Âm thanh Loa JBL 4425 studio monitor với B&W 603S2

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by Tien_Hung, 28/1/08.

1. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Chào các bác !
    Chẳng là chủ nhật vừa qua , em có ve chai được đôi loa tên nó là JBL Studio monitor 4425, em vất vả với giá rét mưa xa để cõng nó về nhà , dưng mà khi em nghe thử nó với loa em đang dùng là B&W 603S2 thì thấy chán quá ..chán quá ...!
    Hay là phòng nghe của em nó không giống cái Studio vậy lên nó mới kêu không hay ? Em đang rầu rĩ về nó đây các bác ơi !
    Em vốn tính ham rẻ lên dùng toàn đồ ve chai và đồ DIY lên nghĩ dinh một cái loa bass bự , xịn, gin , nhiều xiền về để nghe xem nó có tiếng thế nào, thế mà nay thất vọng quá quá..! Hiện giờ em đang ghép nó với toàn bộ hệ thống DIY vechai của em bồm :
    Monoblock DIY 7293,
    Dề bánh quy DIY bóng đèn ECC802,
    Đầu CD vỏ TEAC ruột DIY
    Dây loa DIY
    Dây tín hiệu DIY
    Ô cắm điện DIY, lọc nguồn
    Dây nguồn DIY
    Nói chung là toàn đồ vechai thôi các bác ạ !
    Hay là loa xịn thì không thể hợp với đồ vechai các bác ơi ?
    Mong các bác đánh giá giúp về cái loa có tên JBL 4425 studio monitor này , quả thật nếu nó chỉ to xác mà không phải con nhà bác của B&W 603S2 thì em cũng cho đi vechai luôn chứ thế này thì hết thuốc rồi !
    Thanks các bác nhiều nha !
    Ảnh củ nó đây các bác ui :

Tags:
  2. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Cặp này là niềm mơ ước của em đó Bác ơi, em thấy nó hay khi đánh với Tube. Mấy cặp này mà Bác mua ve chai thì coi chừng tiếng của nó cũng "ve chai" luôn đó Bác.

3. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Cỡ này mà bác vẫn xếp vào ve chai sao :roll: :lol:

4. Cominup

Cominup Advanced Member

Hihi, nó là ve chai với bác tiên hung đó thì các bác nghĩ sao? Cái này nó tùy vào tai, vào ý thích. Gì chứ cái dòng Monitor này em thấy là khó nghe lắm. Em nghĩ bác tiên hung nói thế là đúng theo những gì bác ấy nghĩ mà không bị ảnh hưởng bởi cái gì khác. Thế mới chuẩn các bác ah.

EM nghĩ bác tiên hung cứ bình tĩnh nghe thử vài hôm đi đã. Mấy cả thử dùng với một số đồ không phải DIY xem sao. Quan hệ của bác chắc cũng dễ mượn được hàng khủng. Sau đấy nếu nó vẫn tệ quá thì đem trả lại cửa hàng hoặc đem đấu giá trên vnav.vn là xong.

5. Tien_Hung

Vâng !
    Em đi vechai bên Hongkong đóa bác ui , vất quá mà nay thất vọng !
    :cry:

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em chưa nghe 4425 nhưng đã nghe 4430 phối với đèn nghe rất phê, nghe đã hơn phối với bán dẫn nhiều.

7. Nacon

Nacon Advanced Member

Phải nâng cấp cho đồng bộ xếp ạ!

Bây giờ chỉ thay dây dẫn tốt , tiếng đã khác rồi! :D

8. Tien_Hung

Đấy !
    Em cũng nghe mọi người nói là phải chơi đèn loại 845, 211, hoặc chí ít thì cũng 6L6 pp nó mới hay , và kèm thêm đầu CD, dây dợ cũng tương xứng chứ mấy đồ DIY nhà em mèng quá lên nó không muốn hát giọng oanh vàng ạ , khổ thân em là rước nó về rồi mới thấy nó ăn cơm rau dưa nhà mình không hợp , mà nuôi nó thì em lại phải giải tán cả bộ kia mới đau !
    Có bác nào dùng nó rồi thì ri viu cho em đồ đánh và chất tiếng thực của nó ạ ?
    Thanks các bác !
    :roll:

9. 6ninh

6ninh Advanced Member

Bác TIỀN HUNG ơi HẬU KIẾT thôi mà cứ bình tĩnh bác nhé,em nghĩ em nó không dở hơn B&W đâu

10. phuongthy

phuongthy Advanced Member

4425 không khó lắm đâu bác. Em đánh bằng tube ra tuốt luôn. Tuy nhiên phải PP từ 25W trở lên nhe. Dây nhợ quan trọng lắm nhe bác. mà cái nguồn phát của bác cũng ....quan trọng không kém.

11. dlamtv

dlamtv Advanced Member

Tháo ra, mua thêm cặp bass mà DIY...đảm bảo phê hơn đó.

Tại sao vậy...đã ve chai thì cho nó ve chai cả bộ luôn hỉ

12. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

mấy cái dòng JBL đời cũ này em nghe nó chán lắm. Em nghĩ em nghe nó giống bác Tien_Hung đó có lẽ cái âm thanh của JBL Monitor cổ không hợp em...nghe chán lắm các bác ơi

13. Bake 's

Bake 's Advanced Member

Cặp lầy mà chú HD đem ghép với cái đống dát diy của chú nó cho da chất âm ve chai cũng nà điều dễ hiểu. Cái lầy phản ảnh đúng bản chất của noa Monitor dồi.

Chúc vui ha.

14. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Lão Bake này chỉ được cái nói... đúng! Ha ha, nói bác HD đừng giận em, bác thử phối đôi ve chai với nguồn âm nghiêm túc của hãng xem sao. Em không có ý gì đâu, chỉ là một cách để check thôi mà :D

15. migiang

migiang Advanced Member

Thế mới gọi là mô ni tơ chứ lị ! HD ui ! lại thèm bánh bích quy rồi ...

16. No-Fear

No-Fear Advanced Member

JBL 4425 loa 2 đường, 12” woofer, horn Bi-Radial 2342(OBS) driver 1 ", để nguyên bản nghe không hay đâu ạ, trên thiếu dưới cũng thiếu luôn. Em cũng từng kinh qua chú Monitor này và kể cả chú JBL 4435 dual 15” woofers, Bi-Radial horn, loa 4435 có 2 cặp bass 15" mà nghe cũng không được cuối cùng Em phải làm thịt nó ra thiết kế lại thùng nghe khác hẳn còn cặp JBL 4425 thì để nguyên bản cho nó lên đường.
    Chả hiểu sau dòng monitor này làm chỉ có 2 đường nghe thiếu nhiều lắm.

17. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

ước gì em có 4425 như Bác, ve chai nhà Bác khủng quá. :)

18. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

bác cứ bỏ tiền ra mua JBL của bác ấy thì sẽ khỏi mơ ước biết đâu mua xong lại ước gì mình không mua nó chẳng hạn

19. Tien_Hung

Hôm qua có nhiều bác xúi em ghép lại nghe một vài tuần xem thế nào đã lên em không cho nó đứng xó nữa ,...!
    Để em làm cái ảnh full system cho các bác coi nhé !
    Mà bác nào có kinh nghiệm đã dùng qua nó mách giúp em xem mỗi thùng loa có cái loa tép lé sang một bên thì ta đặt hai chiếc loa có té lé ra ngoài hay vào trong các bác nhỉ ?
    Em chảng thấy cái giống loa nào như loa này , ở sau loa không ghi loa trái phải , và cũng chẳng có cái mác mỏ nào cả trừ cọc loa đỏ đen thế là hết . thăng khu bán loa bảo em là đố bác tìm đời loa này mà có mác mỏ ở đít loa thì em tặng bác , nó nói vậy có đùa không các bác ? Của đáng tội em tra toét mắt trên nét mà không thấy đời loa này có cái loa nào có mác mỏ ở đít , hay là nó có giấy dán bay tiêu đâu mất ? trời ...loa chuối quá !
    Thanks các bác nha !

20. hamzui

hamzui Advanced Member

Loa tép nhìn....gợi cảm quá ta :D . Chịu khó nghe đi bác Tienhung, loa này ko dở đâu, huyền thoại đó bác :D

21. phuongthy

phuongthy Advanced Member

Bác quay hai chữ JBL ra ngoài, nghĩa là treble quay vào trong là ok.
    Em biết vậy là hay vì em cũng đang dùng 1 cặp như của bác. Bác chê dở hả, pm em cái giá bác tính giải tán nhé, vì bạn em nó cũng máu cặp này lắm.

22. Cominup

Cominup Advanced Member

Cái loa treble này phụ thuộc vào khoảng cách giữa hai loa của bác. Nếu bác để gần thì bác xoay hai cái ra ngoài. Nếu bác đã để xa rồi thì lại xoay nó vào trong. Hoặc tùy loại nhạc bác hay nghe. Nghe vocal nhiều thì hai loa treble để gần nhau. Nghe giao hưởng thì để xa ra cho cái sound stage nó rộng hơn.

23. Tien_Hung

Ồ ..!
    Cảm ơn các bác nhé ! Em về xoay lại nghe xem thế nào vì tra net thấy có người thì xoay tep ra ngoài , có người thì cho tép chụm vô trong , nhưng mà em thử thì thấy tep vô trong có vẻ hay hơn nhưng âm thanh tập chung quá nghe cái đĩa con kền kền không thấy rõ tiếng ghi ta nó chạy ngược xuôi !
    Thanks các bác nha !

24. migiang

migiang Advanced Member

Mỗi lần nghe mà cứ bê qua bê lại thế này chắc em chết mất anh Tiến Hùng ới ời ơi ! Theo em anh chỉ nên nghe một thể loại nào đó thôi ...còn số đĩa còn lại thì tặng cho em nhé ?!...

25. EL34

EL34 Advanced Member

Bác gắn 4 bánh xe dưới thùng để tiện xoay qua xoay lại bác ơi ! he he he.

Share This Page

Loading...