuộn của củ loa thành 4ohm mà dùng pow 8ohm để đánh nên nó méo tùm lum tá lả. Vả lại nó cần được chạy rà tiếng nó sẽ mềm và ăn ít công suất, và khi đấu lại thành 16ohm thì cục pow lại thừa công suất :D . Em không hợp với bán dẫn bác ạ. Khi lựa chọn OB em đã xác định được gu và sở thích về bass và thấy rất hợp tai. Bây giờ quay lại nghe bass thùng em thấy bị áp lực :lol:.
    Bây giờ cụ mới phát hiện ra 100w của tube đánh bass kinh hơn 150w classs D hử? :lol:
    Trước em dùng 300w class A còn thua 70w tube. :lol:

4. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Cụ Gần đang dùng Active Xover gì vậy ? Em đang ngâm kíu con Active Xover nào ngon bổ rẻ hay chưa biết chọn con nào ???
    rẻ thì có 2496 hay Minidsp còn cao hơn có con DEQX HDP3 hay HDP4 2 con này hơi cao , so với mua thêm Xover thì gắn thêm card Analog outpput cho Pre 2.2XP lấy ra thêm 1 đường đánh mid , vì hiện giờ chỉ có đường Analog ra thui thì nên chon cái nào các Cụ ?
    DEQX HDP3/4 chắc cũng như Pre Tact 2.2XP thui phải không ? Em thấy rẻ nhất là con MiniDSP 4x10 500$ thấy cũng được ca ngơi có cụ nào xài con này chưa ? , chọn con nào các Cụ ui ?????

5. Fxvie

Fxvie Advanced Member

phòng làm đẹp ghê :D Em phản đối vụ dùng acti, Cái nào nghe cho ra hồn cũng ốm tiền. Hay dùng pass giữa mid và tép kéo 1 amly, và acti cho bass và mid dùng 1 amly kéo bass. lúc này dư ra mấy amly luôn cho lên đường có thêm tiền tha hồ mua đèn :)
    Hôm nào rảnh e mang cái kia qua thử nhé.

6. Elegant

Elegant Advanced Member

Trước em dùng: pioneer D23, Sony, luxman 2003 đèn, audioresearch đèn và bây giờ là behringer dcx 2496 mod toàn bộ bằng biến áp step up.
    Cụ cứ dùng thử biết đâu lại hợp
    Active nó chi tiết khi nghe nhỏ xíu. passive khi nghe nhỏ thiếu chi tiết tùy cụ lựa chọn :D

7. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Nghe Active nó quen tai rồi, nghe passive không nghe được , có đi nghe ké ở triển lãm , nhà các đại gia các shop như Sơn Hà... Loa pasive gấu loa toàn tầm 6 con số Obama mừ nghe cũng không thích bằng loa active , bởi zậy nó mới vật vã Hic ...
    Cái 2496 mod của Bác tốn hết bao nhiêu ?

8. Elegant

Elegant Advanced Member

Em mua cái behringer dùng rồi hết 4tr và em mod bằng 3 cặp biến áp sowter này mất 500$
    http://www.sowter.co.uk/specs/8540.htm

9. DVD-A

DVD-A Advanced Member

đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt, Em mua đại cái card Analog output cho Pre 2.2XP thêm đường Tube dải mid nửa là xong . Hiện nay setup rất chuẩn rồi đánh bằng Tact thui nghe cũng quá phê và mượt....Setup xong tốn cả 1 năm chứ chả chơi. hic hic ...

10. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Em mới nhận thêm cái card tact đã mod bên trái gắn cho dải mid, khỏi phải lăn tăn vụ mua thêm active Xover , nhỏ xíu vậy mà có khác..

11. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Hồi sáng đi ze chai lang thang, gặp 2 thằng khiêng cục vô shop, chủ shop đo đạc xong kì kèo cuối cùng trả 1,2tr , 2 Em khiêng ra xe bỏ đi, Em đua theo mua ngay với giá 1,5Tr cũng sợ về đo lại ngon lành, mua rùi không biết nó làm được cái gì nửa hic hic... :lol: :lol: Nó ghi Nunome Japan

12. Fxvie

Fxvie Advanced Member

cục này tháo ra lấy fe quấn nguồn thì ngon lắm :lol:
    Cụ lại làm cách mạng nữa vời, đã mod thì mod cho tới. Gắn :!: mấy tụ xì cút vào mắc công phải gỡ ra :lol: . Em cũng vừa tập mót mét đây.
    tính dãi mid chơi amply gì đây

Attached Files:

13. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Ngày nay tranh thủ nhét cục đen mua ze chai vô hộp gỗ DIY, bên trong dùng toàn dây Master Reference Cadivi nghe phê :lol: làm dư cục BACL hôm trước lảo đệ có Cần k ?

14. Fxvie

Fxvie Advanced Member

Đệ dị ứng với mấy nguồn quân sự lắm. Bây giờ dệt được nên chẳng biết sài điện 110 làm gì. Anh chuyển qua bên rao vặt chắc có bác nào đó đang cần. Có cần mua nguồn qs em chỉ cho.
    Cái đỏ đỏ mua ở đâu đấy mà đẹp thế :D

15. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Cục của bác DVD-A có 2kva dùng hệ thống của bác vẫn chưa ăn thua đâu bác , phải chơi 4kva trở lên mới phát huy tác dụng feild coil bác ạ.

16. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Nguồn của Em qua cục Lọc 130A rồi qua BACL 5kva cho toàn bộ hệ thống rùi , còn cục BACL 2kva vừa lượm ze chai dùng riêng cho 1 cái Pow cần điện 115v thui quá dư thừa, 2 bộ mổi driver Field coil nó có Power Supply DC riêng 10A trong khi Em mở nghe to nó ngốn dòng chưa quá 3A dư tới 7A nên cục nguồn lạnh tanh he he :lol: :lol:

17. Elegant

Elegant Advanced Member

Tròn trèm 1 năm rồi, tình hình có gì mới không cụ DVD-A ơi???? :lol:

18. HoangVuAk

HoangVuAk Approved Member

các bác cho e hỏi kiểu thùng open có tiêu chí tương đối về số đo tấm ván cho các củ loa k ạ cũng như tâm khoét lỗ loa so với tấm ván ?. ví dụ với củ toàn dải 16 or 20 or 30.. e gà zụ này mong các bác thông cảm

19. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Có đó Bác, thông số driver, kích thước ván , góc mở các vách , khoảng cách các tường, kích thước phòng, độ mở so với nền, driver cao hay thấp so với nền....... Túm lại có công thức tính toán và có nhiều soft design OB hẳn hoi...

20. Elegant

Elegant Advanced Member

Em kê loa vào cái phòng 4x9m loa cách tường 2,5m. Nhạc nào nó cũng nhảy :lol:

21. ttanh

ttanh Advanced Member

trông quen quá :D

22. Elegant

Elegant Advanced Member

Hê hê, quen là quen thế nào :lol:

23. music-lover

music-lover Advanced Member

Chào các bác,
    Em muốn làm một đôi toàn dải, nhưng còn mấy cái gạch đầu dòng, mong các bác xem hộ ạ:
    - Loa định dùng: saba 20 cm hoặc rft 20 cm
    - Thùng: em định dùng ván hở để nge được tiếng bass trung thực nhất có thể, nhưng do đặc điểm phòng nge nên chiều cao loa tối đa là 90cm, rộng khoảng 40 cm , sâu 35 cm, liệu với 2 loại driver trên và điều kiện phòng ốc như vậy có chơi ván hở không.
    P/s: diện tích phòng nge: khoảng 30 m2, nhưng hệ thống đặt gần giữa phòng. Đồ đánh: pow đèn ST70
    Mong các bác nhiệt tình giúp ạ
    Cảm ơn các bác
    Thân

24. music-lover

music-lover Advanced Member

Khủng quá! :roll:

25. syen

syen Advanced Member

Mấy củ loa trên hôm nọ đã tâm sự với bác rồi, ko làm bass ván hở dc đâu ạ.

Share This Page

Loading...