Xử lý trung trầm và trầm khi chơi CD player

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by apc_hp, 22/9/12.

1. nhat_quang

nhat_quang Advanced Member

Hình như các bác HP đang vứt hết CD rồi hay sao ấy, bác có ở gần HP thì ra sông Lạch Tray mà vớt đi may ra vẫn còn vài cái; chứ mấy cái CD quèn bác kể thì giờ Zing, MP3 nó đầy, mà em chắc với bác luôn là nghe online nó hay gấp nhiều lần nghe trên CD và bộ hifi nhà bác ấy chứ.

2. nhat_quang

nhat_quang Advanced Member

Topic này giờ không còn hơi của bác TuanCD nữa thì còn gì linh hồn mà ngóng nữa? em thật sự nuối tiêc đành ngồi chờ đến ngày mãn hạn bác nhé :(

3. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Đọc mãi thấy bác này nói thâm thúy nhất , mà em cũng thấy lạ là sao từ trung trầm khi chơi CD mà sao lại lôi LP vào đây nhỉ ? Mà em cũng nói thật nguồn phát thì ai thích chơi cái gì thì sắm cái đó chứ nói kiểu LP chấp hết CD thì chắc trên thế giới bây giờ không còn CD nữa rồi hoặc ngược lại CD ăn đứt LP thì sao giờ này LP vẫn được sản xuất ? Mọi so sánh đều khập khiễng , nhiều khi những người mới chơi như chúng em đọc xong tư vấn sợ quá hết muốn đi mua đồ luôn

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Rất tiếc là em phải công tác xa, bác thì bị án treo :lol:
    Nếu cứ suy luận như câu đầu em e là không ổn lém vì.....
    Nếu các nước khác họ mà sản xuất đủ lúa thì chắc chi Gạo VN ta xuất khẩu nổi nhẩy ?
    Quay về trung trầm thì riêng để bàn luận, em cho chỉ là một điểm này thôi cũng rất khó có thể bàn cho tới hồi kết vì sự nhận biết của AE ta là khác biệt,hoàn cảnh thực tế khác nhau nên sự nhận thấy cũng khác và chúng ta nếu có bàn vưỡn chỉ là chém giò hoài thoai :lol:
    Sự thực là dù CD hay LP thì căn bản như em đã nói nó rất phụ thuộc vào Speaker một khi speaker không thể hiện được thì LP cũng sẽ dứa và không thể thay đổi được kết quả trên hệ thống rõ ràng, và điều này thì em thấy là chúng ta ít được nghe những hệ thống có tiếng trung trầm thực sự nổi trội để có thể kiểm chứng.
    không những vậy ngay cả loa hãng cũng rất kém khả năng thể hiện phần này trên hệ thống bao gồm cả những cặp loa khá mắc tiền mà em đã được nghe ké.
    Với A-5/A-7 thì em nghĩ cũng không thể hiện được trung trầm cho tốt chưa kể nếu với 2a3 thì bác luôn chỉ nghe mid range mà thôi chưa kể là A-5/A-7 thực sự rất kém khả năng phát huy ở tiếng trung trầm

5. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Trung trầm cứ phải gặp AR cổ bác nhể ? :?

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không nghe nó nhiều nên hổng bít chém nó ra răng?
    Tuy nhiên không gì bằng thực tế, nếu không cứ chém gió cho mát :)

7. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Dạo này lẩm cẩm quá, vừa quote xong chưa viết gì đã post, lại phải edit.
    Trong 2 bài tôi xóa mà bác Khoái kêu thì một do post 2 lần, 1 do khen A5 nhưng dưới cái vỏ chê, tôi vốn thích bông phèng, khen chê lẫn lộn. Nghĩ lại sợ bác hiểu lầm vì ta chưa quen nhau nên xóa đi viết lại. Trong thâm tâm tôi nể kiến thức và cái sự chơi của bác nên càng thận trọng.
    Tôi vẫn bảo lưu quan điểm: Đồ cũ được săn lùng không chỉ vì hiếm mà nó phải thực sự hay. Tuy nhiên, để nó hay thì trước hết phải hợp tai và thể loại nhạc, sau đến phối ghép, phòng ốc, phụ kiện. Nếu tôi và bác đóng chung 1 đôi loa duy nhất ( có lẽ tôi là người đóng loa sớm nhất ở 4rum này) thì nó sẽ là của hiếm vì chỉ có 1 đôi duy nhất nhưng không thể "quý" và được săn lùng :lol: Hơn nữa, tôi không đoán mò mà là nghe kỹ và đang tham gia phối ghép cùng khổ chủ.

Tôi và bạn bè từng phối ghép thành công ( đương nhiên là theo tai trâu của chúng tôi) và thất bại nhiều dòng loa, nhưng tôi chọn Altec để đưa vào đây vì với Altec thì khoai nhất ở dải trầm, tuyến trên chỉ 1w cũng ra. Tôi vốn dân phó cối chém to kho mặn nên thiếu trầm là không được. Hơn nữa, chủ loa cũng chơi LP và transport DA hãng A.A Đức cỡ hơn chục ngàn gì đó. Cũng muốn nhân tiện đang phối ghép nên có trải nghiệm để lên đây chia sẻ phần nào nhưng thú thực là không còn hứng thú.
    Tôi chỉ có thể nói thế này: Tay chủ cũng chọn toàn những bài trầm khoai của đĩa thuốc để test mà A5 đánh 2w trong phòng nhỏ chưa xử lý lại không chịu đổi CDp vì nó mới và đẹp nên không bao giờ vừa ý vì khi không có trung trầm găm lại thì trung cao vọt vào mặt là đương nhiên.. Tôi vờ mượn cái đĩa đó 1 tuần cũng chưa trả để buộc hắn phải nghe đĩa nhạc thường. Trong tuần đó hắn không thấy khó chịu vì tiếng trầm và quên chuyện đĩa test để say sưa với âm nhạc. Lúc đó mới có thể khuyên chỉ dùng đĩa thuốc test chọn đồ rồi cất đi vì đĩa thuốc đánh loa cổ rất khó và bản thân đĩa thuốc thiếu nhạc tính nên không phải thứ để thưởng thức âm nhạc mà hình như hãng đĩa XRCD hay audiophile với hãng loa đời mới bắt tay nhau chăn dắt dân nghiền âm thanh. Đó là quan điểm của tôi, ai thích cứ nghe, tôi không nghe đĩa thuốc và cũng không phản đối ai.

Có thể nhận biết và gu của chúng ta khác biệt nhưng vẫn phải có những điểm chung ví như A5 dù hơn trăm dB vẫn phải đánh bằng đèn công suất khá lớn mới đạt được sự cân bằng dải. Khi tôi dì-vưu đôi Tannoy ( trong fan TN) do Chính Lò Đúc đóng thùng đánh PP 2 quả EL 95 ra 4W cũng có nói thiếu trầm nghiêm trọng dù loa đóng rất tốt. Ấn tượng về sự hiện diện của nhạc công ngay trong phòng nghe nhạc gia đình tôi chỉ có được lần đầu nghe kèn Avangat ở triển lãm Horison và lần 2 hôm nghe A5, nếu phối ghép tốt ai dám nói Lình xình không phải hi-end?. Acapela dù ở đẳng trên nhưng có lẽ do phối ghép chưa đạt nên chưa có cái đó.
    Điểm khác giữa chúng ta là: Tôi cho rằng tuy mỗi loa có khả năng tái tạo tiếng trầm khác nhau nhưng cùng 1 đôi loa nếu chọn đúng đồ đánh, phòng ốc tốt vẫn có thể cải thiện được tiếng trầm ở chừng mực nào đó. Ví dụ đa số loa Fullrange chỉ xuống đến 70 Hz nhưng thùng khác nhau trầm khác nhau, vẫn driver và thùng đó, 2 CDp khác nhau vẫn cho tiếng trầm khác nhau rất rõ rệt.

Vụ chém gió nói vậy chưa chắc đã phải vậy. Cái gì cũng cần biết "gạn đục khơi trong" bởi đôi khi cái trong cố tính ẩn trong cái đục. :mrgreen: Không như kỹ thuật, bàn về nghe và cảm nhận không cần có hồi kết nhưng qua đó, mỗi người chịu suy nghĩ có thể rút ra điều gì đó cho mình.
    Nói về đóng loa thì ai có người quen ở xưởng nhạc cụ Việt Nam vào những năm 1969-1970 có thể xác nhận giúp tôi tổ mộc phụ của ông Thành dân Đông Lỗ mà tôi đã giới thiệu món thịt chó trong topic của bác Khoái ( con trai là Tâm năm 1980 sang Đông Âu học chế tạo piano) đóng hàng ngàn cái loa....truyền thanh. Trong tổ đó có tay học kém nên sớm phải làm thợ đóng đàn và loa. Chém gió có dám nói chính xác thế không? :mrgreen:
    Có thể đây sẽ là post cuối cùng của tôi nên để tránh hiểu lầm, tôi xin nói rõ là tuy quocte bài của bác, nhưng chưa chắc tất cả các ý của tôi là nói riêng với bác hoặc nhằm vào bác.
    Cũng hơi tiếc là vì lý do cá nhân, tôi chưa trao đổi với bác món LP vì ai đó bảo tôi lên đây PR cho LP tôi sẽ không cãi được. Tôi không khen LP ở đây vì đang ở topic nói về CD, nếu sang LP ít người khen LP hay được như tôi.
    Nếu thực sự đây là post cuối cùng thì tôi xin cảm ơn những người mến mộ tôi và cũng không lấy làm khó chịu với những ai ghét tôi. Đời vốn là thế.
    Trân trọng

8. Source LP

Source LP Approved Member

Ối cụ Tuấn CD hạ sơn rồi kìa, cụ viết tiếp đi cụ ơi :)

9. kthien

kthien Advanced Member

có bác Tuấn CD topic lại vui rồi

10. qbho

qbho Advanced Member

Chớ chớ... bác đừng dừng nhé.
    Trước giờ em luôn thích đọc bài của bác, nếu em ở Hà Thành, thế nào em cũng xin diện kiến bác 1 lần. Trong các chia sẽ thông tin của bác luôn mực thước ở vấn đề guote nghe của bác và nhóm bạn để đưa nhận xét về vấn đề gì đó nên em chưa thấy bác qui chụp cho 1 số đông hay chân lý nào. Với em, đó là sự "khiêm nhường" rất quí trên chốn 4R này. Chúc bác sức khỏe! Mến.

11. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Em cùng một ý với bác ! Kính !

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về căn bản là vậy tuy nhiên em không nghĩ như bác
    Vụ này đúng nhưng đó chỉ là căn bản Loa hãng nếu bác được nghe đồ đã modify thì ngược lại khá dễ để chơi chúng
    Hehehe
    Lang thang làm chi cho nhọc công bác ? kể ra bác nên vào đây chém gió mấy hồi cho giảm stress :lol:
    Mần chi cho mệt vì em tin là nếu bác có điều kiện con bác sẽ du học nước ngòai roài :lol:

13. Ht2310us

Ht2310us New Member

Đọc hết topic này em thấy giống như những cuộc tranh luận không hồi kết giữa máy phim và DSLR!

14. thaitulong

thaitulong Approved Member

Em xin tham gia vào nội dung chính với bác chủ thớt.
    Nếu hệ thống của bác đều là những thiết bị hay, theo quan điểm của bác là ghép hợp nhau nhất rồi, thì bác chỉ cần kiểm tra lại hai điểm:
    1. Điện nguồn: Bác nên đi dây riêng có bọc chống nhiễu từ ngay sau công tơ nhà đến hệ thống. (Có dây tiếp đất)
    Em nghĩ là việc này chắc bác làm rồi.
    2. Bỏ qua việc đây là 2 nguồn phát khác nhau nên nó đương nhiên sẽ khác nhau.
    Hiện tượng bác mô tả em đoán là do sự cộng hưởng sóng đứng, nguyên nhân là do kích thước phòng của bác.
    Bác có thể google "realtraps.com", vào website và họ nói rất kỹ về hiện tượng này.
    Nếu đúng bệnh bác có thể chữa đến 90%.

Chúc bác giải quyết được vấn đề!
    Nhân thể em cũng cảm ơn 1 bác nào đó trên diễn đàn mình đã tìm thấy trang này, em vô tình đọc nó và đã giải quyết được vấn đề của em.

15. nghenhinhs1

Nói chung em thấy chất âm LP rất chi là đơn giản. Ta có thể "bóp" = Mod chất âm của CD sao cho méo mó và kém đi thật nhiều thì sẽ ra chất âm của LP. Lúc đó trung trầm cứ gọi là phê lòi tói

16. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Hay quá, bác có thể giúp a e mô hình, tài liệu quy trình cụ thể để xử lý bóp cái gọi là chất âm của CD thành cái gọi là chất méo mó của LP không bác? Tiện bác cho e thêm mấy cái tài liệu hay hình ảnh có comment chất âm méo mó của LP thì tốt quá bác ơi.

17. thungmangnhi

thungmangnhi Approved Member

Em cũng xin đăng ký tập tài liệu này bác nhé :) có cái này mấy bác LP khóc rơi mắt với e rồi :lol:

18. nghenhinhs1

bác có thể xem lại mấy bài review đầu topic của mấy bác đang là Fan ruột của LP sau khi nghe đối chứng giữa cái đầu DVD cực cỏ em mod mát nghịch ngợm linh tinh với LP khoảng 1000$ (cơ+kim). Còn em làm để chơi nên về chuyện mô hình tài liệu.... em thích ai thì chia sẻ cho người đó, còn không thích thì em giữ làm của riêng. Ở đây em chỉ muốn chia sẻ 1 điều : để làm ra chất âm LP cũng thường thôi, có gì mà thần thánh hóa nó ghê quá, và nó cũng minh chứng 1 điều : KHKT luôn đi lên chứ không có đi thụt lùi đâu ợ :wink:

19. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Câu trả lời của bác làm e hình dung tới việc một bác tham dự hội nghị Interpol ở VN, bác ấy đứng lên hỏi một ông tai to mặt lớn sau khi ông tai to này khẳng định một điều cơ quan của ông ta phá án 100% thành công trên toàn thế giới 1 câu là "Thế bác có thể chia sẻ kinh nghiệm, các quy trình ABC để bọn e làm được chí ít 1/2 như bác nói không ạ?" thì nhận được một câu trả nhời "Ông sang Mehico xem đội của tôi làm việc nhá, ở đó đủ thứ để các ông học"

Ah, rồi ông tai to mặt nhớn tiếp "Kinh nghiệm của tụi tui truyền cho ông sao được, quy trình tài liệu tụi tui viết ra thích thì cho, không thích thì không cho, cắc cớ gì mà ông hỏi". Thế là cái bác tham dự hội nghị đó chưng hửng "Giá mà mình không hỏi, cũng may mình chưa làm ông í tạo bão Jenny ở đây" ...

20. nghenhinhs1

Vâng bác muốn nghĩ em chém gió hay khoác lác gì gì đi cũng được. Đối với em no vấn đề vì thứ 1 em làm để thỏa mãn cái thú nghịch ngợm, thứ 2 những người em thích chia sẻ đều đã được nghe và đều nhận xét tích cực. Xin bật mí là thời gian tới em sẽ nghịch tiếp đầu Quisheng để ra chất âm của LP khoảng 5000$-10.000$. Nếu nhà bác dùng đồ LP cỡ đó và ở HN em sẽ sẵn sàng mang đến test trên hệ thống nhà bác để minh chứng cho cái sự "chém gió" của em :wink:

21. stereo-fan

stereo-fan Advanced Member

Iem đây iem đây, gớm bác nhẹ tay thôi để iem còn chơi LPs chứ, mấy chục năm rồi mà bác làm thế thì chít, iem đang âm thầm đầu tư lên gáp đôi để chiến với bác đây :mrgreen:

22. stereo-fan

stereo-fan Advanced Member

Bác nhớ nhầm chỗ rồi, cái vụ tét đấy iem làm ở bên thớt CDs vs LPs ai hơn ạ :mrgreen:

23. Source LP

Source LP Approved Member

Vâng bác muốn nghĩ em chém gió hay khoác lác gì gì đi cũng được. Đối với em no vấn đề vì thứ 1 em làm để thỏa mãn cái thú nghịch ngợm, thứ 2 những người em thích chia sẻ đều đã được nghe và đều nhận xét tích cực. Xin bật mí là thời gian tới em sẽ nghịch tiếp đầu Quisheng để ra chất âm của LP khoảng 5000$-10.000$. Nếu nhà bác dùng đồ LP cỡ đó và ở HN em sẽ sẵn sàng mang đến test trên hệ thống nhà bác để minh chứng cho cái sự "chém gió" của em :wink:[/quote]

Trăm nghe không bằng mắt thấy bác ạ, em ở HN đây, em sẵn sàng tiếp Quy seng hay cái gì của bác, Bộ LP của em chỉ hơn 1k tý thôi, bác cho em cái lịch và chương trình tét, em sẽ PM cho bác địa chỉ
    trân trọng

24. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Trăm nghe không bằng mắt thấy bác ạ, em ở HN đây, em sẵn sàng tiếp Quy seng hay cái gì của bác, Bộ LP của em chỉ hơn 1k tý thôi, bác cho em cái lịch và chương trình tét, em sẽ PM cho bác địa chỉ
    trân trọng[/quote]

Em thì ở xa , cách chỗ các bác hơn 100 km nhưng cũng hóng hớt muốn xin tí kn mở mang hiểu biết , khi nào các bác lên kế hạch test làm ơn cho em xin 1 xuất và báo trước em một ngày nhé ,thanks

25. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Em hỏi thật các bác đang chơi LP nhé, bây giờ em đem con đầu DVD cỏ nhà em (chả cần mod miếc gì) đến nhà bác chơi LP độ 5000$, kéo theo dăm ông bạn cánh hẩu. Sau khi test em và mấy ông bạn khăng khăng bảo hay hơn bộ LP 5000$ của bác thì bác làm gì em, chả nhẽ đánh nhau thì lại mất tình đồng đạo ô đi ô ? :mrgreen:

Thế là tức quá bác LP bốc máy gọi mấy ông chuyên gia thẩm âm đến để làm trọng tài, em đòi chứng chỉ thẩm âm do 1 tổ chức có pháp nhân và uy tín cấp đâu thì mấy ông chuyên gia nọ đều lắc hết, thế là lại "mổ bò" tiếp :lol:

Share This Page

Loading...