10 Bước Đơn Giản Để Sắm Một Bộ NGHE-NHÌN

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Aries, 17/1/06.

1. Phongpk

Phongpk Advanced Member

Em đang bắt đầu setup bộ giàn của mình, khởi đầu lại mua CD. Thế là ngược với điều 8 rồi phải ko các bác :?:

2. thangvc

thangvc Advanced Member

Hix Tôi còn tệ hơn Bác nữa, như Amp. vô địch nói: ầm ầm vác tiền ra mua, mua xong nghe không được lại ầm ầm vác tiền ra đổi chịu lỗ về nghe tạm được rồi lại chuẩn bị "đốt tiền" tiếp vì cái tôi bây giờ mới chịu đi đọc thông tin, rút kinh nghiệm (mỗi kinh nghiệm nào cũng có giá hệt Bác ạ...)

3. duytuanhp

duytuanhp Advanced Member

Đọc toppic này em mở mang được nhiều quá... Cảm ơn các bác nhé!

4. giarau999

giarau999 Advanced Member

Để học phí giảm em chọn mua ở các cửa hàng dể tính và món hàng có thương hiệu nhiều người biết vì khi đã chơi thì thường là muốn nâng cấp.Khi đó ta dễ thanh lý.

5. duytuanhp

duytuanhp Advanced Member

Em nghĩ, tìm được cửa hàng nào mà nhập lại đồ đã mua thi minh sẽ có nhiều cơ hội nâng cấp các bác nhỉ.. :D

6. hcnghia

hcnghia Advanced Member

Re:

Các bác cho ví dụ trường hợp này được không để ae mới còn né!

7. newbi

newbi New Member

Bài này của bác hay quá rất thích hợp cho các anh em mới chập chững tìm hiểu như em

8. CD650_mkii

CD650_mkii Advanced Member

Re:

Ngày xưa mà em đọc đc mục này có fair ko mất tiền oan ko. Sau một hồi thương đau em rts ra kinh nghiệm là " ko nghe những j các bác trên này nói, chỉ tin vào tai mình thôi " :mrgreen: Em nói hơi " nông dân" mong các bác bỏ qua :roll:

9. Changhieugi

Changhieugi Advanced Member

bước 11 :
    canh me audiofile nào có máu đá banh + đê lồ .có bữa ôm dc cả bộ audio giá cực đẹp :mrgreen:

10. toannh2

toannh2 Advanced Member

Ai cũng đã từng mua thử cái nọ và thay cái kia, hi, cũng là thú vui.

Nhiều người (trong đó có mình) cứ xem các forum thấy đánh giá bình luận ví dụ 1 cái amp hay và được đánh giá rất cao (rất hay trong tầm tiền và tên tuổi, có khi là giá xuất xưởng vài nghìn $, hay là ruột gan gấu chắc là hay đây! hi,...), vậy là khuôn về thử, xong không hợp với loa chẳng hạn lại đổi loa,... cứ như thế.

Có lần 1 bác thợ khuyên mình là tìm loa trước, loa phải hợp tai mình trước, rồi bác ấy sẽ tư vấn ghép amp gì đánh với loa đó hay.

Nói thì nói thế, nhưng hiểu ra thì đúng của nó nó phải là cả bộ CD-Amp-Loa-dây dợ đấy. Làm sao cân nhắc trong đầu 1 bộ hoàn chỉnh là gì và ngân sách bao nhiêu rùi hãy tính, tránh bị khập khiễng và thiếu cân đối đầu tư trong 3 thứ CD-Amp-Loa.

Có điều chuyên gia họ khuyên bước 1 là tìm loa cũng có cái lí (theo mình được hiểu là nghe gu gì thì sắm loa đó) đồng thời ở chỗ mua Amp và CD dễ hơn mua Loa!

11. toannh2

toannh2 Advanced Member

Re:

AC3 làm gì bác, bác n/c nên làm Receiver DTS 5.1 luôn

12. cafesound

cafesound Advanced Member

10 bước theo bài bác chủ thớt post đọc thì cũng hay, nhưng cũng chưa sát thực tiễn lắm. Theo em chỉ cần giản tiện thành 4 bước sau:

- Bước 1. Gom tiền. Không có tiền thì không sắm được gì cả.
    - Bước 2: xác định gu nghe. Nếu ầm ầm ào ào pop rock thì chỉ cần mua ào ào cũng được. Thông thường ai cũng phải nghe qua pop rock một thời gian rồi mới chuyển sang nghe jazz, classic... là thứ âm nhạc tinh tế hơn.
    - Bước 2. Xác định đồ hay trong tầm tiền. 2tr nên mua gì, 3tr nên mua gì, 4tr nên mua gì... Bước này đòi hỏi thu thập thông tin rất nhiều. Tuy nhiên càng có nhiều kênh thông tin sẽ càng loạn. Các bác newbie sẽ ngập trong thông tin mà không biết mình cần mua gì nữa (chưa chơi đã tẩu).
    - Bước 3. Thích đồ gì rồi thì tìm chỗ bán. Vnav chính là cẩm nang mua sắm. Bám vào vnav là có tất. Muốn ngon bổ rẻ thì xem ai chán xin mua lại (vào mục rao vặt trên vnav), muốn an toàn hơn nhưng đắt hơn thì vào các shop. Các shop cũng có những món bán rẻ ngang người chơi. Để mua được phải rình, ngồi ôm máy tính cả buổi để nghiên cứu. Nghiệp chơi nó mệt mỏi ở chỗ đó!
    - Bước 4. Chơi. Không ai mua 1 lần là chơi được mãi mãi. Sẽ sớm chán bộ mua đầu tiên. Nhưng khi chơi các bác newbie phải tìm hiểu xem bộ của mình hay chỗ nào, dở chỗ nào. đồ của mình yếu chỗ nào, mạnh chỗ nào, phòng của mình cần fix chỗ nào, khi đổi chác đồ khác sẽ hơn chỗ nào... Vừa nghe vừa tìm hiểu, em nghĩ đấy mới gọi là chơi. Chơi đồ cỏ cũng là chơi, đồ lớn cũng là chơi. Chứ nếu thấy người khác khen hay thì ôm về, thấy có người chê dở lại vội bán đi... thì phải trả học phí nhiều lắm.

13. Mike

Mike Advanced Member

Em thấy bác rất thực tế :). Em chơi kiểu khác là em mua ampli trước, rồi CDP để hợp với amp, xong rồi loa, rồi mới dây tín hiệu và dây loa ạ. Có lẽ nhiều người nói bị ngược nhưng em đã xác định dòng nhạc và tầm tiền rồi mới làm như thế. Em thích chữ ký của bác Emotions là sướng tai mình là được, không ganh đua. :D
    Kính các bác.
    Thân

14. sound absorbent

sound absorbent Advanced Member

Theo mình, điều đầu tiên nên là (điều cuối ) VNAV - Mạng nghe nhìn VN. Vì sao? vì mỗi khi tìm hiểu chuyện gì thì ai hầu như đều google hay internet hết. VNAV thì tìm thấy nhiều lời khuyên và phong phú hơn cả 1, 2 người bạn. Ít ai có nhiều thông tin như 4rum. Còn tiếp theo vẫn là trật tự bác Aries đã nêu

15. truc123

truc123 New Member

Chào các bậc tiền bối , cá bác lão thành cách mạng em chỉ mới tham gia 4r khoảng độ 15 ngày mấy tiếng đồng hồ mà củng chừng ấy thời gian em dạo trên 4r vậy mà muốn tẩu hỏa nhập ma rồi mai đây o biết nó vật cho ra cái loại nào đây hy vọng toàn vẹn nguyên thây
    Chuyện là như tế này hiện em củng đang chơi món củng thuần túy lắm đó là chơi mô hình tàu đktx nhưng củng có chúc tâm hồn thích âm nhạc mà sở thích âm nhac của em là nghe mấy bản nhạc nhẹ và sắc xô đặc biệt là kennyG tuy nhiên lâu lâu thay đổi o khí củng làm vài bản vũ trường cho nó vui nhà vui cửa nói chung là 3 môn phối hợp và quyết định tậu một bộ trong tầm quỹ đen là 12t vừa rồi có nhờ thằng bạn củng có chúc kiến thức âm nhạc ( theo ý mình nghỉ như vậy vì mình o biết gì mà ) và củng mua được 1 bộ loa cây jbl xe5 , am denon 1080R
    Các bậc lão thành vnav thấy hai món đó ghép với nhau có hợp o vậy và cho em biết một chúc ít về chất âm của hai món đó để em có biết chúc ít tính tình của hai cô vợ mới cưới này à mà phòng tân hôn của hai cô vợ mới cưới này là 5m x 8m nha mấy anh vì phòng khách và bếp liên thông với nhau mà .
    Cám ơn mấy bác tư vấn dùm em

16. HrLee

HrLee New Member

Đúng là mới vào 4rum, đọc ngay bài này đã thấy bắt đầu "chuếnh choáng"... hy vọng tình hình sẽ được đổi khác. Rất cảm ơn các bạn đã cho những kinh nghiệm tốt.

17. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Chính xác đó bác , em chỉ bổ xung thêm là tốt nhất hãy đi nghe nhiều vào trước khi quyết định nhảy vào dòng loa nào. thành ra có lúc rơi vào tình cảnh kiếm được con Trâu đã khó, kiếm được cái dây thừng còn khó hơn

18. garung

garung Approved Member

Topic rất hay, thanks bác

19. buidoimiennui

buidoimiennui Advanced Member

Minh nghiệm của em là " Loa càng nặng càng ngon " :mrgreen:

20. nhacvang1

nhacvang1 Advanced Member

Đúng là kiểu gì cũng phải mất học phí, mà có mất học phí thì mới khôn lên được. Tuy nhiên lời khuyên của các bác tiền bối cũng không thể thiếu.

21. phataudisgn

phataudisgn Advanced Member

Theo em thì mới chơi thi nghe nhìn chơi chung.
    Khi pro` rồi thì nghe riêng, rồi nhìn riêng. Đúng không các bác

22. moigot

moigot Advanced Member

hãy đi nghe nhiều nơi học hỏi cách nghe của nhiều người,rồi tích lũy kiến thức và sàn lọc,sát định gu nghe của mình,cuối cùng mỡ túi ra,nếu được sự hổ trợ từ hậu phương thì còn gì bằng.

23. Aries

Aries Advanced Member

24. tamdosaigon

tamdosaigon Advanced Member

Re:

Chào bạn,
    Theo cảm nhận của mình thì CDP Teac 10 nghe khá khô khan, không được mượt mà ngọt ngào cho lắm. Bạn thử ghép với Teac 8 hay Teac 10SE xem. Theo mình 2 con này tiếng mid sẽ ngọt ngào mềm mại hơn. Thân.

25. audiotalkmore

audiotalkmore Advanced Member

Re:

Theo em việc phân biệt âm thanh giữa các CD ngang cấp với nhau điều thiết yếu là phải được test cùng 1 CD, cùng 1 phòng nghe, cùng 1 lúc & cùng trên 1 bộ dàn, tốt nhất là 2 CD giống hệt nhau cùng nhấn nút play 1 lúc & switch qua lại để nghe âm thanh phát ra từ cùng 1 bài hát từ 2 Cdp, như thế việc ra quyết định lựa chọn sẽ chuẩn xác nhất. Vì thực tế có quá nhiều cảm tính từ những đôi tai khác nhau các Bác ah

Share This Page

Loading...