Xin tư vấn về Amp Sansui 5000A

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by PhuongHoangKT, 28/2/11.

1. PhuongHoangKT

PhuongHoangKT Advanced Member

Em mới tậu được em 5000A, các dòng amp khác em không nói nhưng dòng amp 5000A này ở mặt sau amp có một số chức năng mà e chưa dám "mò" đến, nhờ các bác đã dùng qua dòng này tư vấn giùm em:
    1- Phía tín hiệu vào:

Có hai núm chỉnh là MPX SEPARATIONLEVEL ADJUST. Hai nút này khi chỉnh thì có tác dụng gì?

2- Phía dưới cầu chì loa:

Có hai cần gạt là SPKR DAMPING (HIGH-LOW)FM (DIST-LOC). Hai cần gạt này khi gạt thì có tác dụng gì?

Rất mong các cao thủ amp tư vấn giùm em, em chân thành cảm ơn.

Attached Files:

Tags:
  2. hvthu

hvthu Advanced Member

Em cũng không rõ lắm, nhưng xin phép múa rìu qua mắt thợ để nói bừa theo suy nghĩ của em nhé

MPX SEPARATION dùng để điều chỉnh mạch tách kênh FM
    LEVEL ADJUST để điều chỉnh mức công suất âm thanh ra. Bác đừng động vào.

SPKR DAMPING (HIGH-LOW) để lọc tín hiệu khi gần máy thu có các thiết bị phát tia lửa (bugi xe máy chẳng hạn)
    FM (DIST-LOC) để điều chỉnh tín hiệu thu FM khi máy thu ở xa hoặc gần đài phát (hay ở chỗ tín hiệu yếu/mạnh)

Thôi em chạy, không kẻo bị chụp bao tải vì tội nói bừa :)

3. habas

habas Advanced Member

:lol: chạy cho nhanh vào ! :lol:

4. hvthu

hvthu Advanced Member

Hì hì, em vừa xem lại rồi
    LEVEL ADJUST để giới hạn mức âm thanh tối đa của tăng âm, mục đích là để bảo vệ loa. Khi điều chỉnh cái này, mức âm lượng ở nút Volume đằng trước máy tối đa sẽ được giới hạn theo.

MPX SEPARATION dùng để điều chỉnh mạch tách kênh FM stereo. Nếu hai kênh (hai bên loa) không tương xứng thì điều chỉnh cái này nhưng nhà sản xuất không khuyên!

5. chimchip11

chimchip11 Approved Member

Bác hbppc17kt mua con này bao nhiêu , ghép với loa gì ?
    Tiện đây xin hỏi các bác , Gần nhà tôi có người bán cái ampli sansui 5000A bề ngoài mặt mũi Máy còn rất đẹp , nhưng mở nắp xem ruột gan thì chỉ biết bi thay mới hết 4 cái tụ điện hàng anh ba , phần sò công xuất nhìn thấy 4 con còn sáng đẹp , chưa có dấu mở , toàn bộ giàn đèn còn sáng đẹp , chủ nhà không có loa để thử và cũng không cho mang đi đến thợ thử , chủ bán giá 1,2tr
    Theo các bác thì nếu die sò thì giá đó có mắc không? nếu sò chết thì có sò zin thay thế không?
    cám ơn .

6. Tit-xu

Tit-xu New Member

Giá đó thì Bác cứ vô tư mà vác em nó về. Nếu Bác còn lăn tăn thì hú em 1 tiếng nha.

7. PhuongHoangKT

Cảm ơn các bác, em đang chơi với CS-700, CDP Sony 338eSD. Giá e lấy gấp 5 lần giá trên bác ah.
    Mặt mũi em nó đây:

Chạy 4 sò sắt Toshiba. Mặt dưới gầm amp còn một túi đựng sơ đồ mạch điện, dây ăngten FM zin zỉn zìn zin luôn :D
    À em tìm mãi không biết công suất thực của e nó là ?w/8om các bác nhỉ.

Attached Files:

8. Hamcq

Hamcq Advanced Member

SPKR DAMPING (HIGH-LOW) là để chỉnh damping factor cuả loa. HI là mạch ampli đi thẳng ra loa. LOW là có một điện trở 0.3 Ohm/5 watts nối tiếp trên đuờng ra loa.

9. PhuongHoangKT

Bác lại có ý kiến khác rồi, em nhờ cụ Gu_Gồ thì thấy damping factor như thế này http://musicland.com.vn/diendan/showthread.php?t=626
    Vậy theo bác thì em nên để ở HIGH hay LOW, bác chỉ giáo em với.

10. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Tùy loa mà đặt. Nếu muốn bass nhanh thì để H. Muốn bass mềm có đuôi thì để L.

11. PhuongHoangKT

Úi, CS700 em đang nghe nè, nhưng cái gì chứ "mềm có đuôi" mà để L là em ko thích đâu........ :lol:

12. chimchip11

chimchip11 Approved Member

Ngày hôm qua chủ kêu giá 1,2tr tôi hơi lăn tăn không lấy vì sợ die sò , sáng nay online nghe câc bác nói như vậy trưa nay tôi tới lấy thì chủ cù cưa không muốn bán nửa :( Đang theo đuổi dự án này .
    Con này mặt mũi còn sáng đẹp như con của bác hbppc17kt , chỉ có dàn tụ điện thì hàng anh ba .

13. tai_trau

tai_trau Moderator

Nếu bác chủ không bán nữa thì thôi bác ạ. Chiếc amply này không có gì xuất sắc và phải tiếc nuối cả. Em có thể khẳng định luôn là chất âm của nó rất bình thường, và giá trị sưu tầm cũng không có gì đặc biệt.

14. tongphidan

tongphidan New Member

Mình đang tìm cái board cao tầng FM cua Sánui 5000A , a chi nao có chia lai mình DT: 0917.938.648

15. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Chào các bác mình đang cần sơ đồ sansui 5000a bác nào có chia sẽ cho mình với,không biết sơ đồ 5000 và 5000a có khác nhau gì không mình có sơ đồ 5000 xin cám ơn trước.

Share This Page

Loading...