YAMAHA DSP-A1 : Mãi mãi là huyền thoại !

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by nhuthungfoto, 5/5/10.

1. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Yamaha DSP A1 : Mãi mãi là huyền thoại !

Là dân đam mê Home cinema, chắc chắn đã có lần bạn đã nghe nhắc đến cái tên Ya A1 ( cách gọi tắt của các Fan ). Nhớ những năm đầu còn lơ ngơ bước vào nghiệp HT ( ~ năm 2000 ), có lần tôi hỏi một đàn anh chơi lâu năm : “em mới chơi thì nên mua gì ... vừa rẻ, vừa hay ! “ Anh ấy chỉ phán một câu : “ Cứ A1 mà chơi, huyền thoại Yamaha đấy ...! “. Chán ! tôi chỉ nghĩ vậy, chỉ có DTS 5.1 mà chơi cái gì, rồi cứ lan man nào là Denon, Marant, Yamaha..vv với DTS EX 7.1 hoành tráng. Cho tới một ngày tò mò nhớ lời anh bạn củ khệ nệ bưng còng lưng một em A1 nặng gần 30kg về test thử. Nghe xong một vài đoạn phim quen thuộc, ngồi thẩn thờ vài giây, rồi chỉ biết thốt một câu : “ Đúng là huyền thoại !... “
    Ngược dòng thời gian vào năm 1996, khi lần đầu tiên Denon cho trình làng con AVC A1 với định dạng âm thanh Dolby Digital, lúc bấy giờ như một cuộc cách mạng trong lĩnh vực âm thanh rạp hát tại gia, thị phần Receiver nghiên hẵn về Denon . Giữa năm 1997, một cuộc đão chính ngoạn mục của Yamaha khi các nhà thiết kế của hãng này với bao nhiêu tâm huyết, bao nhiêu tinh túy dồn vào hết cho đứa con của mình : Yamaha DSP A1. Với định dạng âm thanh DTS ( lần đầu tiên xuất hiện ),với thiết kế sang trọng, hài hòa và một chất âm mạnh mẽ, tinh tế, A1 đã thật sự chiếm lĩnh cãm tình của người chơi âm thanh home cinema lúc bấy giờ và cho mãi đến tận hôm nay, sau hơn mười hai năm ra đời.

Thiết kế
    Mặt trước Ya A1 được chế tạo bằng một kim nhôm cao cấp, qua thời gian dài, vẫn óng ánh màu kim loại và không hề bị oxy hóa như một số amply khác. Hai núm jog Input và Volume được đặt lệch phải cân bằng với màn hình hiển thị bên trái . Các nút điều khiển menu và một số cổng kết nối nằm bên trong một cữa trượt rất thẩm mỹ. Tất cả các núm điều khiển và cửa trượt này đều được làm bằng hợp kim nguyên khối.
    Điều đặt biệt Ya A1 là receiver duy nhất được thiết kế hai hồi gổ giả sơn mài ốp hai bên amply. Tổng thể kim và mộc tạo nên một vẽ đẹp hài hòa, sang trọng mà cho đến nay ít có receiver nào có được.
    Mặt sau các cổng in out audio và video đều được mạ vàng, cọc loa to và chắc chắn nhưng xếp dọc thành hai khối nên hơi khó gắn dây loa. Ya A1 rất ưu ái và cho kết nối đến 2 loa center cùng lúc. Sau này khi xem phim bạn sẽ thấy khả năng trình diễn loa center của A1 ấn tượng như thế nào. Không những thế nhà sản xuất còn dành hẵn một mục trong menu setup chỉ để tinh chĩnh giải tầng riêng cho loa center ( Center GEQ )
    Ya A1 còn cho mỡ rộng trường âm về phía trước với hai loa front effect ( 35w / kênh ). Hai loa này chỉ hoạt động khi ta xữ dụng các chế độ âm thanh giả lập DSP như Adventure, Enhanced, Live concert vv... Nhưng theo cãm nhận riêng chỉ có chế độ âm thanh Normal là hay và trung thực nhất nên các bạn cũng không cần thiết kết nối thêm hai loa này.
    Bên trong receiver nhà sản xuất thiết kế và phân bố thành 3 phần rất hợp lý.
    Bên trái là phần nguồn với biến thế và hai tụ nguồn Nichicon “ Gold Tune “ 72000mF
    Ngay trung tâm là phần công xuất với 10 sò vuông đánh hồi tiếp cho 5 kênh bảo đãm công xuất thật 110w/ kênh
    Bên phải là phần Giải mã Digital và Pre out analog. Tất cả mạch IC giải mã DSP được đặt trong một hộp kín chống nhiễu.
    Mạch điện được thiết kế trên những mạch in to ( một mặt ) và linh kiện chọn lọc đãm bảo độ bền cũng như chất lượng sản phẩm.

Khả năng trình diễn
    Dãy tần của Ya A1 rất rộng, cực kỳ chi tiết và độ Dynamic rất cao. Nó có thể thể hiện từ tiếng leng keng thật nhẹ nhàng của các mãnh kim loại mõng manh va chạm vào nhau nhưng cũng có thể làm bạn giật mình bởi tiếng thanh đao bất ngờ chém toạt vào người . Đôi khi bạn sẽ hồi hợp gay óc với tiếng thở dài, tiếng rên rĩ, tiếng cửa nhè nhẹ ken két và thình lình giật bắn người bởi tiếng hét và tiếng cửa đóng sầm lại ngay sau lưng. Một lời khuyên là bạn đừng nên xem phim kinh dị với A1 vào nữa đêm nhé !
    Thử test A1 với bộ phim “ Diệp Vấn “ của Chung Tử Đơn. Tiếng va chạm của binh khí rất ấn tượng sắc bén và mạnh mẽ. Ya A1 kiểm soát dãy trầm rất tự tin, sub woofer xuống rất sâu và mềm. Các pha song đấu được sự trợ giúp của sub làm cho các đòn thế căng đầy nội lực. Với “Iron Man “, A1 thể hiện tốt các pha cháy nổ hoành tráng nhưng cũng rất xuất sắc khi lột tả đến từng âm thanh chi tiết của bộ giáp sắt và các thứ “ đồ chơi “ gắn trên người “ Iron Man “ khi vận hành.
    Tổng thể Ya A1 cho một chất âm mạnh mẽ, trong trẽo và rất trung thực. Phần surrround A1 xữ lý không “ hổn “ như một số amply đời mới, đôi khi hơi chậm chạp nhưng rất ấn tượng về độ chính xác của không gian xa gần rất rõ nét. Ya A1 như một chiến binh Samurai già dặn nhiều kinh nghiệm, nó không bay nhãy, không tung hứng nhanh nhẹn nhưng nội lực rất thâm hậu, ung dung và chính xác.
    Xem phim rất xuất sắc nhưng khả năng chơi nhạc của A1 chỉ dừng lại ở mức chấp nhận được, chế độ stereo của A1 cho một chất âm lạnh lẽo, không lôi cuốn và khá đơn điệu.

Nhận xét
    Không như amply stereo, vòng đời một receiver rất ngắn, có thể mỗi năm sẽ có một model mới, định dạng âm thanh mới ra đời. Yamaha DSP A1 đã đứng vững trên 10 năm, chơi A1 không những là chơi âm thanh cinema mà còn như một thú vui chơi ... đồ cổ đầy phong cách
    Với giá chưa tới 400 usd ( lúc xuất xưởng trên 2500usd ) Yamaha DSP A1 là chọn lựa rất tốt cho dàn âm thanh HT gia đình ( Nếu bạn vẫn ung dung với DTS và DD mà không bị âm thanh HD cám dỗ ). Với giá này nếu bạn thích dùng hàng nguyên Box với những định dạng âm thanh HD đời mới đãm bảo bạn sẽ thất vọng và bắt đầu bước vào con đường nâng cấp đồ chơi đầy gian khổ. Một lần nữa, lời khuyên của anh bạn già vẫn còn giá trị : “ Cứ A1 mà chơi, huyền thoại Yamaha đấy ...! “.

Nhựt Hùng 05/2010​

Coming soon : Denon A1D : Bại binh phục hận ! ( Revenge of the Fallen ! ) :)

Tags:
    kimtrieu497 likes this.
  2. minhtan

minhtan Advanced Member

bác review hay quá, em đang ngắm nghía một cái reciver mới đây ...

3. GTC

GTC Advanced Member

Em cũng thích lắm, nhìn mà mê mẩn!

4. conheomap

conheomap Advanced Member

Hay quá,hay quá...đọc bài của anh làm em nhớ đến con A1 cũ của em :( ....

5. nhuthungfoto

To minhtan, GTC : cảm ơn lời khen của các bác, đó cũng là động lực cho nhóm review hoạt động tốt hơn nữa :)
    Hihi, ai lên tới tận nhà anh cướp nó về cho lão longdts vậy :)

6. andy

andy Advanced Member

Cám ơn bác nhuthungfoto, bài review của bác rất hay và rất đúng, Cho đến bây giờ em vẫn thích dáng vẽ và chất âm của em A1 này. Bản thân em cũng đang giữ lại 1 em để xem phim. mặc dù cũng bị các công nghệ mới hớp hồn (định dạng true HD....), nhưng khi đem về nhà rồi lại thấy thiếu thiếu 1 cái gì đó ( chỉ so với các receiver mới ~1000$).
    Với tầm giá ~400$ hiện nay, thì em đánh giá em A1 là k có đối thủ.

7. sinhpn

sinhpn Advanced Member

bài viết hay quá anh Hùng ơi! Làm em tiếc con A1 quá

8. monalisa

monalisa Advanced Member

Mình rất thích đọc review của nhuthungfoto. Lời văn rất nhẹ nhàng mạch lạc nhưng rất thâm thúy, làm cho người đọc cảm nhận từng từ một..........và làm cho sản phẩm sống động hẳn lên.

Bác có kèm dạy văn không, để mình gửi thằng nhóc nhà mình?

9. sinhpn

sinhpn Advanced Member

anh Hùng là giáo viên lúc trước, nhưng không biết dạy môn gì? hihi

10. nhuthungfoto

Hihi, cám ơn anh sinhpn và bác monalisa, lúc trước em dạy vẽ nên giờ hay vẽ vời đó mà :)
    Bài viết do em ấp ủ đã nhiều tháng nay, viết rồi đọc, đọc rồi sữa ... Tham khảo nhiều ý kiến của bạn bè trên forum đã dùng qua A1 và chưa thấy ai "ân hận" vì em nó cả. Bài như một cãm nhận chia sẽ cùng các anh em đam mê HT trên forum của mình.

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

trước em dùng ampli đèn diy xem phim, gấu mẹ và gấu con chê xấu. em đang tính mua 1 cái rì xi vơ, thì gặp phải tô bíc này.

bây giờ em mua cái này ở đâu anh ?

12. Love Audio

Love Audio Advanced Member

Cảm ơn Anh Hùng về bài review rất hay làm em thấy sướng quá vì đang giữ 1 em A1 màu vàng mới cáu cạnh.
    Nhân tiện Anh cho em hỏi loa nào phối ghép vừa tầm tiền mà cho âm thanh tốt nhất hả Anh?

13. andy

andy Advanced Member

Mua nó ở đây nè bác ơi.
    viewtopic.php?f=35&t=13581

14. thientoan

thientoan Advanced Member

Hay quá, nhờ đọc bài review của bác Hùng nên hôm nay em mới biết A1 có chức năng chỉnh GEQ cho center, em đang chơi 2 cái center nên tối nay về chỉnh xem sao... :lol:

15. nhuthungfoto

Anh nhận xét rất đúng

Anh nâng cấp đi rồi sẽ thấy xem phim hấp dẫn hơn nhiều, để em đặt cho anh một con mới cứng nhe :)

Hùng đang dùng toàn bộ loa JBL thấy rất OK

Em chĩnh theo kiểu tăng bass,tăng treble, hạ mid ( như hình cánh chim ) nghe âm thanh từ center phê hơn nhiều anh ơi !

16. myozuka

myozuka Advanced Member

he he, em vẫn đang dùng "huyền thoại" này, và vẫn đang rất rất hài lòng với em nó, chưa nghĩ đến việc ly dị để cưới vợ mới.

17. bv

bv Advanced Members

Mod Nhựt Hùng viết hay thật!

Không ngờ Mod là thầy dạy vẽ. Làm BV ngưỡng mộ quá! :p

Ngưỡng hội họa, và mộ thầy giáo. :D

Thân.

18. ringleader

ringleader Advanced Member

Dạ link mua đây bác

viewtopic.php?f=66&t=41267

19. audio-abc

audio-abc Advanced Member

May mà em chưa bán huyền thoại Yamaha NS-1000M, chắc phải mua thêm em này DSP-A1 về ghép cho thành cặp huyền thoại.

20. FromJAPAN

FromJAPAN New Member

Bài review của Bác quá tuyệt.Bác làm tiếp em A1D cho anh em mở rộng tầm mắt :)

21. nhuthungfoto

- Chị Vân : thật cãm kích khi được " Nữ hoàng Pioneer " khen ngợi ! :)

- FromJapan : em sẽ cố gắng hoàn thành sớm.

22. son004474

son004474 New Member

Chào các Bro thân mến,

Sau khi đọc bài review này, em thực sự thấy được cái hay của Ya A1.
    Tuy nhiên em thì đang sử dụng con Ya A2, mà em không có remote, do đó không biết cân chỉnh thể nào cho hay được.
    Do đó, nhờ Anh em hướng dẫn dùm:
    1. Remote của A1 có thể sử dụng chung với A2 được không?
    2. Nếu không có remote zin, thì mua remote leaning được không? Loại nào? Ở đâu?

Chân thành cảm ơn.

23. 208

208 Advanced Member

Nhờ anh Hùng mà dạo này A1... lên giá! :cry:
    Em hận. :evil:

24. bv

bv Advanced Members

Câu khen tặng hay nhất trong tuần! :D

25. Супер

Супер Advanced Member

Em bắt giò : công suất chứ không phải công xuất :mrgreen:

Share This Page