10 Bước Đơn Giản Để Sắm Một Bộ NGHE-NHÌN

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Aries, 17/1/06.

1. AnhNguyen75

AnhNguyen75 Advanced Member

Nếu không muốn đi sâu thì nên chơi bộ dàn AIO (All In One) => đồng bộ, gọn gàng, giá tiền vừa phải... Tầm 10 triệu thì quất bộ BOSE ACOUSTIMAS gồm một cục Sub điện + 4 loa con, về nhà chỉ cần cắm DVD có sẵn là vi vu từ phim tới nhạc rồi bạn, POP và nhạc đỏ thì cần độ hoành tráng mà cái này BOSE ok rồi.

2. doidaukhotm

doidaukhotm Advanced Member

nếu thích nghe loại nhạc gì, nên ra các hiệu audio ghép thử, nếu vừa ý, hợp với kinh phí của mình thì múc luôn về nghe :lol:

3. cuongpc8x

cuongpc8x Approved Member

Chào tất cả mọi người. Hiện mình đang có nhu cầu mua một bộ dàn mini nhưng do là newb nên về kinh nghiệm mua bán và kỹ thuật không có. Xin được mọi người chia sẻ ít kinh nghiệm về vài vấn đề:
    1. mình hay nghe nhạc trữ tình và nhạc trẻ thì nên mua loại dàn của hãng nào ( giá khoảng 2.5m đổ lại nhé )
    2. xin địa chỉ mua hàng uy tín ở hà nội, hỗ trợ kỹ thuật tốt một chút
    thân.

4. chiclothe

chiclothe New Member

thế mới là cuộc sống .nên ra các hiệu audio ghép thử, nếu vừa ý, hợp với kinh phí của mình thì múc luôn về nghe

5. Pham Dua

Pham Dua Approved Member

Để có thêm thông tin cho cái sự nghe chuối của mình, lúc trước mình mua dàn mi ni Denon F88 về bỏ phòng ngủ, thử bỏ phòng khách nhưng nghe không vào đâu mấy bác à. Giờ muốn đầu tư cái cho phòng khách. Nhờ các bác hảo tâm tư vấn giúp. Em tìm trên diễn đàn nhưng cũng chưa thông được các bác à. Thông tin nhà em như sau:
    - Phòng khách 3,3x12.5= 41.25 m2, thông cửa 2 đầu.
    - Em thích nhạc trữ tình và nhạc trẻ nhẹ.
    - Kinh phí <20 chai, kinh phí tối đa thế nhưng cũng xót lắm, các bác nhẹ tay tí để tiết kiệm chừng nào hay chừng đó.
    - Em hay nghe nhạc từ iphone qua bluetooth nối vào ampli, tuy chất lượng tệ hơn nhưng tiện, kho nhạc trực tuyến nhiều.

Mong các bác cho ý kiến

6. ha_nt2108

ha_nt2108 New Member

Em mới gia nhập diễn đàn mong các bác chỉ giáo, em là dân không có kiến thức về âm thanh nên nhờ các bác tư vấn cho em cần mua 1 bộ âm thanh để nghe nhạc và xem phim bình thường khoảng từ 10-15tr, có gì các bác chỉ giao cho em nhé

7. ha_nt2108

ha_nt2108 New Member

Re:

EM đồng ý với bác này, các bác có kinh nghiệm hoặc mod xây dựng bộ âm thanh theo mức tiền: 5-7tr, 7-10tr, 10-12tr, 12-15tr. 15-20tr để những người như em có sự lựa chọn tùy theo giá tiền, em đọc mấy bài trên này mà đã tẩu hỏa nhập ma rồi

8. khucthuydu208

khucthuydu208 Approved Member

Nhờ các bác tư vấn Loa Bose 301 V và Loa Boston Audio ba-452v cái nào nghe nhạc hay hơn?????
    Thanks

9. Datthuaudio

Datthuaudio New Member

Đúng Là một nơi chia sẻ hữu ích về âm nhạc .

10. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Re:

Cùng ý kiến với bác này, e cũng là lính mới, cũng có sở thích nhạc nhẽo. Nhưng kinh nghiệm chưa có. các bác nên cho ý kiến về 1 vài bộ các bác đã phối ghép thành công, giá cả của từng loại cũng như nơi bán uy tín ạ, để những ae mới có cái nhìn rõ nhất(trong khả năng của mình) về vấn đề mà mình đang quan tâm. Cám ơn các bác. Mong nhận được hồi âm sớm.

11. audio_patient

audio_patient Approved Member

Kinh nghiệm mình trước khi sắm dàn nghe nhìn phải chịu khó làm quen với anh em đi trước để nghe thử

12. caigoc

caigoc Advanced Member

Re: Re:

Vừa rồi em đc biết ông anh dư ra 1dvd và amply nên ráp cho thằng em rể bộ khoảng 11t

Cd Dvd pioneer: 2.5t
    Amply ONKYO A-701XD: 3t
    Loa Mission ms25i: 4.5t
    Dây loa và tín hiệu: 1t

Tổng thể đánh khá tốt, e và ông a cũng bất ngờ vì vô tình ghép đại, dvd và amply lúc đó có sẵn. Lưu ý, tất cả những món kể trên là e và ổng đểu mua online, hoàn toàn không đườc nghe hay sờ thử :eek:

Vài dòng chia sẻ ae tham khảo, đến nay em tạm kết luận là em thực hiện khá tốt Bài đầu tiên của chủ topic, cộng thêm chút may mắn :wink:

13. tangbatu

tangbatu Advanced Member

Cảm ơn bác đã chia sẻ những kinh nghiệm rất bổ ích

14. tuan_ipad2

tuan_ipad2 New Member

Em cũng đang phân vân định mua con loa zu omen này mà không biết chất âm ra sao, thấy độ nhạy loa rất cao 98db lận, anh ở cửa hàng có ghép thử với denon đầu 2020 kéo không ra tiếng sợ thật, em tưởng độ nhạy cao thì dễ kéo chứ nhỉ, hay do con này thùng kín, trở kháng của loa rất cao 12om, bác nào dùng qua cho vài dòng chia sẻ với, em kết hình thức con loa này quá

15. rock123

rock123 Advanced Member

Re:

Em sẽ ghi nhớ 5 điều bác dậy .

16. rock123

rock123 Advanced Member

Ơ ..em làm hoài mà chưa quen đc bác nào . Cũng may CHộP đc bác đối diện nhà . Mừng huýnh :lol:

17. giacuong

giacuong Advanced Member

Cám ơn vì bài viết hay và bổ ích cho newbie như mình.

18. Anhduckt

Anhduckt Approved Member

Bài viết hay và ý nghĩa. Cám ơn bác đã chia sẻ. :D

19. Joseph Khuong

Joseph Khuong New Member

Em mới tham gia diễn đàn vì mới bước chân vào sàn Nghe - Nhìn. Tình hình là thế này, phòng em rất nhỏ (cỡ 11m² thôi), em xài vách ngăn 2 bên, và 2 bên còn lại là tường, nhà em đổ tấm giả. Ông anh mới cho e bộ A/V Receiver của Yamaha (model: RX-V 563 đời 2008) và em đã phối ghép như thế này: 2 Floorstanding Speakers của Yamaha (model: NS-8390 - em dùng làm Front Speakers), 2 loa Bose (model: 301 Series IV) dùng làm Surroundback. Mới đây, em có sắm thêm bộ Yamaha (model: NS-P150) gồm 3 loa: 2 Bookshelf Speakers - dùng làm Surround và 1 Center Speaker - dùng làm Center), em còn xài thêm 1 Subwoofer của JBL nữa ạ. Các bác thấy phối ghép như vậy có được chưa ạ? Em thì chỉ xem phim DTS 5.1 trên MacBook Pro w Retina nên phải mua thêm 1 cọng cáp Optical và đầu Adapter Minitoslink để ra được âm thanh DTS 5.1. Sẽ mua thêm TV để thưởng thức phim và Model em đang nhắm là Sony 32-W700B (vì phòng nhỏ). Mà nghe người ta nói Bose xem phim dở lắm thế là em không xài cặp Bose nữa mà để ở ngoài cho mấy đứa em nó hát Karaoke. Các bác cho e ít kinh nghiệm khi phối ghép với ạ, và em có nên mua thêm chân loa để giữ 2 loa Surround không? Em xin cám ơn các bác.

20. cafesound

cafesound Advanced Member

không gian này quá nhỏ cho nên bác setup hệ thống 5.1 cũng không giải quyết được gì, hiệu ứng dts ko ăn thua, hơn nữa sub sẽ làm phòng bác ù ì rất khó chịu. bác nên xem lại và đầu tư 1 cặp bookself nhỏ thôi, xem film muốn setup hoành tráng thì phòng ít nhất cũng phải 20m2
    chúc bác vui vẻ

21. hellomotoman

hellomotoman Advanced Member

Em đi đúng hướng dẫn đủ 10 bước và giờ đang ở bước thứ 11 là: đóng học phí :mrgreen:

22. longbinhdinh

longbinhdinh Approved Member

Các ae tư vấn dùm e:
    E đang nghe nhạc bằng bộ Onkyo FR-9GXDV với loa Onkyo D-9GX.bây giờ e muốn mua sub điện phát triển thành dàn 5.1 để xem phim.vậy e nên chọn sub 5.1 hay 3.1,e chỉ khoái Onkyo,và giá trên dưới 2triệu thôi vì e là công nhân.
    cảm ơn ae nhiều!
    cho e xin hỏi thêm, dàn e đang sử dụng khi nghe cd mở từ 65/80(maximum volume) thì loa rè như hụt hơi, không biết bcó phải biến thế nhỏ quá không!mong ae tư vấn dùm e!

23. longbinhdinh

Attached Files:

24. longbinhdinh

Đây là biến thế e đang sử dụng.nếu cái này nhỏ thiệt thì e phải mua biến thế khoảng bao nhiêu A.

25. hanson

hanson New Member

Các Bác cho em hỏi: Có thể lắp thêm sub cho ampli đèn được không?

Share This Page

Loading...