ZenSati connecting music [cables]

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by LQMH, 27/2/13.

1. LQMH

LQMH Advanced Member

Em mạn phép mở đầu topic này bằng đoạn trích trong 1 bài viết về Zensati "Với triết lý sinh ra để trở thành một trong những nhà sản xuất dẫn đầu trong thế giới cáp âm thanh. Narj Johansen – chủ nhân của Zensati – chỉ thiết kế 3 dòng sản phẩm với giá bán từ 3.000USD đến 24.000USD, dành cho hệ thống hi-end thực sự."

. . . Thông thường các loại cáp khác nhau sẽ có những sai biệt khác nhau ở các dải, dẫn đến ngộ nhận về các ưu điểm như: cáp tăng trầm, tăng treble… của một số thiết kế dây. Dây dẫn phải trung tính không làm màu, thể hiện chính xác những đặc tính âm thanh của thiết bị chủ động đầu/cuối. Đó là triết lý của Zensati.
    Mark Johansen lấy ví dụ sự tái hiện của một nốt phát ra từ dàn piano – một trong những nhạc cụ xuống khá thấp, có hài phức tạp, rất khó tái tạo. Với những cáp truyến dẫn không tốt, nhiều trường hợp méo tiếng sẽ xảy ra khiến nốt nhạc phát ra như bị vặn vẹo, uốn hay có thể bị ngăn quá dài hoặc cụt tiếng… Với cáp Zensati, người dùng có thể trải nghiệm những nốt piano trung thực và đúng với những gì mà hệ thống nguồn phát cung cấp. . ..

CÁC DÒNG SẢN PHẨM
    http://www.zensati.com/pages/products.html

Tăng volume để cảm nhận sự khác biệt :idea:
    Mời các bác tiếp tục. . .

Tags:
  2. LQMH

LQMH Advanced Member

Tầm giá dưới $2,000, các bác thử qua IC XLR Zensati #3 - nhìn xấu trai nhưng hót rất khá :)

Nghe thử và cảm nhận!

3. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Chiều nay em chính thức xác nhận em nó là hàng hót rùi!

4. LQMH

LQMH Advanced Member

Vậy nên em đành "chia tay Tyr chia tay hoàng hôn :lol:

5. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Rất cám ơn bác về bài giới thiệu Zensati. Em thấy trên shop anh Nhì có bán sợi balance giá hơn 100t mà chưa biết chất âm của em nó hót thế nào.

6. LQMH

LQMH Advanced Member

Dây ở Nhì là #1, còn #3 là bét bảng. Nay Zensati đã có Seraphim là dòng trên #1.

7. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Zensati mà nghe cái gì! em đạp cho giá nó xuống để AE được nhờ :lol:

8. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Nghe câu Sologan của hãng dây này cũng thấy " đại ca" rồi :D

9. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Sologan này em thấy hay :"Tăng volume để cảm nhận sự khác biệt " :D

10. Ngọc Ánh Audio

Ngọc Ánh Audio Shop

Model mới nè các Bác:ZenSati Angel

11. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

dây hãng này có độ tinh tế, trong dẻo, độ sâu và sân khấu rất rõ ràng, kiểm soát dải tần cực tốt, chẳng hiểu một số dàn đang um ù dội, nhét thằng này vào phát hết luôn, quái thật :D

12. LQMH

LQMH Advanced Member

Em đã thử 2 sợi IC - Seraphim và #3 - thấy nhận xét trên là phù hợp.

13. linh99992001

đúng đấy bác, tiêu chí các cụ chơi audio xưa là dàn nghe nhỏ nhưng phải rõ , đầy tiếng xưa rồi :D, giờ nghe lớn mà vẫn đã, vẫn kiểm soát, bóc tách rõ ràng ko mệt mới khó :mrgreen:

14. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em thấy ko xưa tí nào cả, nghe nhỏ rõ ràng và đầy đặn, nghe lớn mà vẫn đã, vẫn kiểm soát, bóc tách rõ ràng ko mệt cả cổ lẫn kim thế mới khoai. :mrgreen:
    Có cụ có biết Zensati Seraphim hợp với dàn thế nào ko? Hôm em nghe nguyên bộ này chơi với Isis, DCS scarlati, Viola ở AVshow thấy ko đã, tiếng trong quá hóa mỏng, tiếng chi tiết quá hóa lạnh, tiếng nhanh quá nên thiếu hơi vân vân vân vân và tả pí lù. :mrgreen:
    Còn sân khấu như bác nào nói nó phụ thuộc và nguồn phát và Pre nữa chứ, dàn linh tinh cắm vào sợ nó lại chạy loạn lên thì toi :(

15. LQMH

LQMH Advanced Member

16. hongcongdh

Zensati là hãng dây từ Đan Mạch, hiện nay có Zensati Úc, Zensati Jinweis (TW) ( Đây là một số hiểu biết ban đầu của em về hãng này sau khi tham khảo tại một số trang khác, họ bàn rất nhiều: what's best forum, head-fi.org ...).
    Vậy các bác có biết dây Zensati tại VN là dây Úc hay Đan mạch hay Twan hay không ạ???
    Trên một số FR có nói dây Zensati của ĐM rất đắt nhưng lại có nơi rất rẻ :shock:
    http://www.whatsbestforum.com/showthrea ... stem/page3

Em trích một đoạn:
    "Yes you're right and maybe this is one of the reasons why.

In Denmark there is a fairly new cable company selling high end, super expensive cables, http://www.zensati.com.

Several of their cables costs something like 20'000 Euros.

In the last year they have been revealed to buy their cables cheap from a Taiwanese cable company, Jinwei.

PS: Not saying anything bad about the cable, i have never heard it so i cannot judge, but lot's of people judge by what they read sometimes BIG MISTAKE."

Vì đây là dây rất mới mà đại lý chính thức tại VN cho biết rất ít thông tin nên mong các cụ cùng mổ xẻ để em cũng kiếm một em Seraphim For My System :)

Có cái lạ là truy cập vào trang chủ tại ĐM thì chịu chết :( (để em ngó xem dealer tại Vn đấy mà :mrgreen: )

17. LQMH

LQMH Advanced Member

Thông tin của bác hongcongdh hay quá! vậy khi mua Zensati các bác phải đòi cái C/O, C/Q cho chắc ăn :idea:

18. hongcongdh

C/O có hai hay ba loại (theo incoterm) thì phải, vậy theo bác nếu nó chỉ có C/O nứoc thứ ba ta phải làm thế nào nhể :( Em cũng đang muốn thử Zensati hạng bét thôi tại hệ thống của em, nhưng với mức đầu tư lớn thế cho dây thì phải rất rất cẩn thận ạ :) Còn ko thì nuốt nước miếng nhìn thiên hạ chơi thôi :(

19. LQMH

LQMH Advanced Member

Nếu chơi dòng cao chắc phải chờ Hãng nó xác nhận NPP chính thức rồi hãy chi tiền bác ơi.
    Theo em biết, hiện Zensati về VN theo mấy đường, xách tay, xách. . . có cả; Stealth cables cũng vậy - loạn nguồn và loạn giá :!:
    Em mới thử sợi bét bảng nên chưa sợ "tiền mất tật mang"...

20. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Em nhớ không lầm thì em có đọc một bài viết về Zst , có nói hình như cáp này gốc gác là từ Hồng Kông sao ấy chứ nhỉ ?

21. LQMH

LQMH Advanced Member

Theo cái link này http://www.zensati.com/pages/contact.html thì nó ở bên Đan Mạch và có 1 chú ở Úc bác ơi.

WHERE TO BUY

Australia
    ZenSati Australia PTY Ltd.
    16 Arnold Street
    Killara NSW 2071
    Australia
    /
    /
    /
    USA
    Ortofon, Inc.
    500 Executive Blvd Suite 102
    Ossining, NY 10562
    USA

Viet Nam
    HBL Co. Ltd
    04 Huynh Huu Bac St.
    Ward 04, District 06, HCMC
    Viet Nam

http://www.zensati.com/pages/wheretobuy.html

22. LQMH

LQMH Advanced Member

23. linh99992001

ý em là bao hàm cả ý nghe nhỏ giống bác đó. :D
    Sự phù hợp với dàn thì tự mình đánh giá thôi bác ơi với lại nó phụ thuộc và gu nghe. Zensati em thấy mấy bác đại gia âm thầm chơi ko, em chỉ biết đc một số dàn chơi đồ gryphon thì đc nhiều bác đánh giá rất hay , dynaudio với pioneer exclusive cũng đc nói đến.
    Hệ thống với các buổi triễn lãm nhất là loa avalon thì khó đánh giá đc hết lắm, avalon tương đối khắt khe với setup, cần phải đi kèm với hệ thống xử lý phòng thì mới lột tả đc hết chất âm và ý đồ của hãng. Trước đây Avalon đc kèm với tube traps ASC sau này thì đc kèm với acustica applicata.
    Riêng về sân khấu âm thanh cá nhân em nghĩ nó phụ thuộc phần lớn bởi acoustic phòng và vị trí sắp đặt. :mrgreen:

24. linh99992001

Em có gặp nhà phân phối thì nói dòng zensati angel đc thiết kế cho các bác thích chất âm analog, rất tiếc em chưa đc nghe thử nên ko biết đúng vậy ko. :)

25. hongcongdh

ý em là bao hàm cả ý nghe nhỏ giống bác đó. :D
    Sự phù hợp với dàn thì tự mình đánh giá thôi bác ơi với lại nó phụ thuộc và gu nghe. Zensati em thấy mấy bác đại gia âm thầm chơi ko, em chỉ biết đc một số dàn chơi đồ gryphon thì đc nhiều bác đánh giá rất hay , dynaudio với pioneer exclusive cũng đc nói đến.
    Hệ thống với các buổi triễn lãm nhất là loa avalon thì khó đánh giá đc hết lắm, avalon tương đối khắt khe với setup, cần phải đi kèm với hệ thống xử lý phòng thì mới lột tả đc hết chất âm và ý đồ của hãng. Trước đây Avalon đc kèm với tube traps ASC sau này thì đc kèm với acustica applicata.
    Riêng về sân khấu âm thanh cá nhân em nghĩ nó phụ thuộc phần lớn bởi acoustic phòng và vị trí sắp đặt. :mrgreen:[/quote]

Phòng của em ko sử dụng tube trap của asc hay acustica, chỉ nhờ chuyên gia chuyên cân chỉnh vị trí loa đánh Avalon Time cùng Strumentor hay vô cùng. Vậy mà khi cắm Pre Kondo M7 vào là vứt luôn No1 pre cùng hãng đi, sân khấu, vị trí khỏi nhắm mắt cũng rõ mồn một. Âm thanh cực cân bằng (theo một số bác đã nghe ở nhà bác DHX thì còn hay hơn chơi với VTL+cello+ scarlati). Nhanh hay thì chóng chán vì ko hay hơn nữa, vì thế source Pre và CDP ảnh hưởng rất nhiều đến sân khấu, vị trí, nhưng em cũng ko phủ nhận vai trò của dây và phòng ạ, tuy nhiên dây xịn, phòng xịn, source lởm có nhét gì cũng ko vào.

Share This Page

Loading...