Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Có bác nào giải thích được nguyên nhân này do đâu? Cái pre của em cũng bị tương tự mà chưa tìm ra bệnh.

2. saynowithwoman

saynowithwoman Advanced Member

Em phán bừa là do cái volume.:)

3. Newbe

Newbe Advanced Member

Em cũng ráp thử trên chassis bằng gỗ thì cũng bị y như vậy, nhưng thử ráp trên chassis bằng kim loại thì lại hết hẳn không thấy ù xì gì, cả 2 trường hợp này em đều nắn bằng diod cầu.

4. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Vỏ máy của em là kim loại, nắn bằng đèn. Chắc phải kiếm cái volume khác như bác saynowithwoman nói, ngặt lỗi volume 1M khó kiếm được loại tốt.

Rất nhiều bác áp dụng phương pháp chèn điện trở vào trước lưới đèn nhưng với trường hợp của em thì không thành công.

5. vq946

vq946 Advanced Member

Tại vì đầu ra của CD khi không play thì nó chập xuống mass ( ta thường kiểm tra ù xì khi không play ) do vậy vặn volum hết cỡ không ù xì là giống như vặn về 0 !

6. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Gần 1 năm rồi mà không thấy amply của bác nào bị ù. Em cứ hóng cái topic này xem các bác xử lý ù ra sao để em học theo xử cái amply của em.
    Em không dám hỏi vì ... xấu hổ :mrgreen: .

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình có ampli lai đèn bị ù .Sau khi nối đất tất cả vỏ máy của hệ thống thì hết .
    Người bạn mình cũng bị ù khi xài power đèn .Anh ta mang ra thợ thì sau khi thay bóng là hết ù

8. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Tháo ra làm lại :lol:

9. nunana

nunana Approved Member

Thưa các bác em thấy một số ampli đèn 300b khi tắt đi ampli vẫn nói thêm vai giây nữa mơi tắt hẳn. tuy nhiên ampli 300b do em tự diy thi không có hiện tượng như thê tắt là tắt luôn và hơi Ù một chút cho em hỏi liêu có thể chỉnh sưa linh kiện gì không Em cảm ơn các bác ạ.

10. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

* Vấn đề ù, để các bác trên đây tư vấn cho trọng tâm
    - Bác phải nêu hiện tượng ù của bác và các phương pháp bác đang sử dụng để chống nhiễu, ù.. . VD: Bác đang đốt tim 300B điện AC hay DC... Có gì anh em bổ sung và việc sử lý cũng đơn giản thôi.
    - Tốt nhất bác chụp nội thất amp của bác rồi đưa lên để ae cùng phân tích thì nhanh hơn. Vì nhiều khi còn do thi công nữa. Không ai đánh giá Amp "còi" hay "gấu" đâu, đơn giản chỉ là việc sử lý kỹ thuật, việc nâng cấp cho amp sau khi đã test ok là việc khác nên bác không ngại. Chứ để anh em liệt kê cho bác tất cả thì lan man, dài dòng lắm.
    * Hiện tượng amp hoạt động trễ sau khi tắt Amp mà CDP vẫn bật là do hiện tượng tự cảm trong các cuộn dây mạch thứ cấp để làm chậm quá trình giảm điện áp khi tắt (đl Lenz). Em nghĩ hiện tượng này cũng không quan trọng gì. Bác nên bật tắt dàn máy theo trình tự thì tốt hơn.

11. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Trước đây tự dưng một ngày đẹp trời 300B của em tự dưng ù lớn. Loay hoay xử mất mấy ngày. Cứ tháo ra, hàn, rồi ráp lại cắm điện vẫn ù, thay hết chân đèn vẫn ù, tụ tị, dây dẫn toàn bộ có giáp chống nhiễu, vẫn ù.... Mãi sau mới tăng kích thước dây mass lên thì ù giảm gần hết - đêm khuya mới nghe rõ. Mặc dù em nó ở truồng.

Em khoe không bán - các bác đừng gọi điện trả giá ạ. :mrgreen:

Attached Files:

maitrang1217 likes this.
  12. mystery

mystery Advanced Member

cục tròn tròn dán băng keo ở dưới để giá cho em nhé bác :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

13. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Amps của bác độc và chất lừ! Em dành 1% khâm phục cho sự sáng tạo và 99% cho lòng gan dạ, quả cảm của bác. Bao nhiêu thớt thái, thớt chặt bác làm chassis hết. Em mà làm thế thì " Amp vô địch" nó phát cho điếc tai, lúc đó không còn phân biệt Tai ù hay Amp ù nữa :D.
    - Dây dương và dây âm em dùng cùng một cỡ chỉ khác màu cho dễ phân biệt thôi.

14. gamgam

gamgam Advanced Member

Con 300b của e khi chắm cơ than vào bị ù 1 bên, sờ tay vào chassic thì hết. Cơ than cắm vào âm ly khác ko bị. Các bác phán hộ e phát ạ.

15. hung1976

hung1976 Advanced Member

Em không biết gì về cơ than nhưng thấy quan trọng nhất của cơ than là tiếp mát đất thì phải. Nếu ù do amply thì do mát ở amply. Nếu bác sờ tay vào hết ù thì nối đất cho em nó là xong

16. gamgam

gamgam Advanced Member

Khó nhỉ, nhà e thì ko có chỗ để nối đất. Nhưng cd, tape thì ko bị gì cả bác ạ. Mà chỉ bị 1 bên thôi mới lạ.

17. gamgam

gamgam Advanced Member

Mà volum vặn đến 9h bắt đầy ù, càng vặn to càng ù to các bác ạ. Có bác bảo là tại cái volum bị hỏng rồi.

18. dungAD

dungAD Advanced Member

Bác xem tụ và choke đủ chưa, nếu chỉ vậy mà nghe ko ù thì kệ, thích hát thêm khi tắt tăng thêm dung lượng tụ sau choke hoặc xem ngay choke.

19. vbquyet

vbquyet Approved Member

em cũng bị trường hợp như này, em lắp ptp theo mạch audio note l2. đã làm mass hình sao, trạm mass tổng đặt gần rca in, thoát xuống vỏ máy qua một tụ 0,02uf. Nguồn ổn áp ecl82 ko có choke mà thay bằng 3 mắt lọc RC. mass vỏ volume nối chasic qua tụ 0,1 uf. Giảm trở thoát lưới và trở sau tụ suất từ 1m xuống 470kom vẫn ko hiệu quả. E phải làm gì tiếp bây giờ?

20. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cậu nối mass trực tiếp ko qua các tụ 0.02 và 0.1 xem sao?

21. vbquyet

vbquyet Approved Member

em nối mass trực tiếp ko qua tụ thì ù có giảm, trước volume 9h là ù, giờ thì lên qua 12h mới nghe rõ ù. E định giảm gain có được bác nhỉ, và giảm bằng cách nào ạ vì em chả bao giờ nghe đến volum 11h cả.

22. minhhp6365

Bác đưa cái mạch lên đi để mọi người giúp.

23. vbquyet

vbquyet Approved Member

em làm theo mạch line của sơ đồ này ạ.

24. minhhp6365

Bác làm phono box đèn thì cái vụ ù ko dễ xử đâu. Cần phải có k nghiệm về nó.
    Cái sợi TE của mâm than có nối với mass amp chưa bác? Nó nên nối về mass tổng của nguồn. Ngoài ra có thể phải hồi tiếp nữa.

25. khuehn

khuehn Advanced Member

Ù xì do đèn là đau đầu nhất đấy các cụ ah

Share This Page

Loading...