Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. Planets

Planets Advanced Member

Đồng chí qua nhà hay cơ quan để mình còn liệu. Hiện giờ các thứ đang để ở nhà. Trước khi đến nhớ gọi điện.

2. BachDuong

BachDuong Moderator

Thôi thì đằng nào bác Macao cũng một công chạy xe lên Biên Hòa, tiện thể bác có mua cho bác Class A thì giúp em luôn một đôi choke quân sự từ 5H-20H/ 150mA-300mA được không? Cảm ơn bác trước!

3. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Trạm cấp cứu Phía Nam thông báo :

đã có 4 con tụ 220uF/385V SIEMENS

Biết làm sao đây :cry: :cry:

4. ClassA

ClassA Moderator

Cám ơn các bác, hôm trước cái bài post em tưởng không lên đến forum được nên không biết các bác trả lời. Em có hỏi bác Phinam nhưng bác ấy bảo chưa có giá. Hay là bác Rùm tiêm cho em một liều 5H/250mA cho qua cơn ngắc ngoải, sau này vợ em bớt dại, con em nó khôn em có nhiều thời gian sẽ tự tiêm theo mẫu của bác. :roll:

5. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Tiếp lời Bạn Class A

1. Dạo này Cty bận rộn quá , chắc sau Tết DL may ra mới rảnh .

2. Nếu có vật liệu ( Fe cho choke ) thì sẽ "tiêm" cho bạn cùng Quang minh luôn , thế là 2 em EL34 . Để đạt 5H chắc là Fe phải lớn rồi , chắc phải Fe26 nhỉ ?

bạn TeaBlue đâu rồi ??

6. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em cần :
    -02 tụ 47mF/350V->450V
    -04 tu 100mF/450V
    -02 trở chỉnh hum (loại 50 Ohm)
    Bác nào hay dạo Nhật Tảo thấy là quơ liền hộ em.Thanks

7. Royal

Royal Approved Member

Em xin 1 thẻ bệnh nhân, chả là cái NS1000M của em 1 bên loa trung nó bị ốm, nghe tiếng Pianô cao cao là nó cứ vỡ vỡ, tiếng ko gọn, lắng nghe kỹ rất khó chịu. Xin bác sĩ ( đặc biệt các bác nào đã chữa bệnh này rồi) bắt mạch kê đơn cho em với!!!
    Em xin đa tạ!!!!

8. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

47uF : không nhất thiết theo mạch chỉ dẫn, nhờ bạn lượn Nhật tảo mà kiếm mấy em 100uF/250 đấu nối tiếp nha .

100uF : cũng vậy, mua tụ 220uF mà đấu nối tiếp .

Y tá trực ban kính báo !

9. nvduybom

nvduybom Advanced Member

hi..hi, thì anh bảo dùng 1 em ( không nối tiếp,//) thì tốt hơn với lại cho bớt rối . Nên trước mắt cứ kiếm thử, ko có ta chuyển sang phương án 2.

10. MinhPT

MinhPT Moderator

Chào bác,

Em chưa gặp cái NS 1000M nào bị bệnh vậy, nhưng đã gặp nhiều loa bị như vậy: với lý do: mạch phân tần hỏng, nó hỏng thế này: con tụ nối song song với loa trung chết, coi như không có tụ dập tần số cao, tất cả tiếng treble cứ chui vào làm vỡ tiếng loa trung.

Với loa con trung Dome của NS1000M của bác thì bị cả 2 bên hay chỉ 1 bên? Nếu bị cả 2 thì phải tháo check cả mạch và loa. Nếu bị 1 bên thì bác thử đổi 2 cái với nhau xem sao!

Con này quí nhất là cái màng loa trung đấy, nó mà rách thì vứt luôn.

Bác thông tin thêm để anh em cùng xem,

MinhPT

11. Teablue

Teablue Advanced Member

Trường hợp loa của bác gọi là loa bị xệ côn(cuộn dây động). Nguyên nhân là do phần nam châm hơi bị rỉ sét hoặc viền loa và màn nhện bị lệch.
    Cách làm :
    -Xả mối hàn hai cái râu tại trạm củ loa
    -xả keo màn nhện và viền nhún
    -vệ sinh phần nam châm bên trong
    -dán keo lại ,canh sao cho hết chạm

Chú ý : dùng dung môi xả keo thích hợp ,dán lại bằng keo X66

Vậy thì đem ra thợ chuyên làm loa thì an toàn và yên tâm hơn. Ờ mà bác kiểm tra luôn loa Bass(sau khi đã tháo loa Mid) nếu còn rè thì loa bass cũng bị xệ

12. Royal

Royal Approved Member

Dạ báo cáo bác MINHPT, chỉ bị 1 bên thôi ạ. Em đang tính đổi 2 bên xem thế nào, nhưng khổ cái là cẳt cái loa trung ngon ra ko nỡ. Thế mới chán.
    Nói vậy chứ em vẫn sẽ đổi xem sao. Nếu vẫn bị thì chứng tỏ nó hỏng cái tụ dập tần số cao như bác nói rồi.
    Bác Trà Xanh ơi, cám ơn bác đã bắt mạch, nếu làm thì em phải mang ra thợ chứ em thì chịu rồi.
    Tóm lại theo các bác thì đều có thể chữa được, ko phải trọng bệng phải ko ạ. Để nhà em còn mừng :lol:
    THôi để em làm rồi sẽ báo cáo các bác ngay!!!

13. Royal

Royal Approved Member

Bác Trà Xanh ơi, xệ côn có phải là sát cốt không ạ???

14. Teablue

Teablue Advanced Member

Sát côn là do xệ côn đó. Xệ bên nào là sát bên đó
    Tóm lại sát côn hay xệ côn là cạ côn giữa côn(cuộn dây động) với nam châm

15. ClassA

ClassA Moderator

Theo em nếu để loa hoạt động đến lúc bị hiện tượng đó rồi cắt điện, lấy tay ấn nhẹ vào màng loa để xem chuyển động của nó có bị vấp nhẹ ở đâu không là có thể kết luận loa bị sát côn.

16. Royal

Royal Approved Member

Dạ báo cáo bác ClassA, đây là loa trung dome có rọ sắt bọc ngoài nên ko ấn tay vô được. Hơn nữa nếu đúng là sát cốt thì em có thể nghe thấy tiếng nó hơi khọt khẹt khi mở nhỏ (vì nó hoàn toàn là âm thanh do ma sát cơ học gây ra).
    Trường hợp này của em, em nghiêng về giả thiết của bác MinhPT, rất nhiều khả năng nó bị lỗi tụ ở phân tần. Em sẽ lắp củ loa bên kia sang rồi sẽ báo cáo kết quả với các bác.
    Cám ơn các bác đã nhiệt tình bắt bệnh cho loa của em.

17. PhiNam

PhiNam Advanced Member

Em xin lổi mấy bác thật nhiều , 4 cục choi dầu Chicago 10H/200mA đả xuất ngoại đi Thái lan rồi. Em chỉ còn giử lại được có một choi dầu Chicago 10H/150ma và còn một choi giống tri số như cái Chicago nhưng là loại thương , còn choi cho pre thì em còn . Kính báo các bác được biết

18. nguyenvu

nguyenvu Advanced Member

Nhờ các bác sĩ

Em dùng chú Music Angel 300B, mấy hôm nay bị đổ bệnh, mong các bác chỉ giáo:
    Hiện tượng: một kênh bị tiếng nổ bụp bụp, tần số 1 bụp/1 giây.
    Nếu chuyển từ CD sang AUX thì hết.
    Cảm ơn các bác trước.

19. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Re: Nhờ các bác sĩ

rất tiếc là em không đủ kiến thức để trả lời, chắc phải chuyển lên tuyến trên, nhưng trước tiên có vài lời :

1. Đổi giắc input ,
    2. Đổi đèn tiền khuếch đại .

Cái input selector của Music Angel chuối lắm, em đã dùng 845 rồi, sau đó dùng phần selector và vulome để lắp 2A3 mà cuối cùng phải bỏ hết .

20. ClassA

ClassA Moderator

Bác chuyển CD sang Aux mà hết thì ampli của bác chỉ bị từ phần selector trở về CD input thôi. Không hiểu đường CD input của bác có qua tầng preamp hay tụ trở gì không, nếu không thì bị ở cái selector rồi.

21. Royal

Royal Approved Member

Dạ em xin báo cáo các bác là em đã đảo 2 củ loa trung rồi. Kết quả sau 1 ngày nghe thử là củ ngon vẫn ngon, củ lỗi đở lỗi hơn 1 tí.
    Vậy có thể kết luận là do củ loa chứ ko phải do tụ phân tần ( em rất cám ơn bác MinhPT). Xin các bác cho em phác đồ điều trị với ạ!!!
    Em xin cảm ơn các bác!!!

22. Planets

Planets Advanced Member

Bác thử xem lại xem đã đấu đúng cực chưa? Ngoài ra có trường hợp củ loa vẫn còn nguyên nhưng bị chảy mất dung dịch giải nhiệt ferrofluid cũng có thể ảnh hưởng đấy.

Ngoài ra có thể mở bộ phân tần 2 bên ra so sánh xem thế nào. Có lần có một bác mua 1 đôi loa về mà mở ra 2 bên phân tần khác hẳn nhau. 8O

23. Royal

Royal Approved Member

Em sẽ kiểm tra lại các cực dây loa như bác nói, mặc dù khả năng nhầm là rất nhỏ. Còn phân tần thì lúc đầu em cũng lo nhưng thay củ ngon vào vẫn ngon thì em cũng yên tâm.

Khả năng em sẽ ôm củ loa đi bảo dưỡng. Em xin các bác cái địa chỉ ông lang nào tin cậy ở HN với ạ. Em biết Phong Lò Đúc nhưng bác này làm hơi lâu, phải để loa vài ngay ở đó nên sốt ruột lắm.
    Mong tin các bác!!!

24. Tuananhmaungo

Tuananhmaungo Advanced Member

Hỏng loa Jamo D830

Em có ông bạn có đôi loa này bị côn trùng nó bậy vào nón loa(bị 1 bên)lâu ngày do bật nhiều,đôi khi bật to nên hôm nọ nó bục ra tiếng nghe không ra gì nữa vậy kính mong các Bác chỉ bảo nên sửa như thế nào hoặc ở đâu có chỗ bán củ loa này ạ?
    Xin cảm ơn các Bác.

25. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Re: Nhờ các bác sĩ

Bác thử nhìn kỹ xem con selector này chuyển trực tiếp hay chuyển bằng rơle ??

Nếu chuyển qua rơle thì nguồn nuôi con rơ leyếu là nó chập nhả đó và sẽ gây ra tiếng bụp giống như mình chuyển mạch bằng tay. Lúc này phải sửa mạch rơle mới là trị bệnh tận gốc.

THUYLT

Share This Page

Loading...