Xin ý kiến các bác về TDL RTL3?

Discussion in 'Loa' started by Thinhtd, 23/3/10.

1. taloveu

taloveu Approved Member

Cá nhân em không thích bass B&W vì hơi bạo lực. Bác chơi với CD Denon em nghĩ còn thêm bội phần bạo lực :? . Tiếng của B&W cảm giác hơi điện tử (Tiếng bass như của sub điện -- cảm nhận của em - đều đều giống nhau, sâu nhưng hơi mạnh). Còn bass TDL kiểu sub hơi, quyết định nhiều bởi nguồn phát, dây rợ, amp. Nếu đĩa đểu, nguồn đểu, thu đểu thì nghe bass chán. Nếu nguồn thu tốt, bass rất hay.

2. quangtrungh

quangtrungh New Member

Em mới vác cặp TDL3 về đánh với ampli Rotel 1060. Tuy nhiên phòng em có 15 m2 nên bass bị ù rền. Các bác tư vấn cho em cách khắc phục với vì em rất thích tiếng của cặp loa này.

3. phamthanghp

phamthanghp Advanced Member

Em cũng chơi toàn TDL thôi Phòng của em cũng chỉ có 12m2 cao 2,3m. Trong phòng có đóng 1 số kệ để đĩa giống kiểu phòng nghe của Thi Văn. Loa đặt xa tường sao 70-100cm. Em đặt phòng nghe trên tầng 3 nên làm cho nó cặp chân đinh . Phía Đối diện loa dán vài miếng mút xốp trứng. Góc tường sau có thêm 2 cái bas trap tự diy. Nghe ổn không bị ù. Tất nhiên là với volum to vừa phải . Bác nghiên cứu xem.

4. quangtrungh

quangtrungh New Member

Em đặt loa theo chièu ngang phòng nên không còn không gian để loa cách tường xa quá, chỉ khoảng hơn 20cm thôi :( . Em cũng muốn làm bass trap nhưng không biết làm. Tuy nhiên em vừa nâng cấp phân tần bằng tụ SCR for Audio bự tổ chảng, tụ theo loa sản xuất năm 93 lận, nhỏ xíu. Em cũng thay hết dây trong thùng loa bằng dây loa Monster (dây loa gin nhỏ xíu mà bị oxi hóa đen xì). Kết vượt mong đợi, tiếng bass trở nên gọn gàng tròn chắc và 3 dãy đều hơn thấy rõ. Trước khi làm em có dùng phần mềm Audio Test để ghi lại đồ thị đáp tần trong phòng nghe, sau khi làm xong độ thị nhìn đều hơn thấy rõ. Em đang đặt làm bộ chân đinh bằng inox, tuần sau sẽ lắp vào nữa. Bây giờ tha hồ mà tận hưởng thôi. Quá hài lòng với kết quả đạt được.

5. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Đúng là TDL3 trông bề ngoài thì rất hoành tráng nhưng tháo driver & phân tần đằng sau ra thấy hãng làm sơ sài đến sợ luôn ( thảo nào các shop không ai dám chụp driver, phân tần cả :roll: ). Khi nâng cấp phân tần cho loa như bác chắc sẽ phải khác biệt rồi. :)

6. phamthanghp

Nếu hãng TDL mà gặp được bác QuangTrungh sớm khả năng sẽ không chết yểu như vậy . Hehe. Bác pro quá.

7. hero0605

hero0605 New Member

Chào các bác E là thành viên mới toe giờ mới có điều kiện tập toẹ nghe nhạc. Loa E đã có tdl3 đang định mua marantz pm-90 về để ghép có đc ko ạ, thấy trên diễn đàn cũng ít có bác ghép với marantz nên E cũng hơi lăn tăn, với kinh tế khoảng hơn 10 củ thì lựa chọn nào là hợp lý nhất. Mong các bác tư vấn giúp E, thể loại nhạc em ưa thích là pop, nhẹ nhàng ạ

8. hero0605

hero0605 New Member

:( :( có ai giúp E với :( :( :(

9. phamthanghp

10 củ là quá nhiều rồi bác ạ. bác kiếm Arcam delta 290 sò sắt , sò than cũng được . hoặc Alpha 9 ,audiolab 8000s . có rất nhiều amply Anh tầm giá 10 củ đổ lại chơi tốt em này. vừa gọn nhẹ vừa hay bác ạ

10. hero0605

hero0605 New Member

tks bác E mua NAD 352 rồi mà thấy vẫn chưa ưng về bass lắm! các bác chỉ giáo giúp với ạ.

11. phamthanghp

tks bác E mua NAD 352 rồi mà thấy vẫn chưa ưng về bass lắm! các bác chỉ giáo giúp với ạ.[/quote]
    bác xem lại phòng ốc xem sao ? bác dùng CD gì ? dây loa gì vây ? CD và dây loa cũng chỉ ảnh hưởng 1 phần nhỏ thôi . chủ yếu là phòng nghe của bác ra sao. Thân

12. nguyentangthinh

nguyentangthinh Advanced Member

choi tdl3 ma bac ghep voi nad thi tieng kho lam, em thay arcam bas mem ngot hon, chi can arcam5 la du roi, khong can 7-9 cho ton kem

13. akelakatze

akelakatze New Member

Anh em tư vấn em com tdl noucluer 3 với ạ

14. Mission-HN

Mission-HN Approved Member

Các bác cho hỏi TDL3 bây giờ giá 7tr thì có mua đc ko ạ?

15. SirKojiro

SirKojiro Approved Member

Giá này ổn bác à. Nhưng bác xem kỹ loa. Hôm trước thấy có mấy đôi gần như mới cứng nhìn tem phía sau ớn quá. Con này trước mình ghép với Sony 9000es tiếng rất tốt, tiếng bass mềm

16. tranluong

tranluong Advanced Member

Cặp này giá k lên nhỉ. Năm 2008 e tìm nó cũng tầm giá này rồi.

17. quangtrungh

quangtrungh New Member

Tiếng bass của bác thế nào mà chưa ưng. Mình dùng Rotel 1060 đánh Direct cũng đã đầy đặn rồi đấy.

18. anhtuantu

anhtuantu Advanced Member

loa này giá hợp lý phết. ai ít tiền thì con này quá ổn

19. audiopham

audiopham Approved Member

Loa này ghép với pre pow rotel 980 nghe rất ok

Share This Page

Loading...