Xin ý kiến về Ampli Sansui AU-Alpha 607XR/MR

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by ngtatliem, 13/5/06.

1. PKHAUDIO

PKHAUDIO Advanced Member

Tôi định mua ampli SANSUI dòng serie 607 nhưng không rành về xem máy để mua, chỉ sợ mua máy đã qua sửa chữa. Các bác tư vấn cặn kẽ giúp.
    Ví dụ: đồng ý giá rồimình yêu cầu người bán mở máy ra xem, cần chú ý xem những phần nào ... sau đó trả giá lại nếu thấy "không đẹp".. hoặc không đồng ý mua được không ? ...
    Đã tính mua lâu lắm rồi, các Bác ạ :D

2. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Điểm quạn trọng nhất khi đi mua Amply cần lưu ý đến nhất là sò và tụ, sau đó xem gầm máy còn mới không, xem tổng thể có chỗ nào mới nổi trội hẳn nên không hay cũ đều.... Nhưng qua đây thì cũng khó diễn tả so với thực tế lắm bác ơi! Theo em thì bác nên đi cùng với một người biết về kỹ thuật xem cho mới được, còn bác tự đi mua mà lơ ngơ vậy thì em ko đảm bảo đâu :lol: .

Còn nếu khi đã mở và xem kỹ, thấy không ưng ý thì tất nhiên là có quyền không mua rồi, cửa hàng cũng chẳng thể bắt mình phải mua bằng được. Nhưng cũng còn tùy thuộc vào tâm trạng của ông bán hàng hôm ấy vui hay buồn nữa cơ :lol: . Theo em được biết thì có nhiều cửa hàng còn chấp nhận cho khách đem thiết bị đã dán tem niêm phong của cửa hàng đó về nghe 1 vài hôm, nếu không ưng ý thì khách có quyền trả lại máy nhưng tính 50k/ngày.

3. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Chào Bác,
    Ngày xưa em đi chợ Nhật tảo cũng ngán kiểu như Bác vậy, nhưng giời hết rùi :lol:
    Các bước mua đồ cũ theo ý kiến của tôi là:
    1.Ta dạo một vòng chợ tìm con nào ưng ý về diện mạo bên ngoài nhất (ở nhà đã chọn được đời ampli rồi nhé, đừng ra chợ mới loay hoay chọn đời thì dao động lắm) hoặc cứ đi 1 vòng rồi về nhà tìm thông tin & giá cả để chọn được cụ thể dòng ampli ta cần mua.VD hôm nay đi chọn được 607KX đi hen!
    2.Bước này là bước thỏa thuận giá cả, hỏi kỹ về chất lượng cũng như zin, lô, chế độ bảo đảm.
    3.Khi đã thỏa thuận được giá cả thì đến bước khám máy:
    + đầu tiên kết nối ampli với loa của tiệm để nghe thử, Bác đừng vội mở nhạc ngay mà chỉ nối ampli với loa rồi vặn hết cỡ volume để thử nhiễu, đặt tai vô loa mà nghe có tiếng ù thì xong rồi--->về thôi. Còn nếu không có tiếng ù thì nối CD vào nghe. Trong quá trình nghe Bác cứ vặn thử tất cả các nút có trên máy xem có bị rơ, bị chập hay không (nếu rơ thì nút bị hư, còn chập thì kêu lẹt xẹt). Ổn hết ta lại qua bước kế tiếp hen.
    + Mở phanh toàn bộ máy ra khám, trước hết là xem phần transitor công suất, Bác phải xem kỹ là các cặp có giống nhau không, mối hàn chân transitor có đầy bóng mượt không, lớp kem mặt sau transitor có khô và ngả vàng không(do cũ), Các con vít vặn thân transitor có bị trầy không, nếu có một dầu hiệu nào khả nghi thì loại ngay chứ đừng châm chứơc gì cả.Một điểm khá quan trọng là ampli SANSUI thường có các lớp keo teflon dán trên bộ tản nhiệt để hấp thụ rung động, để ý các miếng keo này có còn dính sát hay không hay đã bị xếp biên nhé!( Nếu bị xếp biên hay hở khỏi bộ cách nhiệt tức nguyên khối công suất đã được lấy ra rồi, do sansui làm kết cấu khá xít nên khi lấy ra & lắp lại sẽ gây va chạm tới miếng keo)
    + Tiếp ta xem phần tụ và phần nguồn điện, Bác cũng lật bên dưới lên xem tất cả các mối hàn xem có bóng mượt không, hàn gin nhìn đẹp không chê vô đâu được. Phần pre của ampli SANSSUI nằm phía trước cũng được dán keo teflon giữa phần thân và mặt máy, lớp keo này nếu Bác lỡ tay tháo ra khi dán vào nó sẽ không khít với bề mặt cũ nữa & nổi bọt bóng.
    + Nếu tất cả ok hết thì yêu cầu chủ của hàng viết "giấy xác nhận hàng gin 100% chưa sữa chữa gì, nếu lỡ ông thợ nào bạn tôi bảo hàng lô tôi mang ra trả ngay". Và tôi mang về nhà thử với loa không hợp se mang ra đổi lại.
    Hai bên đồng ý thì trả tiền vác máy về thôi. :lol:
    Vài dòng ý kiến của tôi gửi Bác tham khảo.
    Thân!

4. PKHAUDIO

PKHAUDIO Advanced Member

:eek: Bữa nào rãnh, tôi sẽ ra chợ Nhật Tảo Thực hành bài của Bác ngtatliem. Quá Cám ơn Bác ngtatliem. Bác còn nhớ ra "Chiêu bài gì" thì Post lên tiếp nhé :lol:

5. ngtatliem

Em ghi nhận đề nghị của Bác, sẽ tiếp tục luyện công,tích thêm kinh nghiệm nữa, có gì mới e sẽ bổ sung! :lol:

6. PKHAUDIO

PKHAUDIO Advanced Member

Sansui mặt vàng và mặt đen chỉ khác về màu da thôi hả Bác (phèo phổi như nhau cả à) ? Thế thì em sẽ chọm mua thằng Tây da đen (rẻ hơn cả triệu chứ bộ :lol: ) miễn là mặt mày đừng có sẹo là được. Thì ra máy móc cũng bị phân biệt chủng tộc da trắng da đen đấy nhỉ :lol:

7. ngtatliem

Bác nói chí phải, Nhưng phải còn xem Bác đang có con CD màu gì hay tương lai Bác sẽ nâng cấp thế nào.
    Lúc trước em cũng chơi SS mặt đen, lần này có ý định nâng cấp con CD denon mặt đen của em lên mặt vàng nên ráng thêm tí máu rinh luôn em mặt vàng cho nó hợp nhãn. Tương lai em cũng định chơi thêm con DENON PMA-2000IVR cũng màu vàng luôn cho đồng bộ.
    Phần Bác cứ yên tâm, nội thất ruột rà bên trong 2 thằng mặt đen và vàng cùng một đời là như nhau cả. đặc biệt thằng mặt đen được in cữ vàng & các đèn led màu cam rất nổi và đẹp.
    Chúc Bác tìm được con ampli như ý muốn nhé!
    Thân!

Attached Files:

8. PKHAUDIO

PKHAUDIO Advanced Member

Bác cho hỏi thêm khi kiểm tra máy có cần thiết kiểm tra ốc vít phần vỏ máy có đồng bộ (tất cả ốc đều giống nhau) và đúng ốc vít của máy (ốc vít phải vặn khớp vào vỏ máy) không :?: Ốc vít phần vỏ máy mà hợp chủng quốc, cái già cái trẻ thì mất giá trị máy phải không Bác :?:

9. caithang

caithang Advanced Member

Mình chơi âm thanh của nó chứ không chơi ngoại hình nhiều bác à, mà ngoại hình thì cũng chú trong phần mặt có trầy cước nhiều không thôi, nhất là nếu có hồi gỗ, ốc nhiều loại cũng không vấn đề gì, cái chính là phần ruột có bị thay thế làm lại gì không, mình đem nó về nhà có khi cũng tháo ốc tá lả ra ý chứ. Tóm lại là đừng quá chú trọng ốc vít vỏ máy, xem ốc bắt main bắt phụ kiện bên trong là chính.
    Bác lấy được con Sansui ở HN chỗ nào cho tôi biết với nhé, cũng đang muốn chơi 1 con.

10. ngtatliem

Vâng ạ! Tất cả các ốc vít phải giống nhau hết. Con 607XR mặt vàng toàn ốc bằng đồng!

11. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Chào bác,

Ngày xưa khi em đang xài các con Sansui series 7xx và vừa mới chuyển qua series 9xx thì cảm thấy là cả bass lẫn treble có vẻ ít, yếu hơn series 7xx (riêng series 6xx và 5xx thì em không xài vì rõ ràng là đẳng cấp thấp hơn rất nhiều). Lúc ấy em rất ngạc nhiên, nhưng sau đó thì mới nhận ra là không phải vậy. Series 7xx dù listprice cao gấp rưỡi, gấp 2 series 6xx nhưng vẫn là giòng phổ thông. Sau khi nâng cấp hệ thống cho xứng đẳng cấp với series 9xx thì quả thực âm thanh là superb hẳn lên. Thật ra nghề chơi và thẩm âm của mình cũng cần có thời gian nữa phải không bác? Theo ý em thì bác đem trả con 9xx để lại lấy về con 6xx (listprice chỉ 1/3 hoặc 1/4 so với 9xx) thì quả là hơi tiếc.

Brgds,

Lonelywolf

12. caithang

caithang Advanced Member

Bác Sói cô đơn setup bộ dàn 9xx gồm những gì thế, trước thế nào và sau thế nào mong bác tường thuật rõ

13. ngtatliem

Chào Bác,
    Em trả lại cũng tiếc lắm chứ nhưng loa của mình chỉ chơi được tới đó thôi Bác Ạ. Em định tiến thêm một bước ai dè nó không chịu lại bảo em bước hai bước đi, em bước không nổi nên phải lùi lại thôi. Hiện tại chơi tạm thời bộ này đã, để dành máu chơi tiếp bộ khác Bác ạ. Bác thấy Jamo D590 chơi với Marantz pm14mkII hay hay chơi với Denon PMA-2000AE hay?
    chào Bác!

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Nó không phải bằng đồng mà chỉ là mạ đồng thôi bác.

Thân.

15. ngtatliem

Úi giời thế mà em cứ tưởng đồng, không dám vặn mạnh sợ nó mòn :oops: . Nhưng dù là mạ đồng nhưng trông nó đẹp ghê Bác nhể! :lol:
    BrgdS!

16. tonken

tonken Advanced Member

theo tôi thì vẩn phải có tiếng ù "nền" nhỏ chứ phải không các Bác N-T-liêm

17. ngtatliem

Dạ đúng, vẫn có ù nhưng nhỏ thôi chứ không to như mấy ông nội DENON PMA-780D em thử nó kêu to em tưởng nhạc :lol: muốn xỉu luôn. Còn nếu ù khá to và xì nữa thì Botay.com về nhà chời dịp khác thôi Bác ạ! :lol:

18. bienkv

bienkv Approved Member

Thấy các bác bàn luận về 607xx hay quá, thế còn AU-D607 không thôi thì thế nào hả các bác, hôm nọ lang thang chợ giời gặp 1 chú, nhưng chưa múc, con này chất âm thế nào, nó là đời thứ mấy của dòng 607 hả các bác. loa nào hợp với nó, giá cả bao nhiêu thì múc được hả các bác ?

thanks

19. tepriu

tepriu Advanced Member

hi bác liêm & all bác in bigfamily
    hôm thây em SS607xr hình thức còn đẹp ,hôm sau quay lại để thử ghép B&W 602s3 nhà em xem chúng có hợp nhau không .em rất buồn nhận tin em đã đi lấy chồng :|
    nhờ các cao thủ tư vân giúp tâm 8m thì AM nào hợp với loa của em ?em nghe nhiều loại nhạc TRỪ pop,rock ,em đã ghép thử vói 1 số seri DENON không hợp gu nhạc ( denon loại)
    MARANTZ....LUXman,,, SS,...ACCUPHASE( Accu em mê nhất nhưng money hơi yếu) có lẽ em phải
    wait thêm thời gian nhịn ăn,uống, để phục vụ cái lỗ tai zậy 8O
    liệu ACCU E206 có hợp với 602 s3 không các cao thủ? bác nào đang dùng 206 cho em xin tí nhan xét nhẩy? NẾU CÓ THỂ ĐƯỢC CHO EM NGHE KÉ TÍ THÌ TỐT WÁ ,em ở SG;
    ĐT;0903876773 các bác PM cho em ,xin cảm ơn các bác suốt đời :roll:

20. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Lạ thật, nếu ù thì thua 7294 của em rùi

21. ngtatliem

7294 là con gì vậy Bác?????????????? :roll:

22. caithang

caithang Advanced Member

Đang có cuộc thi tét 7294 anh em tự ráp kìa bác Liêm, ra HN coi chơi cái đi

23. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Hình như con đầu tay của Bác Aries thì phải .......

24. ngtatliem

Em hồi nào giờ ít đi đâu nên chân cẳng lóng ngóng lắm, kẻo đi một mình ra ngoài đó xem 7294 bị mấy cô gội đầu hớt tóc bắc cóc mất Bác à! :oops: . Thôi hẹn dịp khác vậy! :lol: :lol: :lol:

25. ngtatliem

TO Bác caithang,
    Bác ngó nghiêng con AU-AL607NRAII tới đâu rùi, hay là âm thầm rinh về rồi!:) :lol:

Share This Page

Loading...