Xin tư vấn về việc burn nhạc lossless ra CD

Discussion in 'IT - Multimedia - Communications' started by phuongmit, 1/12/11.

1. phuongmit

phuongmit Advanced Member

_ Chào các bác, sau bao ngày nằm vùng và tìm hiểu, cuối cùng em cũng chọn mua cho mình 1 bộ 2 kênh còi để khởi đầu cuộc chơi đầy đam mê này
    _ Ban đầu tính định nghe nhạc lossless qua laptop hoặc máy tính nhưng em vẫn thích nghe CD hơn. Em thích sưu tập lossless để burn CD, tự tay chọn lọc bài hát, trình bày bìa... Sau này khi lười quá rồi thì có khi quay ra nghe lossless luôn khỏi burn
    _ Các bác tư vấn giúp em để burn CD thì cần lưu ý những điểm nào ạ:
    + Đĩa CD trắng mua loại nào tốt, giá cả thế nào là ok
    + Nguồn lossless nên chọn đuôi wav, flac...hay đuôi nào để burn ạ
    + Dùng phần mềm gì để burn 1 cách tiện lợi và hiệu quả nhất ạ
    + 1CD nên burn tối đa là bao nhiêu bài
    _ Hiện em mới nghĩ ra được 1 vài câu hỏi trên mong các bác chia sẻ và tư vấn cho em cũng như mọi người đang có ý định burn CD
    _ Cảm ơn các bác và chúc các bác sức khỏe dồi dào để tiếp tục vững bước trên con đường gian nan này
    _ Qua thời gian tìm hiểu thì e thấy mọi người dùng đĩa trắng Mitsu Phono R chống xước một mặt đen còn mặt kia 5 màu khá nhiều, tuy nhiên phôi này giá khá cao, khoảng 16k trở lên. Đĩa trắng TDK thì giá cả và chất lượng thế nào ạ. Và một loại nữa là CD Verbatim có bác nào dùng chưa cho anh em nhận xét với ạ :D
    UPDATE: Hôm nay (17-1-2012) em mới đi mua dc đĩa trắng, lên chợ Trời, đường vào bệnh viện bưu điện. Em mua đĩa Mitsu Phono R, giá 14k/cái, TDK thì 13k/cái. Các bác cho em hỏi đĩa Phono R này có phải 1 mặt đen, vòng trong có nhiều màu, mỗi cái 1 màu khác nhau và 1 cái màu vàng tất cả không ạ. Mặt còn lại của đĩa là màu trắng or xanh hay màu j nữa mà e chả thể tả dc :lol: . Chủng loại thế có chuẩn k ạ, hay Phono R này 2 mặt đều đen như nhau ạ, nếu loại em mua là đĩa đểu thì chết :(

Tags:
  2. nikonhanoi

nikonhanoi Advanced Member

+ Nghe thiên hạ đồn là phôi Phono (mitsubishi) chất lượng rất khá - bản thân em cũng đang sử dụng loại này.
    + Em chỉ dùng đuôi *.wav để ghi ra CD, còn thì tùy bác ! ^^
    + Phần mềm nào hiệu quả nhất thì em ko biết, em toàn dùng Windows Media player để ghi, tai trâu của em ko phân biệt nổi đĩa gốc và đĩa F1
    + CD gốc có bao nhiêu bài là em burn ra đủ bấy nhiêu bài... ^^

3. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Search ngay trong diễn đàn có rất nhiều câu trả lời bổ ích cho bác.

4. phuongmit

Loại 2 mặt đen sì bóng loáng phải k bác :D em cùng thấy đuôi wav phổ biến nhất nên chắc em theo mọi người thôi. Còn vụ burn 1 đĩa bao nhiêu bài là vì nhiều khi đĩa gốc có những bài e k thích lắm muốn thay thế bằng bài khác, hoặc thỉnh thoảng làm collection cho khác lạ bác ah ^^ thanks bác đã chia sẻ

5. phuongmit

thanks anyway

6. Duongvib

Duongvib Advanced Member

Em burn thử file wav ra CD:
    - Dùng CD trắng zỏm thui (loại mặt đen, 5k 1 cái)
    - Chương trình windows media để ghi
    Kết quả thì CD burn tiếng tối, đục hơn, nghe file wav chi tiết tách bạch hơn. Do vậy nguyên do có thể do CD trắng hoặc chương trình ghi ra đĩa.

P/s: em nghe wav với đầu CDP làm DAC (có đường digital in) và cũng nghe CD burn trên đầu này

7. jcaky chan

jcaky chan Approved Member

chuyển đổi WAV Sử dụng foodbar2000,Burn CD Sử dụng EAC hoặc Nero StartSmart.

8. maybach63

maybach63 Advanced Member

Em dùng đĩa Sigma chống sước mua ở chợ Giời loại 150k/50c burn thoải mái,burn cả cho bạn bè và người thân,(một tháng hết 1 cọc 50c)chẳng cái nào bị hỏng cả,nghe vô tư (vì bộ giàn cỏ chưa đến 1k Obama nên chỉ xơi món này thôi ợ),làm ít phôi Phono của Mitsubishi nếu có Album nào mình yêu quí thì dùng nó :D
    Định dạng thì theo cấp độ giảm dần: NRG>WAV>FLAC với album ko có NRG thì Flac hay Wav cũng phải xơi ạ :p

nmh likes this.
  9. zeze

zeze Advanced Member

Mitsubishi có nhiều giá, dao động từ 5k đến 14k đĩa.
    Bác burn khoãng tối đa dưới 20 bài/đĩa, ví nếu nhiều hơn sẽ dễ xãy ra tình trạng lỗi ở các bài cuối.

10. pthien

pthien Advanced Member

Bác ghi ra loại CD mitsu có chữ audio đó Bác, ghe rất chẩn. còn phần nềm burn bác qua HDvietnam có rất nhiều phần mền và hướng dẫn sử dụng nữa

11. huytk1

huytk1 Advanced Member

Hôm nào cũng phải làm loại này thử xem thế nào. Để xem tai mìnhcos phải là tai trâu không.

12. snel

snel Advanced Member

Chào bác ,em đã từng ghi nhạc ra CD một thời gian nên em biết mấy loại , ngoài đĩa mitshu for audio còn có TDK hoặc maxwell for audio .
    Nguồn nhạc thì bác dùng wav hoặc flac , ape cũng như nhau , bác dùng nero hay loại nào bác có để ghi cũng được .

13. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

E cũng thỉnh thoảng ghi nhạc ra CD, nhưng khi ghi xong thì những cái đĩa ghi lại đó , các đầu CD nhà e đều chê hoặc nhận đĩa rất lâu. Bác cao thủ nào chỉ dùm e. Thanks

14. snel

snel Advanced Member

Vấn đề này thường do ổ ghi gây ra .

15. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

Ổ ghi e cũng mua mới tinh luôn hiệu A sus, lắp vào ghi cái đầu tiên đã thế rùi, hay do e dùng trình ghi của WMA không có chỉnh tốc độ ghi xx gì đấy

16. dobatoan

dobatoan Advanced Member

Bác dùng chương trình ghi nào ? Khi mua ổ ghi Asus thì có kèm theo 1 đĩa Nero, bác có thể cài nero đó để burn hoặc bác burn từ Window media player. Ở Nero có chỉnh thông số tốc độ ghi ( x16, x32...) Còn Window media player cũng có chỉnh tốc độ nhưng theo dạng fastest đến slow ( Trong mục option). Nhưng quan trọng là đầu CD, chỉ đọc file .cda. Nên khi burn, bác để mặc định, đừng chuyển qua định dạng khác ( wav, flac...)
    Chúc bác vui !

17. snel

snel Advanced Member

Bác ghi thêm mấy cái nữa thử xem , ngoài ra mấy đầu đọc CD tốt thường không đọc được đĩa chép ( mấy bác chơi đầu đọc CD gấu bảo thế )

18. tuanveam

tuanveam Approved Member

Em cũng burn khá nhiều đĩa nên xin chia sẻ kinh nghiệm với các bác:
    - Phần mềm Nero Burning ROM (khác với Nero bán kèm theo các ổ ghi)
    - Có thể copy thêm các plug-in nxMyAPE.dll và nxMyFLAC để Nero ghi thẳng file .ape hoặc .flac
    (nhưng em thường ghi file .wav, nếu file gốc là ape hoặc flac cũng convert ra .wav để còn căn được
    dung lượng, ghi xong lại xóa ấy mà, còn bác ghi nguyên album thì không phải lo đoạn này).
    - Phôi Mitsu Phono (khoảng 14k/chiếc) là tốt, khá thì có Sony (8k). Các bác tham khảo topic "Thiết bị ghi đĩa Audio CD" http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=49&t=38396. Chất lượng các loại phôi được các bác mổ xẻ khá kỹ ở đây.
    - Khi ghi chọn tốc độ nhỏ nhất có thể, ví dụ với phôi Mitsu thì Nero cho ghi ở tốc độ 4x, với Sony thì tối thiểu nó chỉ cho 8x.
    - Em đã thử và chưa thấy đầu CD nào chê hay nhận lâu cả dù đầu ghi là loại Samsung DVD RW bình thường.

19. tranluong

tranluong Advanced Member

Trả lời ý kiến bác chủ, em có mấy ý sau:
    - Ghi định dạng nào cũng ok hết, .wav, .flac, .img... đều được (về lý thuyết thì .flac là định dạng chuẩn nhất). Để ghi được đuôi flac thì em hay dùng Nero (6.0 trở lên đều ổn). Làm thế nào để ghi đuôi này thì bác seach nhé.
    - Từ trước giờ em chỉ dùng đĩa trắng Phono Mitsubishi, hiện giá thị trường khoảng 15-16k/cái, có chỗ 17 hoặc 18k gì đó. Ghi ngót trăm cái rồi mà không lỗi cái nào, không lỗi bài nào, nghe nhiều vẫn ok, âm không bị méo, đầu nhận nhanh, tốt. Các loại đĩa rẻ tiền thì chất lượng kém lắm (cũng đúng thôi, tiền nào của ấy mà). Ngoài ra có TDK, SONY, MAXELL nghe bảo chất lượng cũng khá, em chưa thử nên không có nhận xét.
    - Mỗi đĩa CD thường có thời lượng 80 phút, bác ghi khoảng 75 phút đổ lại. Theo kinh nghiệm của em thì 50 - 60 phút là vừa (nếu chọn lọc), ghi nhiều nghe không hết đĩa, các bài sau ít nghe đến. Còn nếu ghi theo CD của nhà SXZ thì cú ghi y nguyên như vậy.
    * Ngoài ra bác chu ý tốc độ ghi, để 8x là vừa, ghi tốc độ cao nhiều khi hay bị lỗi (mất đoạn, méo tiếng...)
    Bác có thể tìm thêm kinh nghiệm này trên nhiều diễn đàn khác. Anh em bàn vấn đề này rất nhiều.

20. bakura123456

bakura123456 Advanced Member

Hiện tại các dạng nhạc lossless gồm có: Ape, Flac, Wave (đa số là ape và flac)
    Phần mềm burn tốt nhất em từng sử dụng qua từ nero, window và 1 số soft khác trong đó em ưng ý nhất lá soft Burrn (soft này đa số chơi lossless đều dùng), có thể burn trực tiếp từ file Flac và APE (còn dùng soft khác phải chuyển sang *.wave sẽ làm suy giảm chất lượng).
    Và nó có thể chỉnh tốc độ ghi từ 1x tới max speed của ổ hoặc CD đồng thời soft rất nhẹ và đơn giản chạy hầu như ko ngốn tài nguyên nhiều (cpu vài % mới độc).

21. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mình bực nhất là cái em Win7, burn gì mà khúc ngưng giữa 2 bài có tiếng lạch tạch!

22. sevensix

sevensix Advanced Member

Bác máy ảnh có thử để ý so sánh sự khác biệt khi bủn ra CD giữa đuôi.Wav so với đuôi khác như *.flac hay Ape ..... gì đó hay không?
    Bác dùng nguồn CD gốc từ đâu vậy? có phải lossless không?
    Thanks

23. phuongmit

Em cảm ơn các bác rất nhiều, đọc chia sẻ của các bác biêt thêm dc nhiều điều bổ ích quá. Chắc là e sẽ sắm đĩa trắng Mitsu Phono 2 mặt đen sì về dùng cho đỡ xước sát :D các bác còn j cứ thảo luận cùng anh em cho xôm topic nhé ^^

24. sevensix

sevensix Advanced Member

Em dùng Nero burn thấy OK (Win XP chạy nhẹ nhàng hơn)

25. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Các bác cho mình hỏi dùng chương trình Burnn để burn CD nếu muốn chỉnh cân bằng âm lượng các bài hát chỉnh ở đâu?( mình kiếm hoài hổng thấy!)
    Cám ơn.

Share This Page

Loading...