Xử lý góc phòng nghe!

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by superfarmer, 12/10/16.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Chào các bác,

Em đang dọn lên phòng nghe lớn, điện đóm đã xong chỉ còn nhờ các bác chỉ cách giúp em xử lý 2 cái góc phòng sau loa để có được hiệu quả tối ưu ạ!

- Phòng dài 7.2m, rộng 4.8m, cao 3.2m. Hiện tại: Góc có hốc ngang 80cm sâu 60cm cao 3.2m

Theo các bác thì nên làm bass trap kiểu hộp Hemholtz đục lỗ từ sàn tới trần luôn hay là làm bass trap panel từ sàn tới trần luôn ạ!

- Nếu làm hemholtz thì lam như thế nào? Và nếu làm bass trap panel thì làm sao để dễ tháo lắ và hiệu quả nhất!

Có nhiều bác nói làm bass trap panel thì nên bọc vải, nhưng em thấy trên mạng có bác lại dùng thạch cao lợp ngoài, trong góc đặt bông rockwool.

Em đã mua rockwool được 34m2 tỷ trọng 60kg rồi ạ. Dự tín lót trần nhưng vì lý do kỹ thuật chỉ có thể lót được 24m2 tương được 3/4 phòng thôi, khoảng đặt loa trở về vách sau loa không thể lót được!

Mong các bác chỉ giáo!

Thân chào!

Attached Files:

Tags:
  2. atlantic

atlantic Advanced Members

hai góc phòng giống y như nhau à bác ?

3. hungl

hungl Advanced Member

Phòng của kụ "nông dân" này ko chơi diy được đâu nhé :D nên nhờ đến lão Tuấntic hoặc lão Phong hi end là xong! Tốn kém chút nhưng chuẩn luôn. E từng lọ mọ mất rất nhiều tg mà vẫn chưa đâu vào đâu, lại tốn kém nữa :( Kụ nên nghe e cái vụ này đi. Kinh nghiệm phối ghép với setup đồ nó ko giống như setup phòng đâu ạ. Tg lọ mọ vào phòng để làm việc khác đáng hơn :)

phuongbt likes this.
  4. superfarmer

Giống nhau bác! Bác xem giúp dùm ạ!

Ngoài ra, khoảng sau loa là cửa lớn, em định gắn panel lót rockwool 10cm hết cả hai cánh cửa luôn ạ mà kg biết lợp vải hay lợp mdf ạ!

Thân chào!

Attached Files:

5. superfarmer

Em nghe theo bác phát xem sao :) em giờ cũng mệt với nuôi con gì trồng cây gì cho hiệu quả nhất quá rồi! Khổ đời nhà nông :(

Thân chào!

hungtvgtnd likes this.
  6. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Quá trình xử lý phòng không giống như phối ghép nhưng cảm giác nó đem lại theo em thì hoàn toàn giống nhau. Lên đỉnh hay xuống vực đều có cả, tuy nhiên phải có thời gian, công sức, tìm tòi, học hỏi...Nếu là em, em sẽ tự làm, còn làm cái gì và như thế nào thì em hay theo dõi trên Fan page của tụi tây: High end audio for the Passionates, Audiophiles gear and setups,...sau tự mần ra cho phòng mình. Bác alo cho phù thủy setup em nghĩ giống như kiểu mua nguyên 1 combo Loa, AMp, CDp vậy :)

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Nhà bác có cái phòng đẹp quá, chỉ tiếc có hai cái góc không hay cho audio thui.

Nếu như em có cái phòng giống vậy thì em làm trước hai cái cánh cửa ngang vách để bít hai cái hốc nhằm lấy mặt hậu cho phẳng. Bên trong hai cái hốc thì kê thêm vài tấm ván ngang để chứa đồ quý giá như kim cương, vàng, dola,..... để giấu những ai cần giấu.

Xong rồi thì cứ kê loa đài vào phòng để nghe ngóng xem chổ nào chưa ưng cái bụng thì chỉnh chọt sau. Rồi thì, dùng thêm các phụ kiện (tán âm, tiêu âm, .....) hay trang trí chi đó thì hậu xét.

8. superfarmer

Em chả có gì quý để giấu :(

Bác Tuấn tic xem giúp em cám ơn nhiều nhiều!

Thân chào!

hungtvgtnd likes this.
  9. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Kinh nhỉ :lol:

10. atlantic

atlantic Advanced Members

mai bác liên lạc qua phone với em nhé. em nắm thêm thông tin và sẽ tư vấn thấu đáo cho bác. Chúc bác vui nhé

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

:wink: :D

12. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Lúc trước, em có thiết kế và thi công cho bác luuly cái phòng có kích thước tương tự của bác: 4800 x 7600 x 3200.

Phòng này dùng cho nghe nhạc lẫn xem phim, màn hình xem phim 3D gần 300 inch. Phía sau màn chiếu là bancon nhà tương tự như phòng nhà bác.

Mời bác tham khảo chứ em không nhận thi công nhé.

Attached Files:

13. superfarmer

Kết quả sao bác?

Thân chào!

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Mấy cái ống cộng hưởng bằng giấy đó ở đâu ra hay vậy anh Chim?

15. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nhìn giống công trình xây dựng dang dở, chủ đầu tư biến mất :mrgreen:

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Phòng này em thi công hơn 2 năm và vẫn còn phải đi cân chỉnh cho đúng với ý chủ nhà nên bi chừ vưỡn chưa được nghiệm thu

Theo ý bác chủ thì kết quả tạm thời:

+ Phần video xem phim 3D, chơi game, lướt net, ......: OK
    + Phần audio: Có đủ 5 giải âm thanh (bass, mid bass, mid treble, treble, super treble) nhưng vẫn còn phải tiếp tục nghiên cứu và cân chỉnh lại theo ý chủ nhà. Hiện trạng thì vưỡn còn ngổn ngang lắm. Theo kế hoạch 2 năm lần thứ hai (mới được duyệt) thì vưỡn còn tiếp tục nằm trong giai đoạn audio quá độ. Phấn đấu đến cuối giai đoạn 2 sẽ có thêm super bass và cái còi mid nữa là thành 7 giải âm thanh.

17. superfarmer

Em vừa được bác Tuấn tư vấn ok vụ xử lý cái góc rồi ạ. Em muốn hỏi thêm trần em cao 3.2m, vậy nên xử lý như thế nào ạ? Nếu dỡ trần làm lại cũng khó, nếu làm trần giả diện tích khoảng 16m2 đặt giữa trần rồi lót bông so với làm cloud panel trần thì cái nào ngon và hiệu quả hơn! Mong các bác tiếp tục chỉ giáo em ạ!

Thân chào!

18. emngheo

emngheo Advanced Member

Bác cập nhật vụ xử lý các góc đi ạ

19. hungtvgtnd

hungtvgtnd Advanced Member

Phòng E thì bị một góc như hình minh hoạc các Bác ah, rất mong các bác chia sẻ kinh nghiệm.
    E mượn tạm hình của Bác chủ topic (có chỉnh sửa để minh họa cho phù hợp với tình huống của mình).
    Chân thành cảm ơn các Bác

Attached Files:

File size:
      41,9 KB
      Views:
      48

Share This Page

Loading...