Xin tư vấn về amp Luxman 309!

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by dm2r, 13/5/10.

1. dm2r

dm2r Advanced Member

Em thấy luxman được nhiều người mê quá, định làm 1 em. Hôm rồi qua 2 Bà Trưng thấy có L-309 trông khá, được giới thiệu là nguyên bản, giá hơn 7 triệu.
    Search trên mạng biết em được ra đời từ 1973 (Sao mà chủ nó giữ thế, trông như mới í).
    Em hay nghe nhạc vàng, jazz, dân tộc... nói chung là nhẹ nhàng, xoẹt xoẹt.
    Xin các bác chỉ giúp:
    - Em này có phù hợp với mấy loại nhạc của em không?
    - Ghép với loa, CDP nào thì thích? (Ở nhà em đang có sẵn đôi jamo)
    - Giá cả trung bình như vậy có bị đắt không?
    Xin cảm ơn các bác nhé.

Tags:
  2. Steelman

Steelman Advanced Member

Theo em, trên 5tr đến dưới 6tr là rẻ, 6tr tròn là hợp lí, và nhiều khi cũng còn tùy tình trạng máy nữa, nếu xác định chơi lâu dài,là em, em sẽ ưu tiên những thiết bị tình trạng nội, ngoại thất và chất lượng thật ok, dù giá có cao hơn 5-10%.
    Dòng nhạc bác chơi,theo em là phù hợp.

Còn ghép loa, theo kinh nghiệm của em, bác nên tìm những loa độ nhạy cao một chút, từ 90 dB trở lên.

3. moonbeam

moonbeam Advanced Member

giá như vậy theo em là quá đắt

4. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Trời ! Luxman 309 mà rao bán 7T hả ! Có bác vừa bán bên rao vặt chỉ có 4,5T kìa !

5. PQV

PQV Advanced Member

Bác đã đọc kỹ tình trạng con 309 giá 7tr mà bác chủ tả chưa ? Bác đã thấy mặt mũi con 309 rao bán trên mạng với giá 4.5tr chửa ? Với những ampli cổ như Lux L309, vấn đề về chất lượng lin kiện, độ cũ mới của mặt mũi, hồi gỗ original còn hay không là rất quan trọng đó bác.

Riêng cá nhân tôi đã từng dùng Lux L309 + Sony 555ESJ + JBL 4312XP trên 2 năm, nay dù đã có bộ dàn mới nhưng vẫn để lại bộ cũ này trong phòng ngủ để trước khi ngủ nghe nhạc Đức Tuấn, Mr. Đàm, Đặng Lệ Quân, Nhu Quỳnh, Ý Lan, Hòa Tấu Guitare,.....vì trung âm lồng lộng, tép tơi nhuyễn, bass căng tròn đầy đặn.

6. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Nếu Luxman 309 có ý nghĩa sưu tầm thì tôi ko bàn về giá Bác ạ ! Thậm chí có thể là vô giá với một số người ! :D Riêng nói về chất âm hay giá trị thực thì với giá 7T em ứ thèm cho dù.... có mới cỡ nào chăng nữa ! Có nhiều sự lựa chọn hơn trong tầm giá này đối với tôi!

Của mình mà ! bao giờ chả tốt ! Xin lỗi vì đụng phải đứa con cưng của Bác ! :D

7. dm2r

dm2r Advanced Member

Em cám ơn các bác.
    Em đã nghe và thấy hay. Em đã nhìn và thấy đẹp.
    Em cũng đã khảo sát mấy nơi có em này, giá có rẻ hơn, nhưng không nuột nà như em nó.
    Em cũng đã mặc cả, nhưng cửa hàng quả quyết không, và còn thách nếu tìm được chỗ nào có em tương đương, giá rẻ hơn, ông ta sẵn sàng đi cùng thẩm định lại và... tặng em 1 triệu. Thôi thì giá có cao hơn tí, chắc em cũng bê về thôi.

8. trungthong32

trungthong32 Advanced Member

Em nghe bác nói thì hình như giống một cửa hàng đầu phố Nguyễn Trãi - Thanh Xuân thì phải. Nói chung mua bán ngoài cửa hàng thường khó mặc cả được nhiều lắm bác ạ, mà tầm giá ấy đúng là em đã đi nhiều chỗ có 309, mặc dù ko mua nhưng cũng biết giá, toàn không dưới 7t. Nói chung là bác cảm thấy hài lòng với số tiền bỏ ra, thực sự kết thì ko nên lăn tăn nhiều

9. thichdoichac

thichdoichac Advanced Member

Em thấy trong mục rao vặt có bác rao L 530 với giá 7,5tr. Mà từ trước tới giờ 309 luôn đắt hơn L 530 ít nhất vài trăm đấy. Đúng là giá cả, động đến cái gì là thấy chóng mặt cái đó.
    Về âm thanh thì em đã nghe qua cả L 530 và 309. em vote cho 309. Nếu muốn rẻ hơn các bác có thể tìm chơi 308, công suất thấp hơn chút thôi còn lại không khác 309 gì mấy đâu.

10. minhsoi

minhsoi Advanced Member

Em mới bán 308 có 5triệu và 309 có 5,2 triệu. Giá cả bây giờ lên cao thật :(

11. Ta-Audio

Ta-Audio Advanced Member

Chào các bác,
    Để giải đáp phần nào thắc mắc của các bác , mình xin có vài lời giải thích :
    - Mình là người mới rao bán L-309 đây, nhưng đăng giá là 4tr7 (chứ không phải là 4t5) , có mời bác donjuanthoinay đến nghe thử nhưng bác ấy bận không đến được !
    - Tình trạng máy có trầy bên góc vỏ gỗ , mặt mũi còn đẹp, bên trong sò và tụ nguyên jin, sủ dụng cả năm kg vấn đề....sau này bác mua cũng thông báo sử dụng tốt !
    *( Sở dĩ có giá này vì 1 bác quen trên 4R mua đầu năm ngoái là 5tr5, sau đó để lại 5tr, mình chơi gần năm lại giảm lần nữa là 4tr7)
    - Chất âm em này mềm mại, bass dày, ấm, trung âm mộc mạc theo mình là khá hay, treble vừa phải dễ chịu (theo ý mình ) !
    Tóm lại, tùy trường hợp, cũng kg phải cứ bán rẻ là chất lượng có vấn đề , cũng chưa chắc bán đắt đều là chất lượng tốt !!. Còn có hay so với giá hay không cũng tùy vào sở thích mỗi người !

Vài dòng chia sẻ với các bác trên tinh thần học hỏi !
    Thân.

12. phidiep

phidiep Advanced Member

Em cũng đồng ý với bác, 7 triệu cho em Luxman 309 thì em cũng chào, em ngược. Mấy em Luxman, Marantz được khen hay trong tầm giá (trước kia thôi) thấy vậy nên cầu cao cung ít (cổ quá nên hiếm, mà em lại không ưa mấy em bán dẫn cổ quá) do vậy nên giá đẩy lên ngất ngưởng => hết hay trong tầm giá. 7 triệu cố tý nữa làm hẳn em L540 có phải ngon cơm không, còn không thì àm em Marantz 7001, hay 7003 2hand.

13. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

bác thấy luxman 540 giá 7tr ở đâu chỉ em với, em trả 10tr à người ta chưa đồng ý

14. Donjuans

Donjuans Advanced Member

7 triệu cố tý nữa làm hẳn em L540 có phải ngon cơm không

@ nhacvang2009 : Đọc cho kỹ càng rồi hãy hỏi Cụ ơi ! Nhanh nhẩu quá vậy ! :mrgreen:

15. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

7 Tr con Lux 309 cố thêm một con Lux 309 là đc con 540 ngày ý mà . Đùa các bác chút thôi . Giờ loa JBL 4311 - 4312 về nhiều dòng loa dễ nghe , ghép với Lux hợp và ngon lành = rẻ . Vì thế giá Lux lên cao . Nhưng chỉ áp dụng giá của các shop hoặc lái buôn thôi . Chứ anh em Audiophile nhà ta thì thanh lý giá mềm hơn nhiều các lái buôn , cũng phải lý giải khí hậu nhà ta sử dụng đồ nó chóng xuống lắm , vì thế thanh lý ra thì thường đồ nó xấu chất lượng giảm sút nhiều xo với con của lái buôn mới đánh về , cái này dễ kiểm chứng lắm ví dụ dòng lux 550 - 540 - 570 chạy thuần class A thì dùng qua tay các audiophile nhà ta thường lúc bán máy thâm xì do thời tiết và môi trường khí hậu không tốt . Chưa kể có lỗi thì bán thanh lý đi . Quan điểm của em chọn Shop hay lái buôn nào có hàng thì đến xem đẹp là múc luôn ko lăn tăn , người ta bán hàng là phải có lãi miễn là đừng lãi gấp đôi là đc :lol: . Còn em xin thông báo Luxman L 550X giá giờ này em hỏi lái buôn bán ra là 11,5 Tr luôn nhé , em tý ngất luôn .... Giá cả toàn thấy tăng chẳng thấy giảm bao giờ cả

16. thichdoichac

Chào người anh em audiophile phidiep, em định không nói gì cả nhưng bác cứ phát biểu thế này thì khó mà nhịn. 540 chỉ đứng sau 570, mà bác bảo 7tr cố tí nữa để mua được con 540 thì thật ngô nghê hết chỗ nói. Bác nói thế này những người đang chơi L540 họ sẽ nghĩ sao về anh em vnav chúng ta???

17. phidiep

phidiep Advanced Member

Dạ vâng em ngô nghê quá, bởi trước đây (cách đây 2-3 tháng) có bác bán có 10.700k máy cực đẹp và rất mới, zin 100% ạ. Vậy em mới nói thế ạ. Vậy em ngô nghê quá phải không ạ?

18. phidiep

phidiep Advanced Member

Cơ bản em đồng ý với ý kiến của bác. Tuy nhiên, không phải 100% hàng từ các shop bán đều là hàng tàu về (các shop trên VNAV thì em không bàn đến) đa phần các shop (ở chợ Giời chẳng hạn) có đến gần 50% là hàng bờ (hàng anh em bán thanh lý lại cho chủ shop). Vậy ra shop mua đã chắc là hàng tàu về không? Mà hàng bờ giá cao như vậy có đáng không? Hàng bờ anh em sử dụng nhiều chú còn rất đẹp do ít dùng vậy có đáng đánh giá là kém hàng tàu về không?

19. thichdoichac

Đúng rồi bác ạ, quá ngô nghê. Bác phải hiêủ rằng con L540 mà bác gặp ấy (nếu có) ko thể đại diện cho tất cả L540. Ko phải vì có người bán 540 giá 10,7tr mà tất cả 540 khác cũng đều có giá như thế, kể cả ngay tại thời điểm 2-3 tháng trước. Nếu ko bác tinh mắt hay gặp đồ đẹp giá tốt thì mua giùm tôi 1 chiếc, tôi gưỉ bác tròn 11tr.

@ các bác: em không muốn tranh luận hơn thua với ai cả nhưng em nghĩ đã tư vấn thì nên cân nhắc cho những newbie như bọn em có thông tin chính xác để theo sự nghiệp mệt mỏi này. Vnav là diễn đàn audio chuyên nghiệp, những thông tin của các bậc đàn anh đi trước như bác phidiep đây có ảnh hưởng tới chúng em rất nhiều.
    Cảm ơn các bác.

20. phidiep

phidiep Advanced Member

Em không biết bác là ai nhưng 99,99% bác là dân buôn audio nên bác mới nói vậy. Em cũng chẳng chê trách người buôn bán audio, giá nhập cao thì họ bán cao, thị trường cầu cao thì đẩy giá lên cao (quy luật cung cầu mà). Tuy nhiên theo như giá bác đưa ra em chỉ đưa ra quan điểm riêng của em là nó không đáng. Còn không phải quảng cáo hộ, em thấy ngay trên VNAV có rất nhiều shop có giá rất tốt như shop bác thanhtung ngon-bổ-rẻ chẳng hạn và nhiều shop khác nữa. Còn theo em được biết giá bị đẩy cao lên quá nhiều như vậy (nhất là cái em Luxman L309 mà 7 triệu cực kỳ không đáng, nó cực kỳ không hay trong tầm giá) phần nhiều là do công sức của những review kiểu như của bác. Em nghĩ các newbie sẽ ghét em và quý bác lắm vì nhờ bác họ được chơi audio với những thứ không đáng với số tiền họ bỏ ra. Còn em với 7 triệu em sẽ làm một con Marantz 2hand dạng như 6003, 7200, 7001 (vẫn còn thừa tiền mua dây nhợ) hoặc cố lên 11 hoặc kể cả 12 triệu làm em Luxman L540 đời mới nghe cho yên tâm. Còn em Luxman L309 sx từ những năm đầu 70 công nghệ bán dẫn sơ khai, linh kiện lâu năm xuống cấp. Với em nó chỉ hay trong tầm 4-5 triệu thôi.
    Em cảm ơn bác đã đưa ra những thông tin để đồ audio có cơ hội tiếp tục... "lên cao như nhà đất" :lol:

21. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

Bác phidiep có những ý rất tốt , tư vấn có uy tín trên vnav , em cũng đoán chắc là bác cũng là một người có kinh nghiệp trong lĩnh vực audio , am hiểu sâu rộng trong thế giới audio , nhưng mà cái dòng bôi đỏ đỏ thì em nghĩ là bác nên sửa lại , cái đó chỉ áp dụng cho người chưa biết gì về audio hoặc là chỉ cần bày để cho nó đẹp chứ ko cần quan tâm đến nghe . Chứ em dám cá với bác 10 anh em audiophile vnav của chúng ta ,thì ít nhất cũng phải có hơn nửa sẽ chọn luxman 309 chứ ko chọn cái dòng bôi đỏ của bác tư vấn đâu ạ . Quan điểm chủ quan của em có khi nếu là bác thì bác vẫn chọn con luxman 309 chứ ko chọn mấy con kia . Em nói sai điều gì thì bác bỏ qua ạ .

22. haitgtm

haitgtm Advanced Member

Em không biết bác là ai nhưng 99,99% bác là dân buôn audio nên bác mới nói vậy. Em cũng chẳng chê trách người buôn bán audio, giá nhập cao thì họ bán cao, thị trường cầu cao thì đẩy giá lên cao (quy luật cung cầu mà). Tuy nhiên theo như giá bác đưa ra em chỉ đưa ra quan điểm riêng của em là nó không đáng. Còn không phải quảng cáo hộ, em thấy ngay trên VNAV có rất nhiều shop có giá rất tốt như shop bác thanhtung ngon-bổ-rẻ chẳng hạn và nhiều shop khác nữa. Còn theo em được biết giá bị đẩy cao lên quá nhiều như vậy (nhất là cái em Luxman L309 mà 7 triệu cực kỳ không đáng, nó cực kỳ không hay trong tầm giá) phần nhiều là do công sức của những review kiểu như của bác. Em nghĩ các newbie sẽ ghét em và quý bác lắm vì nhờ bác họ được chơi audio với những thứ không đáng với số tiền họ bỏ ra. Còn em với 7 triệu em sẽ làm một con Marantz 2hand dạng như 6003, 7200, 7001 (vẫn còn thừa tiền mua dây nhợ) hoặc cố lên 11 hoặc kể cả 12 triệu làm em Luxman L540 đời mới nghe cho yên tâm. Còn em Luxman L309 sx từ những năm đầu 70 công nghệ bán dẫn sơ khai, linh kiện lâu năm xuống cấp. Với em nó chỉ hay trong tầm 4-5 triệu thôi.
    Em cảm ơn bác đã đưa ra những thông tin để đồ audio có cơ hội tiếp tục... "lên cao như nhà đất"
    Bác phidiep nói hay quá, đúng quá. 309; bán dẫn sơ khai,linh kiên xuống cấp
    Giá 7 -8M E cũng chạy dài

23. phidiep

phidiep Advanced Member

À cái dòng bôi đỏ đấy là em chọn thật đấy ạ, không phải em nói chơi đâu. Nếu mà chơi em sẽ không chơi tất cả các em trên kể cả Luxman 309 hay mấy em Marantz đời mới. Tuy nhiên nếu phải chọn, em sẽ chọn mấy em Marantz đời mới chứ không chọn em Luxman 309 sx từ những năm 73-74. Em thích chơi đồ âm thanh cổ, nhưng là Receiver cổ và cũng chỉ lựa chọn tầm từ 75-81, khoái nhất tầm 77-79. Lý do: trước 75 thì cổ quá, bán dẫn công nghệ còn lạc hậu. Sau 81 thì ổn nhưng hình thức trông không dược vintage. Nói chung đấy là cách chơi của em, có thể đúng, có thể sai nhưng đó là lựa chọn của em và em chia sẻ điều đó với anh em trên diễn đàn.

Attached Files:

24. dm2r

dm2r Advanced Member

Chà chà, cám ơn các bác.
    Cơ mà nghe các bác, em thấy mông lung quá.
    Chắc là em cứ quyết thế, sau có gì nộp học phí thôi.

25. nick149

nick149 Advanced Member

Bác phidiep nói có lý đấy, còn cái ông thichdoichac nội cái nick là chả biết sao, chứ ngôn ngữ không phù hợp của người trưởng thành và có văn hoá. Ông này phải học cách nói năng lịch sự với người khác, đừng ỷ trên 4rum không thấy mặt nhau mà nói không ý tứ. Ai cũng có tự ái hay tự trọng cả, muốn người khác tôn trọng cần phải học cách tôn trọng người khác.

Share This Page

Loading...