Xin ý kiến các bác về TDL RTL3?

Discussion in 'Loa' started by Thinhtd, 23/3/10.

1. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Em chào các bác, em mới chập chững đi vào con đường ghồ ghề này nhờ các bác tư vấn.
    Hiện em mới lấy đôi loa TDL RTL3, các bác cho em hỏi ghép với Ampli nào thì hợp ạ, em đang dùng CD Nad 502.
    Các bác cho em hỏi thêm là loa này có khó đánh không, hiện em nghe thấy tiếng bass có vẻ lùng bùng, kéo đuôi.\
    Em hay nghe cổ điển, giao hưởng hoặc ghita, kèn.
    Xin được các bác chỉ giáo ạ!!!

Tags:
  2. suluu72

suluu72 Advanced Member

mình đang xài nó nè.tdl3-985bx-philips 850 nói chung nghe tạm được với số tiền bỏ ra.tdl3 bass tốt lắm chứ pác. xuống sâu chắc gọn,trung âm rất rộng mở,mộc mạc ấm áp làm sau.chỉ tép là ko như ý lắm(ko tơi nhiển,nhưng chi tiết,độ động tốt,) nói chung em này thích hộp thể loại nhạc có tiết tấu chậm,nhẹ nhàng:nhạc vàng,vocal,lovesong.hòa tấu ghi ta thì tuyệt vờiv.v.mình cũng đang tìm thử với con MARANTZ 44SE OR 54D THỦ XEM SAU..tdl3 rất dể ghép đó pác à.chúc pác vui

3. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Loa mình cũng bị dính treble không tơi :( ông Cường loa tư vấn gắn thêm vào mỗi loa treble 1 chiếc tụ 1mf/50v để nó cắt bớt tần số thấy cũng khá hơn bác thử xem sao :) nếu kiếm được tụ chất lượng khá có lẽ là ổn

4. danduy

danduy Advanced Member

Bi giờ mấy đại ca nhà mình cái gì cũng giỏi, kiểu tư vấn gắn thêm loa trép này, hãng TDL chắc qua VN tuyển về là chuyên gia khắc phục nhược điểm mất.

5. Mike

Mike Advanced Member

Tùy phối ghép nhưng em nghĩ TDL3 hợp với đồ châu Âu hơn :). Đồng ý với bác là nhạc chậm hay, trep thì chưa hay lắm đôi khi kô khéo là chói. Còn bass có sâu nhưng gọn hay kô thì chưa biết, tùy dây nhợ, phòng ốc. Nói chung loa này hay trong tầm tiền và diễn khá nhiều loại nhạc hay trừ hiphop, dance. :)

6. loaphuong

loaphuong Advanced Member

Loa mình cũng bị dính treble không tơi :( ông Cường loa tư vấn gắn thêm vào mỗi loa treble 1 chiếc tụ 1mf/50v để nó cắt bớt tần số thấy cũng khá hơn bác thử xem sao :) nếu kiếm được tụ chất lượng khá có lẽ là ổn

Em cũng đang nghe cặp này và thấy treble thừa nhiều, bác nói rõ hơn về việc gắn thêm tụ để anh em tham khảo
    Các bác có phối ghép khác cho tiếng treble dễ nghe hơn, xin chia sẻ cho mọi người đi ạ!
    Em cũng đang tính đổi pre đèn hoặc pre, cdp Nhật cho tiếng ấm...các bác thấy sao?

7. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

AAA, bác "góc nhỏ của Mike đây rồi, em không thần tượng Rooney nhưng là fan của MU đấy bác nhé.
    Phòng của em có vẻ hơi nhỏ so với em nó khoảng 15m2 và em đang ghép với Onkyo A755 mkII/70 + CN Nad 502 nói chung nghe âm thanh khá tách bạch nhưng tiếng bass không được ưng ý, theo các bác lý do là làm sao. Em đang định kiếm Ampli Nad 3020i hoặc bộ Pre 2100 + Pow1000 Nad không biết thế nào, các bác cho xin ý kiến ạ?

8. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Bi giờ mấy đại ca nhà mình cái gì cũng giỏi, kiểu tư vấn gắn thêm loa trép này, hãng TDL chắc qua VN tuyển về là chuyên gia khắc phục nhược điểm mất.[/quote]
    Hãng người ta test với các thiết bị chuẩn như ampli, CDP và đạc biệt là phần mềm chuẩn nên chất lượng âm thanh đương nhiên là tốt hơn các bác nghe tại nhà :( . Hơn nữa các hãng cũng phân cấp thị trường cho từng tầng lớp khách hàng nên các thiết bị, phụ kiện lắp ráp nhiều khi chất lượng không cao. Quan trọng nhất là điều kiện nghe ở ta chưa chuẩn nên đôi khi chất âm bị biến dạng. Việc này đòi hỏi các bác thợ lâu năm có kinh nghiệm tìm cách khắc phục cho phù hợp với hoàn cảnh thôi bác ạ. Đáng tiếc ở thế kỷ 21 mà bác vẫn có tư tưởng của ông Nghị trong tác phẩm làng Vũ Đại của Nam Cao :lol:

9. thanhkhaoco

thanhkhaoco Advanced Member

Bác dựa tường nghe bass hay hơn đúng ko ?
    Theo em lý do là do ... phòng bé bác ạ :D loa này sâu nên cần phòng có chiều dài cần thiết để lên được bass. Em nghe các đại ca bảo là đường chéo phòng nghe nhạc cần bảo đảm từ 8m trở lên để đạt hiệu quả âm trầm tốt nhất (nghe được ở tần số cỡ 35hz thì phải)
    NAD hợp với TDL đấy bác ạ.
    Em dùng NAD pow 2700, pre C-160 tiếng rất thật, mới nghe thì cảm thấy khô, không nịnh tai nhưng nghe quen rồi lại rất "nghiền".
    Bác chú ý dùng dây loa và dây tín hiệu loại "trắng" để ra âm chân thực, loại "đỏ" để ra âm mềm mại.
    Nhưng mà tóm lại bác vẫn nên thử trước khi quyết định mua vì mỗi người một tai mà :mrgreen:

10. suluu72

suluu72 Advanced Member

mình đang xài nó nè.tdl3-985bx-philips 850 nói chung nghe tạm được với số tiền bỏ ra.tdl3 bass tốt lắm chứ pác. xuống sâu chắc gọn,trung âm rất rộng mở,mộc mạc ấm áp làm sau.chỉ tép là ko như ý lắm(ko tơi nhiển,nhưng chi tiết,độ động tốt,) nói chung em này thích hộp thể loại nhạc có tiết tấu chậm,nhẹ nhàng:nhạc vàng,vocal,lovesong.hòa tấu ghi ta thì tuyệt vờiv.v.mình cũng đang tìm thử với con MARANTZ 44SE OR 54D THỦ XEM SAU..tdl3 rất dể ghép đó pác à.chúc pác vui[/quote]

Loa mình cũng bị dính treble không tơi :( ông Cường loa tư vấn gắn thêm vào mỗi loa treble 1 chiếc tụ 1mf/50v để nó cắt bớt tần số thấy cũng khá hơn bác thử xem sao :) nếu kiếm được tụ chất lượng khá có lẽ là ổn[/quote]

Bi giờ mấy đại ca nhà mình cái gì cũng giỏi, kiểu tư vấn gắn thêm loa trép này, hãng TDL chắc qua VN tuyển về là chuyên gia khắc phục nhược điểm mất.[/quote]
    con ngừoi mà pác đôi khi cũng có khuyết điểm chứ pác.đâu phải các kỹ sư cùa làm loa là dều chính xác 100% đâu.cái máy còn bị lổi huốn hồ chi nhà sx..làm sao cảm thấy tai mình nghe hay hơn là cũng thỏa mản rùi.

11. Mike

Mike Advanced Member

Tùy phối ghép nhưng em nghĩ TDL3 hợp với đồ châu Âu hơn :). Đồng ý với bác là nhạc chậm hay, trep thì chưa hay lắm đôi khi kô khéo là chói. Còn bass có sâu nhưng gọn hay kô thì chưa biết, tùy dây nhợ, phòng ốc. Nói chung loa này hay trong tầm tiền và diễn khá nhiều loại nhạc hay trừ hiphop, dance. :)[/quote][/quote][/quote]

AAA, bác "góc nhỏ của Mike đây rồi, em không thần tượng Rooney nhưng là fan của MU đấy bác nhé.
    Phòng của em có vẻ hơi nhỏ so với em nó khoảng 15m2 và em đang ghép với Onkyo A755 mkII/70 + CN Nad 502 nói chung nghe âm thanh khá tách bạch nhưng tiếng bass không được ưng ý, theo các bác lý do là làm sao. Em đang định kiếm Ampli Nad 3020i hoặc bộ Pre 2100 + Pow1000 Nad không biết thế nào, các bác cho xin ý kiến ạ?[/quote]

Phòng của bác nhỏ thật và cho cặp này vô thì chắc chắn phải xử lý âm học. TDL3 chưa cần uýnh với Rề Pao đâu ạ, kiếm amp Arcam 5+ --> 9 là đánh tốt. Còn Bass chưa ưng ý của bác là do NAD đấy ạ. :)

12. Mike

Mike Advanced Member

Loa mình cũng bị dính treble không tơi :( ông Cường loa tư vấn gắn thêm vào mỗi loa treble 1 chiếc tụ 1mf/50v để nó cắt bớt tần số thấy cũng khá hơn bác thử xem sao :) nếu kiếm được tụ chất lượng khá có lẽ là ổn[/quote]

con ngừoi mà pác đôi khi cũng có khuyết điểm chứ pác.đâu phải các kỹ sư cùa làm loa là dều chính xác 100% đâu.cái máy còn bị lổi huốn hồ chi nhà sx..làm sao cảm thấy tai mình nghe hay hơn là cũng thỏa mản rùi.[/quote]

Loa này SX khoảng năm 95-96 và được rất nhiều người đánh giá hay. Tuy nhiên để được cả bass, trung, trep thì giá loa chưa làm được các bác ạ mà tốn nhiều lắm :)

13. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

[/quote][/quote]

Phòng của em có vẻ hơi nhỏ so với em nó khoảng 15m2 và em đang ghép với Onkyo A755 mkII/70 + CN Nad 502 nói chung nghe âm thanh khá tách bạch nhưng tiếng bass không được ưng ý, theo các bác lý do là làm sao. Em đang định kiếm Ampli Nad 3020i hoặc bộ Pre 2100 + Pow1000 Nad không biết thế nào, các bác cho xin ý kiến ạ?[/quote]

Phòng của bác nhỏ thật và cho cặp này vô thì chắc chắn phải xử lý âm học. TDL3 chưa cần uýnh với Rề Pao đâu ạ, kiếm amp Arcam 5+ --> 9 là đánh tốt. Còn Bass chưa ưng ý của bác là do NAD đấy ạ. :)[/quote]

Đúng là phòng em đã nhỏ lại còn không được xử lý cái gì cả nên nghe chưa tốt, theo bác thì tiếng bass không ưng ý là do Nad à em lại cứ tưởng đồ của Anh thì phải hợp với Anh và em cũng chưa nghe thử lần nào (toàn thấy các bác bẩu thế).
    Bác cho em hỏi Arcam 5+ giờ giá bi nhiêu hả bác, em thấy bộ của bác nhìn đẹp thật đấy, cứ phải nói gon hết cả gàng.

14. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Vâng phòng em hơi bé bác ạ, nhưng em cũng chẳng biết làm thế nào, hay em đổi loa hả bác :cry:
    Hiện em đang dùng dây loa đồng mua ở Cafesounds còn dây tín hiệu em được cho trông cũng được bác ạ, thực sự là em không ưng tiếng bass nhưng thỉnh thoảng cứ ghita hoặc nhạc cụ là cũng leng keng ra phết đấy.
    E ở Hà Nội, bên Long Biên bác ạ hơi xa một chút. SĐT của em là 0972.288.588 nếu bác có thể qua hoặc bác cứ cho em SDT đi, em còn phải học nhiều lắm.

15. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Bác cho em hỏi phòng bác bao nhiêu m2 ạ?

16. Minh Anh

Minh Anh Advanced Member

E đã nghe ghép như sau: TDL 3 + Cyrus 3 không PSX + CD 63se Mar. Bác tham khảo, e nghe thấy hay trong tầm đầu tư đó. Nghe vocal Tây hợp nhất.

17. Mike

Mike Advanced Member

[/quote]

Phòng của bác nhỏ thật và cho cặp này vô thì chắc chắn phải xử lý âm học. TDL3 chưa cần uýnh với Rề Pao đâu ạ, kiếm amp Arcam 5+ --> 9 là đánh tốt. Còn Bass chưa ưng ý của bác là do NAD đấy ạ. :)[/quote]

Đúng là phòng em đã nhỏ lại còn không được xử lý cái gì cả nên nghe chưa tốt, theo bác thì tiếng bass không ưng ý là do Nad à em lại cứ tưởng đồ của Anh thì phải hợp với Anh và em cũng chưa nghe thử lần nào (toàn thấy các bác bẩu thế).
    Bác cho em hỏi Arcam 5+ giờ giá bi nhiêu hả bác, em thấy bộ của bác nhìn đẹp thật đấy, cứ phải nói gon hết cả gàng.[/quote]

Bác ghép thử với Creek hay Audiolab xem tiếng khác ngay, rồi mới tính đến dây chứ tính đến phòng thì em hổng dám can thiệp ạ :lol:

18. loaphuong

loaphuong Advanced Member

Chào bác chủ topic, em cũng đang dùng TDL3 đây! Em thấy cặp này tiếng bass cũng khá lắm chớ ( tùy thể loại nhạc và chất lượng nguồn nhạc) chẳng hạn bài đầu của cd Tutti đoạn cao trào hay bài đầu trong cd Dạ vũ đen tiếng bass cũng đã lắm-sâu, gọn, và không hề khô :lol: (em nghe thấy thế).Còn nếu với dòng trữ tình (không quá cần tiếng bass) em nghĩ tiếng trung và trung trầm của nó là khá ổn so với số xiền mua em nó. Chỉ mỗi cái tiếng trép, leng keng leng keng nhưng đôi khi hơi gắt, khó chịu phết bác ạ!Em đang phối cả bộ Rotel pre, pow, cd nên chắc tiếng gắt là phải (mà phòng ốc chưa setup gì cả), đang tính mua thêm cd Mar hoặc Phil cho đỡ hơn ở giải trên. Theo em bác mượn đc âmply khác ghép thử thay cho Nap thì tốt, sau đó hãy quyết định thay cái gì.
    Nếu muốn, mời bác đến nhà em nghe thử, em cũng ở Long Biên
    Có gì bác cứ pm nhá!

19. Audio Dream

Audio Dream Advanced Member

Bác ghép thử với Creek hay Audiolab xem tiếng khác ngay, rồi mới tính đến dây chứ tính đến phòng thì em hổng dám can thiệp ạ :lol:[/quote]

chỉ đồng ý quan điểm với bác Creek. audiolab 8000A nge rất giở

20. Newlong

Newlong Advanced Member

bác ơi kiếm bộ Onix OA21 đi bác? Phê nòi à.

21. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Mấy hôm vừa rồi thanh minh nên em bận đi tảo mộ thăm các cụ nên giờ mới ghé diễn đàn được, cám ơn tất cả các bác đã tư vấn giúp em.
    @ bác Mike: Buồn quá bác ạ, MU thua rồi. Ghép với thằng nào thì hợp nhất hả bác, tiện thể bác cho em xin cái giá thị trường hiện tại luôn ạ?
    @ bác Loaphương: Bác có pm ạ.
    @ bác ndgiang: Onix em sợ giá hơi cao so với khả năng, giá ai cho em mượn nghe thử thì tốt quá ạ.

22. Mike

Mike Advanced Member

23. Detective

Detective Advanced Member

em từng ghép TDL3 cho Onkyo A-919 nghe nhẹ nhàng cũng khá truyền cảm , bass cũng ko được ưng ý nhưng nghĩ để bass tốt thì ưu tiên đảm bảo theo thứ tự :
    nguồn âm (CD , CDP , dây ) -> phòng , tiêu tán âm -> loa Anh (bass nhẹ nhàng thôi)-> amply Anh (bass cũng ko ưu tiên) . Tóm lại mỗi dòng loa cũng chỉ đáp ứng tốt 1 số tiêu chuẩn thôi nên cố gắng setup đến mức chấp nhận được thôi chứ ko cố quá đc .
    Em đang xài cặp bs nhà sx bảo chỉ xuống đến 75k cũng đành chấp nhận cắt ở đấy để đỡ cho loa :D nhưng vẫn thấy vừa lòng.
    Bác thử vài CD chuẩn sẽ thấy hài lòng hơn , CD thu rip kém nghe bass và âm hình chán lắm.
    Phòng em còn bé hơn 15m2 nên em nghe volume bé thôi :D
    Em cũng mới chơi nên chắc còn thiếu sót :)

24. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Em pm mãi cho bác mà sao không được
    Em ở mạn Đức Giang, Long Biên bác ạ. Bác cho em xin địa chỉ và số phone luôn nhé để có gì em qua bác giao lưu ạ.
    Bác có chè, cafe hay thuốc lá chưa nếu chưa thì để em chuẩn bị luôn nhé.

25. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Cám ơn bác Mike, đề em thử xem thế nào có gì sẽ báo cáo với các bác.

Share This Page

Loading...