Allison Acoustics Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by eng.tuananh, 3/8/09.

1. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Mr. Roy Allison - người sáng lập ra Allison Acoustics khi đã ngoài 70 tuổi, sau khi từ bỏ các vị trí quan trọng nhất tại Acoustics Research (AR). Do vậy ta sẽ không ngạc nhiên khi chất giọng của Allison & AR giống nhau rất rất nhiều!!
    Em xin mạo muội lập topic này để anh em sử dụng AA giao lưu!
    Em có cặp AL 125 còi - loa 3 đường tiếng, 4 driver, ghép với amp RFT SV3930, phần em cảm nhận như sau:
    + Nhạc vàng nghe rất ổn, đều cả 3 dải, đặc biệt dải trung rất ổn, ban đêm nghe thì thôi rồi... không ngủ được các bác ạ!
    + Rất hợp với thể loại vocal
    Em cũng mới nghe được thời gian ngắn, chưa nghe được hết các thể loại, khi nào kinh qua em báo cáo sau!
    Bác nào cùng hội cùng thuyền thì giao lưu cho anh em cách phối ghép, loại nhạc phù hợp, dây nhợ lằng nhằng... nhé!
    Em xin post cái ảnh! Kiểu dáng hơi lạ đời, xấu xí, bẩn bẩn...

Tags:
  2. eng.tuananh

Em xin trích bài của bác "Quạ già" (không biết có mất tiền bản quyền hay không :D)
    ôi với Allison Acoustics - Allison One

Đến với Allisone cách đây chừng 8-9 năm với cặp mở đầu là Allisone Three - A3 (đã quấn lại cặp tép) với giá trao đổi là 01 cặp Celestion SL12Si (98% - chỉ thiếu xốp & sách ) + 200 US ! Ngay từ những note đầu tiên Allison đã làm tôi bất ngờ với chất giọng không lẫn với nhiều cặp loa khác !
    Allison Three là cặp loa được thiết kế chính xác đặt tại 2 góc của phòng nghe làm cho ta thuận tiện trong bố trí & tiết kiệm rất nhiều diện tích, không gian phòng nghe.
    A3 là cặp loa 3 đường tiếng với 1 bass 25cm, 1 mid dome giấy phủ dầu to với củ nam châm to hơn nhiều củ bass thông thường khác & 1 tép giấy (rất khó tìm nguyên bản & là tép độc quyền của Allison)
    Tôi thích Allison bởi chất giọng già dặn, đĩnh đạc, trầm ấm, tình cảm, có hồn mà không thiếu phần sinh động. Nghe Allison tôi có cảm giác như được nói chuyện với một người từng trải đã vượt qua được nhiều hiềm nguy, gian khó !
    Tôi đã phải mất đến hon 7 năm chờ đợi cho đến khi mua được một cặp Allison A6 có tép Zin & giống hệt để chuyển sang.
    Allison là một dòng loa khá dễ trong phối ghép, nói chung ghép cho kêu thì dễ còn ghép cho hay, cho hết chất Allison, cho độc đáo thì cũng mất thời gian tìm hiểu, phối ghép nhiều hơn đôi chút.
    Một phối ghép làm cho tôi hài lòng với A3 là cặp Naim CD3, NAC 32.5 & NAP 110 !! Tuy nhiên bộ này bây giờ tôi không còn giữ được nữa vì một người bạn nối khố từ nhỏ lại còn yêu nó hơn tôi !

Cuộc sống đưa đẩy cho đến khi vô tình lang thang tôi gặp được một cặp Allison A1 nguyên bản & đẹp, mới như không thể nhiều hơn nữa !!
    Tôi yêu Allison có lẽ một phần vì chủ nhân của nó - Mr. Roy Allison - người sáng lập ra Allison Acoustics khi đã ngoài 70 tuổi, sau khi từ bỏ các vị trí quan trọng nhất tại Acoustics Research (AR). Do vậy ta sẽ không ngạc nhiên khi chất giọng của Allison & AR giống nhau rất rất nhiều !! Và A1, A2, A3 là các tác phẩm đầu tay của ông sau khi thành lập hãng, trong đó A1 là cặp lớn nhất với kích cỡ thùng và các củ loa đều gấp đôi ở A3.
    Không giống nhiều loại loa khác, serie loa Allison từ A1 cho đến A9 đều được khuyến cáo kê sát với tường sau lưng & A3 thì thêm nữa là sát cả tường 2 bên cạnh !!
    Do vậy, trong phối ghép Allison rất cần chiều ngang nhà rộng cho đến rất rộng để phát huy hết tiềm năng (acoustics) của mình. Như cặp A1 của tôi hãng khuyến cáo cần chiều cách tường cạnh lớn hơn hoặc bằng 1.8m !

Vì đã nghe A3 lâu nên việc phối ghép cho A1 của tôi không quá khó mà cái khó ở đây phần nhiều là do truy lùng thiết bị.
    Để ghép cho A1 tôi dùng Amp & Receiver Beomaster 5500 của Bang Olufsen, khi trước lúc CDP của bộ Bang còn ngon thì tôi dùng Beogram CD50 còn hiện tại tôi dùng Philips CD-960.
    Cái khó trong phối ghép Allison là phải tái tạo âm thanh đầy đủ, chi tiết nhưng thể hiện dưới sự già dặn, từng trải, đôn hậu, đĩnh đạc của Allison. Nếu phối cho Allison chất giọng tươi trẻ, chi tiết của các thiết bị mới thì tôi e rằng khó có thể bật ra chất giọng gan ruột của Allison !
    Tôi đã dùng thêm dây nguồn của Furukawa (tới ổ cắm nối) để tăng độ động (dynamics) của bộ giàn, dây AV SAEC 6N (99.99997% Cu) Strees Free để làm dịu giọng & dây loa (chất liệu đồng sợi nhỏ) của Bang & Olufsen (loại rất nhỏ, có lẽ tiết diện dây chỉ vào chừng 0.75 mm2 ! Lamp cord !!) với cùng mục đích.
    Liên tưởng với các loại loa đời cỗ (có khoảng cùng năm sản xuất tôi thây phần lớn đều thiên về chất hơn về lượng ! Các dây loa, dây giắc & Amp, CDP không cứ phải to tát, dầy dặn, đắt tiền mà thiên về chất, về sự phù hợp nhiều hơn.
    Sẽ không còn nhiều cảm giác Digital khi ta nghe CD qua bộ giàn phối ghép tốt với loa của Allison, chất giọng mộc mạc, ám áp, gần gũi, thân thiện, đôn hậu rất nhiều @!

3. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Tôi cũng thích Allison từ lâu nhưng tìm mua khá khó.Tôi mới mua được đôi A6 thôi.Hai đường tiếng, loa bass quay lên trên, hình vuông chằn chặn. Tôi ghép với amp 6C4C tự lắp, nghe khá ổn :lol: . Club này chắc ít fan :( vì loa này cũng ít.

4. eng.tuananh

Em không hiểu tại sao AL được thiết kế với hình dáng không giống ai, xấu xí nữa là đằng khác!
    Riêng loa trung của em có hình dạng và cấu tạo em chưa từng thấy bao giờ, màng loa hình cầu, lồi hẳn ra ngoài, phủ keo toàn bộ, sờ vào rất dính....
    Nhưng nghe vocal, đặc biệt là nhạc vàng rất hay!
    Cặp loa của em không có thông số gì cả, em vác đồng hồ ra đo thấy có 4Ohm... em ghép vào âm nào cũng ngon hết, độ nhạy của loa khá cao bác ạ!

5. dreams

dreams New Member

Trước em cũng có 1 cặp nhưng khó ghép âmly quá , nên chia tay luôn :lol:

6. eng.tuananh

Bác có cặp gì vậy? Em thấy AL dễ phối ghép, cùi ghẻ như con Sansui AU888 mà còn đánh bass lòi tòi phòi ra mà!

7. eng.tuananh

Moi lên phát, cả VNAV ko có mem nào dùng dòng loa này ạ?

8. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Cách đây hơn chục năm, em cũng dùng đôi AL125 này được mấy tháng thì bị một ông bạn đến cướp mất :D
    Nói chung là hồi đó ... và cả bây giờ nữa, tai trâu nên em cũng chả biết rì-viu nó thế nào. Chỉ nhớ là trung âm và bass cực hay, đặc biệt là loa này có loa woofer bố trí rất đặc biệt cho tiếng bass rất sâu và dầy. Trước em dùng amps nakamichi để đánh thấy cũng ổn.

9. Changhieugi

Changhieugi Advanced Member

đây nè bác

10. eng.tuananh

Bác đang sở hữu cặp này à? Bác cho tí review đi

11. Changhieugi

Changhieugi Advanced Member

nó là đặc trưng của Al đấy bác.chỉ với 2 loa 1 thùng bass có 20 cm phủ cái nhựa gì dính nhoanh nhoách , thùng rất nông nhưng dải trầm thì hiệu quả không ngờ.trung và tep tách bạch độ động và sân khấu tốt kể cả loại nhạc giao hưởng mỗi cái ghép để nó ra dc cái âm thanh tốt thì thực là khoai.đồ đắt tiền cũng chả ăn thua ..he....he... dí vào denon 510 hoặc 540 còi còi bịt nó lại cho cao thủ nghe xong mở ra xong hắn lăn đùng ra ...ngất :lol: (denon 510 mua khéo chỉ khoảng 5 đến 7 lít).phối với pm 99se thì hay hơn nhiều nhưng hơi mắc tiền.thực ra 99 se đánh với các cặp loa đắt tiền hơn cũng chưa chắc có dc cái thứ âm thanh này.nó là 1 đôi loa còi đáng để sưu tầm nếu có dịp nhìn thấy.khi xưa tớ mua nó có 2 triệu thôi.cặp này mất cái ecăng zin thì chất lượng giảm đi nhiều.ecăng nó = kim loại tháo ra thấy tiếng khác hẳn,chói và giải trầm có đuôi ngay

12. thanhkhaoco

thanhkhaoco Advanced Member

Hi bác,

Thấy thread của bác buồn quá hôm vừa rồi đi chợ cũng cố lấy cặp AL115 về để góp vui :lol:
    Mua về rồi mới thấy đúng là để chiều lòng "bố già" này mệt thật :roll:
    Amp rồi nguồn rồi dây dợ rồi căn chỉnh ... tóm lại là "mệt so với tầm tiền" :wink:
    Hiện tại em đang ghép tạm với pre-pow NAD

Lần đầu mang về nhà mở lên chỉ muốn ... vứt đi luôn, vặn nhỏ thì nghe tạm tạm, to lên một tí thì âm thanh ù ù, bùng nhà bùng nhùng, bass chạy tứ tán, mid đần đần, treble trốn đâu mất. Phối phối ghép ghép mãi vẫn ko ăn thua...

Thế là đem vứt xó rồi lên mạng nghiên cứu mất mấy buổi, tìm mãi mới ra một ít thông tin vì em này it người dùng. (trên yahoo có một group của những người dùng Allison đấy bác ạ)

Rồi chợt nhớ và đọc lại bài viết của bác Quạ Già, đem 2 cái loa đặt gần sát 2 góc nhà và thế là :mrgreen:

Cặp loa nhà em đúng là xa thơm gần thối, đặt gần thì như cãi nhau còn khi đặt càng xa nhau âm vực lại càng mở rộng. Ngoài ra khi nghe cần ngỗi cách cỡ 3m trở lên mới cảm nhận được đủ chất và lực của loa.

Đúng như bác nói, trung âm em này thật là khiếp, trầm ấm và lan toả đặc biệt khi nghe vocal, ca sỹ cứ như là đang ghé vào tai mình ấy, rung hết cả màng nhĩ.
    Chất tiếng của loa rất ấm áp, đôi khi ấm quá nên em đang tìm cách khắc phục phần trung trầm cho thật tiếng hơn.

Mà cụ này tiếng già dã man, cảm giác nghe nhiều bài như được thu từ những năm 60-70 chứ ko phải nhạc hiện đại.
    Em đang kiếm cái CDP nghe xem chất tiếng có cải thiện được hơn so với dùng nhạc lossless ko.
    Bác có kinh nghiệm rồi tư vấn giúp em nhé.

Thanks

13. eng.tuananh

Hix! Nghe văn bác tả mà...
    Em xin khai bộ nhà em như sau:
    + Speaker Allison AL125
    + Amp Sansui AU888
    + CDP Teac P4500
    + Dây tín hiệu DIY, dây loa Monster flat
    Em kê 2 loa cách nhau 1m8 (tối đa mà em có thể kê được), em thấy nghe nhạc giao hưởng thì sân khấu rộng, âm sâu trầm ấm... nói chung nghe giao hưởng rất đạt. Tuy nhiên do phòng em nhỏ mà ko lắp đặt tiêu âm hay tán âm gì cả nên mở to bị dội âm, nghe được một lúc là chỉ muốn đấm nhau với thằng ngồi cạnh. Nghe nhạc vàng thì muốn tắt vội đi, ca sỹ như núp đằng sau hát, em đang có ý định thanh toán con amp SS hoặc kiếm thêm cái pre khác để chơi và cũng có thể phải làm tiêu âm cho em nó...
    Sở hữu được cặp loa khù khoằm kể ra cũng khoái nhưng trị được nó thì hơi khoai :( :( , đúng như bác nói, xa thơm gần thối, để gần nhau thì không chơi nổi
    Em nhờ các bác tư vấn cho em để thỉnh thoảng buồn buồn em còn mang nhạc vàng ra mà gặm được?
    Nói nhỏ tí, em đang định lấy con amp RFT PA2030 làm pre, có được ko các bác nhỉ?
    Ah, em vừa mới làm cái lọc nguồn, làm xong âm bass giảm rõ rệt, treble ko được lanh canh nữa nhưng bù lại mid mượt mà hơn, sao lại thế nhỉ?

14. thanhkhaoco

Bộ của bác giống bộ của em đúng cái dây loa :lol:

Em đang dùng pre C160 và pow 2700 THX của NAD (em thường đánh thẳng qua pow), em cũng có Luxman L55A nhưng ghép chẳng ra gì cả, em mượn Sansui @607 ghép cũng tạm ổn.
    DVD Qisheng :lol: nhưng mà ko dùng mấy nên vừa cho đi ở rồi
    Em thường dùng nguồn phát từ laptop phát qua USB processor Onkyo U55SX

Hai loa em đang để cách nhau cỡ 3.5m, phòng em vuông và thấp nên tương đối khó bố trí, muốn nghe hay nhất lại phải bê từ trên gác xuống dưới nhà :wink:

Bác với em có cái bệnh chung là nhà nhỏ thích loa to :lol: dưới nhà em còn cặp TDL RTL4 cũng lâm vào tình trạng tương tự là không có chỗ để, mỗi lần muốn nghe là lại phải dọn nồi niêu rồi đẩy loa ra xa nhau mới nghe được :lol:

Mấy cái bác hỏi em không biết trả lời thế nào vì em là entry level nên kiến thức hạn chế lắm.
    Theo em thì vấn đề tồn tại của bác là cách bố trí loa thôi.
    Bác thử vào trong này tham khảo xem sao allison-speakers@yahoogroups.com
    Trang này nữa này http://www.classicspeakerpages.net/IP.B ... howforum=6
    Nhiều thông tin bổ ích phết bác ạ

Thân

15. BAOLEE

BAOLEE Approved Member

CHÀO CÁC BÁC,
    EM CŨNG ĐANG SỞ HỮU 1 CẶP ALLISON CD8, NGHE HAY QUÁ !MÀ TÌM TRÊN MẠNG KHÔNG THẤY THÔNG TIN GÌ VỀ EM NÀY, CÓ BÁC NÀO ĐÃ NGHE QUA, XIN CHO EM CHÚT THÔNG TIN ,CẢM ƠN

16. 3asignature

3asignature Approved Member

cặp này rất khá đấy bạn .trước cũng có dc nghe qua cả cd 7 và cd 8 rồi.cd8 thêm loa trung nên tiếng rộng mở hơn.bác đang đánh nó = cái gì đấy ? nó rất đỏng đoảnh nha,có cái thứ mà ghép vào nó bác nghe xong ưng liền ,rất dễ kím và ít tiền :mrgreen:

17. thanhkhaoco

Bác vào cái link em post ở trên ấy, trong đấy có khá nhiều thông tin về các loại loa của Allison.
    @bác Vandersteen: bác dùng amp gì mà hay vậy bật mí cho em với

18. eng.tuananh

Cũng xôm tụ rồi đây, bác nào phối ghép shown lên cho a em tham khảo tí nhé?
    Phòng em nhỏ, chơi loa to xử lý mệt phết đấy

19. audiophile9002

audiophile9002 Advanced Member

Hai ông Mẽo này mà cho ăn cặp "Strauss fest II " vào thì tê lê mê...lơi :lol:
    Với đk : Nguồn - Pow - Pre - Room và đống dây nhợ phải thực sự ngay ngắn.
    Ặc ặc, thế này thì như kiểu "bán Xí nghiệp" mất rồi :lol:

20. BAOLEE

BAOLEE Approved Member

MÌNH ĐANG GHÉP VOI CDP PIONNER PDHL5,AMPLI LUXMAN L80V ,VỚI TAI TRAU CỦA EM NGHE VOCAL,JAZZ.COUNTRY CŨNG TẠM TẠM :) :)

21. thanhkhaoco

Hay vậy bác, em dùng Lux L55A (xêm xêm L80) mà oánh đôi AL115 nghe như đài tàu ...
    Hay là do CDP của bác nó hay nhỉ ?

22. eng.tuananh

Em đang chơi con pre tube E88CC, Amp Denon PMA 830 class A dùng lam pow, bjo tiếng tốt lắm rồi, càng nghe càng quý AL hơn

23. minhdung

minhdung Advanced Member

Em cũng đang dùng đôi AL125 và đến nay vẫn chưa có ý định cho em nó đi :D . Theo nhận định của em thì nó khá đều các giải và ấn tượng ở trung âm tách bạch, thích hợp nghe vocal. Em ghép với MR88SE và Teac10SE, dây interconnect Analysis plus và dây loa kimber 8TC. Nói chung cũng khá hài lòng với diện tích phòng nhỏ. Các bác ở Hà Nội rỗi rãi thì giao lưu để em học hỏi thêm :D

24. minhdung

minhdung Advanced Member

Ặc post xong mới để ý ảnh đầu tiên này. Nhìn cứ quen quen. Hình như bác là người bán đôi này cho em thì phải ạ :lol: Nhà bác có phải trong chợ Ngọc Hà không?

25. thanhkhaoco

Úi thế hóa ra bác eng.tuananh có 2 cặp AL125 cơ à ? :D
    Hôm vừa rồi về HP thấy ở chợ Sắt có 1 cặp này em hỏi giá quát 6tr nên chạy luôn.
    Lúc nào rỗi rãi các bác cho em đến nghe ké với.

Share This Page

Loading...