Đừng mất tiền vì thiếu hiểu biết.

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by LeCuong, 11/1/07.

1. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Hôm nọ, em đi tìm mua đĩa DVD có DTS.
    Em ra 1 cửa hàng nọ ở phố Tuệ Tĩnh, theo lời bà chủ thì 100K/ DVD phim DTS và 130K/ DVD ca nhạc. Em tính mua thử 1 cái phim cho gọi là tét giàn. Về nhà đúng là có DTS thật,sau khi dùng tính năng chuyển AUDIO trên điều khiển của cái đầu DVD Pioneer đểu nhà em, đĩa DVD9 ấy đã phát được chế độ DTS ra amply và hình ảnh ngon lành lắm . Sướng ghê vì đã bao nhiêu lâu không mua được đĩa DTS.
    Ấy vậy mà,
    Cũng chỉ tại cái tính năng AUDIO (đừng nhầm với Subtitle nhá, hai nút cạnh nhau) mà em phát hiện ra khoảng 5 cái DVD9 (giá 25K/cái mua ở ĐInh liệt) nhà em cũng có DTS . Lại sướng phát nữa.

Đem so cái đĩa DVD9 mua ở TT với cái DVD9 em mua ở ĐInh liệt. Chịu! Không phân biệt được khác nhau (vì nó cũng là 1 loại mà.)
    Thế thì em cũng không hiểu vì sao ở TT bán với giá trên giời thế nhỉ?
    Đành rằng DTS cũng hơi hiếm thôi nhưng sau khi phát hiện ra rằng, nếu là DVD9 tàu ở ĐInh liệt , cái nào mặt sau có in DTS tức là có DTS đấy!
    cứ 10 cái thì phải 5 cái có DTS. Chẳng qua mình chưa biết chuyển chế độ nghe ở đầu DVD mà thôi.Chú ý là không phải đầu DVD nào cũng có DTS đâu nhé. Kiểu Uy seng là nghỉ đấy, phải khoảng trên dưới 2T thì có DTS.
    Em thấy mình mọc ra 2 cái tai dài trên đầu khi bỏ ra 100K mua 1 cái đĩa DVD9 ở TT (cực bình thường ở ĐL với giá 25K).
    Lại còn chuyện bộ 4 đĩa Audiophile Voice giá 70.000Đ/ đĩa. I chang ở Tự lập với giá 35K/đĩa và vẫn với lời quảng cáo : Đĩa nhà chị là đĩa xịn. Đến chịu! Chém thì chém nó vừa vừa thôi để còn khách lâu dài chứ?
    Có vài nhời gọi là mất tiền xxx chia xẻ với các bác.
    Rút kinh nghiệm nha.

Tags:
  2. b52pig

b52pig Advanced Member

Chắc bác vào cửa hàng nhà ông Khánh hói rồi, ông này trước đây buôn xe máy, giờ chuyển sang buôn đĩa. Các loại đĩa ở đây đắt kinh khủng. Bà vợ lúc nào cũng xoen xoét là đĩa Tàu "xịn" nên bán giá cao, em thấy chẳng khác gì đĩa ngoài chợ Giời.

3. tai-to

tai-to Advanced Member

Khà khà, bác Lecuong không phải là tay mơ trong DIY, nhưng là tay mơ mua đĩa rồi. Chứng tỏ chỉ ham mê máy móc không ham mê âm nhạc rồi , ha hah ahh . Em đùa đấy, bỏ qua nhé.

Em cũng bị lão Khánh hói chăn tương đối, tuy nhiên thời gian đầu lão có bán đĩa chất lượng cao hơn so với hàng chợ. Bây giờ em có mấy cái đĩa cũ của tàu còn hay hơn đĩa xin bay giơ.

4. mmvmm

mmvmm Approved Member

Bác LeCuong cho em hỏi cái địa chỉ cửa hàng ở phố Đinh Liệt với!

Thanks!

5. nguyentiendung

nguyentiendung Approved Member

Tôi cũng dính hai CD ở đấy 70K/cái, ra 12 HBT chỉ 35K, từ đấy cạch.

6. b52pig

b52pig Advanced Member

Em trả lời hộ bác LeCuong nhé. Số 5.

7. quyda

quyda Advanced Member

Em cũng bị nó chém cái đĩa Audiphile Voices. Cạch mặt!

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Em cũng thế, ngày trước đi mua mấy cái đĩa piano ở đấy giá 70K/cái, về thấy hóa ra chỉ là đĩa 35K. Thấy thất vọng..về bản thân và người bán đĩa. Đành nói theo kiểu AQ "lần sau nhá, đằng ấy đừng có hòng lừa tớ...". Nói chung là em nghĩ như thế bác ấy cũng chẳng giữ được khách, bán hàng cứ như săn thú thì chít. :).

9. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Tóm lại là em cạch cái cửa hàng ở Tuệ Tĩnh!
    Làm ăn kiểu chụp giựt , lừa gà thì khó bền lắm.
    Tiện thể, nếu có bác nào trên này quen biết cửa hàng đấy thì nên góp ý cho người ta, cho đọc những dòng review này nhé.
    Thân.

10. nguyentiendung

Lại có kiểu này nữa chứ: khi chọn đĩa, một cháu Oshin nhà quê đặc(xin lỗi các bác ở nông thôn) đứng kè kè sau lưng xun xoe " Chú mua đĩa này đi, hay nắm ạ" :evil: !
    Hết muốn mua luôn.

11. deaf

deaf Advanced Member

Mya quá, em chưa bị chém :D
    Em thì toàn chơi ở Đinh Liệt và Hai Bà Trưng thôi, hàng đĩa cạnh "trụ sở làm việc" mỗi sáng của các bác VNAV nhà mình!

12. cupid

cupid Advanced Member

Có lần em ra đó hỏi: Ở đây anh có đĩa CD của nhóm Il Divo ko? Ông bà chủ ra chiều nghĩ ngợi lục lọi trí nhớ rồi phán: À cái bọn Tây ban nha đó nhà mình không bán, Ở đây chỉ có các đĩa của Anh, Pháp, Ý thôi, ko có TBN nhé. Em xem tham khảo thêm 1 số đĩa thấy mắc quá lượn vội.

13. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Tuệ Tĩnh hả
    cách đây vài năm có vào 1 lần, đĩa cũng y như các của hàng khác mà bán gấp 2-3 lần - vì có mẩu nhựa có chữ "Baja" gì đó :?:

Mình không mua vì tin vào cái mắt của mình hơn là cái mồm của người bán :lol:

14. Melomane

Melomane Advanced Member

Hehehe...

Đĩa đó là Baileys ah. Hôm em xuống HP còn có bác bán đĩa đó cho 1 anh thợ ở huyện lên là 200k cơ. Bảo là đĩa xịn dùng để tét dàn hề hề...

15. tai_trau

tai_trau Moderator

Tình hình này Tuệ tĩnh gay rồi đây. Có bác nào quen thì góp ý với người ta sửa đổi.

16. PeterPan

PeterPan Advanced Member

Bác LeCuong mua ở Tuệ Tĩnh thì đúng ở nhà bác K hói rồi, đĩa bác K hói đúng là xịn (háng D-9 xịn thôi), mua ở 5 Dinh Liệt cũng xịn (18k/ đĩa thôi). Còn xịn thế nào thì chỉ có China mới biết (hàng china cũng nhiều loại lắm). Em thôi mua ở đấy lâu rồi vì: đắt và ko nhiều chương trình.
    Em hay mua ở 10 HBT hơn.

17. Virgo

Virgo Moderator

Vừa mua 01 LP Violon Showpiecies ở số 10 HBT hết 640K. Trong khi đó tại Phong Hải ở HBT hét giá 850K !!!!!
    Đúng là bây giờ giá cả loạn cào cào lên hết cả, AE không để ý 1 tẹo là mất tiền oan.

18. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Bác ơi DTS hay Dolby Digital thì cũng bình thường thôi mà, đĩa DVD copy từ bản gốc ra đều có thế cả mà, chỉ cái nó bỏ phần bonus track trên đĩa DVD đi thôi

19. nguyentiendung

Theo tôi DTS hoặc DD chỉ tốt khi nó được ghi chuẩn trên DVD, còn chất lượng ghi kém thì thua cả 2.0 PCM.

20. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Em nói bóng gió thôi, cụ thể ở 25 Tuệ Tĩnh thì ai chả biết! :D
    Hôm qua vửa làm bộ Chúa nhẫn 3 đĩa đôi x 50K/bộ tại đinh liệt, DTS ầm ầm, hình cực đẹp.
    Nghĩ đi nghĩ lại mình đúng là gà.
    Mịa!

21. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Theo em thấy thì DVD9 có nhiều loại đấy bác, Tầu khựa mà, hàng biên giới, hàng cty, (khác nhau từ vỏ đến đĩa)... Không phải cứ có DTS thì là xịn, đĩa xịn $30 cũng mấy khi có DTS đâu.
    Hàng Khánh hói trừ khi bác quen, còn thì khách sẽ khó chịu với thái độ người bán.

22. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Khiếp nhỉ. Buôn đĩa mà cứ như là hàng quốc cấm ấy.
    Cứ khách hàng thì phải là thượng đế, mọi nơi mọi lúc. Cái nhẽ đấy làm được thì mới giàu nhanh được. Và vấn đề nữa là phải biết mình đang bán cái gì chứ? Bán xe đạp mà lại cứ quảng cáo và bán giá Dream thì khó lém.

23. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Em vừa đọc bên ( Jazz Cafe Show ) thấy nói 18K một tách Cafe để ngồi nghe nhạc thấy xót quá !
    Điều này thiết nghĩ cũng phải đưa vào topic của Bác LeCuong để cảnh báo cho mọi người !
    Chết thật 8K/ly cafe em đã thấy đắng rồi !

24. Jazzlover

Jazzlover Advanced Member

Tôi vốn không thích can thiệp vào chuyện làm ăn của người khác nhưng cũng phải góp 1 tiếng nói là rất nhất trí với ý kiến của bác Lê Cường. Hồi trước cũng có lần tôi qua chỗ đó, mua xong 1,2 chiếc CD thì ngó thấy trong tủ kính có bày vài chiếc đĩa than trông cũng hợp nhãn nên hỏi chơi xem giá bao nhiêu, ông chủ nói 20$, mình hỏi lại là đĩa mới hay đĩa đã dùng rồi (vì nhìn trong tủ kính không rõ), hắn trừng mắt nhìn mình rồi nói "ông này có lẽ chưa bao giờ chơi đĩa than hay sao mà hỏi vậy...". Tôi chán quá hết muốn nói luôn, chả nhẽ lại trả lại mấy chiếc CD vừa mua, từ hôm ấy không bao giờ quay lại đó nữa. Thế mới biết cái văn minh thương mại nó quan trọng biết nhường nào!

25. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Sở dĩ ông ấy "bóp cổ" được mọi người chẳng qua là ae nhà mình hay khoái chữ "xịn" (ở tàu gọi là hàng cực phẩm). Cứ đắt mới là "xịn" thế mới chết người chứ. Em cũng một lần nghe ae giới thiệu ở 25 Tuệ Tĩnh bán đĩa "xịn" lắm, em có ghé qua. Sau khi xem xét một hồi thấy mỗi cái vỏ đựng đĩa là có vẻ "xịn", còn trong ruột thì hệt như ngoài chợ mà giá thì ... eo ơi ... khiếp quá, em cài số dzee ... từ bấy đến giờ có đi đường Nguyễn Đình Chiểu thì lên tận Tô Hiến Thành mới rẽ, bỏ qua phố Tuệ Tĩnh. Thế mới biết xưa các cụ bảo : " Yêu ai, yêu cả đường đi. Ghét ai, ghét cả tông ti họ hàng." kể cũng đúng các bác nhẩy...!

Share This Page

Loading...