Bán Power Pass Labs XA25

Discussion in 'Amplifiers' started by RuiNguyen, 29/1/20.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. RuiNguyen

RuiNguyen Approved Member

Tên mặt hàng: Pass Labs XA25
    Tình trạng, mô tả: Mới mua hồi tháng 12/2019. Xài đc tầm 1 tháng thì hứng lên đổi loa nên cho em nó bay để rước amp khác về mới kéo nổi cặp khủng long mới. Hàng chính hãng Đông Thành Hòa Phúc, còn BH rất dài nên các bạn cứ yên tâm nhé. Hiện tại mình cũng hứng thú trao đổi Amp khác nếu đc nên bạn nào có Amp nào ok thì cứ nhắn tin trao đổi nhé. Giá trị Amp trao đổi thì tùy thuộc vào tình trạng Amp nhé. Hiện tại mình cũng hứng thú với Amp Mcintosh MA452/462.
    Giá bán: 120,000,000 (Giá mua mới 132,000,000 Trong trường hợp trao đổi Amp thì tùy thuộc và giá bán thực tế và tình trạng Amp nhé)
    Khu vực: Hồ Chí Minh, Thủ Dầu Một và các tỉnh thành lân cận.
    Điện thoại: Hiếu 0909 33 27 22, Zalo số này luôn nhé.
    Giao hàng: Tại nhà.

Thông tin thêm: Con XA25 này phối với Tannoy thì hết bài luôn nhé. Lúc trước mình phối Tannoy Kensington GR rất hay. Thông số thực tế thì tận 80W ở 8ohm và 130W ở 4ohm (Các bạn có thể kham khảo https://www.stereophile.com/content/pass-laboratories-xa25-power-amplifier-measurements).

Attached Files:

Tags:
  2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Power XA 25 công suất thuần Class A 25 W / 8 ohms.
    50 W /4 ohms .
    Rất hay nhưng yếu quá nên chỉ kéo loa nho nhỏ thôi

3. RuiNguyen

Amp này thực sự thấy rất hay. Công suất thực tế thì vẫn cao hơn hãng nó công bố nhiều. Loa khoảng 89+ DB là mình thấy ok. Tuy nhiên loa mới mình chỉ 86db và tận 3 củ bass 2 nên con này kéo ko ép phê nên đành cho ra đi đổi amp khác :)

4. Namskagen

Namskagen Approved Member

Hãng nó nâng niu từng watt một.
    Làm gì có chuyện "cs thực tế cao hơn hãng công bố nhiều" hả bác? :p

Toguro_Brother likes this.
  5. RuiNguyen

Tất cả các amp class A của Pass Labs đều cao hơn thông số nhiều. Bạn có thể google hoặc vào link đo đạc thực tế mình có kèm theo để xem nhé. Xa25, xa30.8, xa60.8 hay xa200.8 công suất thực tế đều cao hơn công bố của hãng cả.

Namskagen likes this.
  6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn nói đúng . Ngay ký hiệu hãng đã cho ta thấy điều đó XA 30; XA 60 là thuần class A công suất tối đa 30 , 60 W . Khi ta mở volum tối đa thì có thể công suất sẽ cao hơn 30 W một chút nhưng khi đó nó đã không còn hoạt động ở chế độ Class A mất rồi và khi đó nếu thời gian kéo dài thì sẽ toi ngay sò công suất.
    Nói thêm XA 60.8 giá used ~ 6500 us + shipping cost

7. RuiNguyen

Với đa số amp thì còn tùy thuộc vào hãng nó công bố công suất dựa trên bao nhiêu phần trăm méo và công suất tối đa nữa chứ bạn. Vd như con Pass Labs XA25 nó công bố 25W là ở 0.01%. Công suất nó ở Class A max vẫn là 50W cho xuống tận 2ohms mà độ méo vẫn rất thấp so với các hãng khác. Cái này hãng nó cũng công bố trên web và nó cũng nói là Class A là 50W cho cả ở 8ohm. Và Amp class A nó luôn chạy full công suất và hãng nó cũng nói là ok thì sao hư đc nhỉ? Mình chỉ nói dựa trên thông số thực tế và mình đã hỏi kĩ thuật bên Pass Labs trước khi mua rồi. Còn với một số amp "hi-end" khác thì nhìu khi hãng công bố 300 400w nhưng nếu đo thực tế thì khi độ méo đã 1% mà vẫn chưa tới hoặc là ở tận 1% mới đc công suất đó. Nói chung phải đo thực tế mới biết đc hãng nó công bố là đúng hay không chứ nhỉ? Nhiều thông số hãng nó đưa ra không đúng với thực tế. Thậm chí là thấp hơn thực tế nhiều.

Last edited: 30/1/20
  8. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Đúng là công suất tăng sẽ kéo theo độ méo tăng nhưng tầm 1% thì gần như là ko nhận ra được đâu các bác. Nhưng dòng công suất nhỏ như này chỉ nên dùng với loa 8ohm thôi để đảm bảo hệ số damping factor cao, ko nên kéo loa 2-4ohm đâu. Thực ra với phòng nghe khoảng 20m2 và loa độ nhạy 90db thì em thấy tầm 5w cũng váng đầu rồi chứ ko cần công suất quá lớn đâu. Công suất lớn và damping factor cao để đảm bảo độ động tốt và tiếng bass có lực thôi :D
    Thế nên triết lý thiết kế của nelson pass thường là amp đơn giản, công suất vừa phải nhưng độ méo rất thấp và thiên về méo hài bậc chẵn để nghe giống đèn.

Võ Hoàng Gia, toannguyen78 and 666 like this.
  9. RuiNguyen

Thật ra ngoài như bạn nói thì cần công suất lớn để đánh đc những bài dynamic cao nữa. Tùy loa và phòng mà chọn công suất amp đủ điện sạch để đánh ra full tiếng. Ko nhất thiết phải là amp dư công suất quá nhiều mà chủ íu là amp hợp và đủ công suất. Vd bạn cách xa loa 3m nghe ở mức 80db trung bình thì cần Amp đánh đc tới 102db để đánh đc full dynamic. Công thức tính W còn tùy nhiều yếu tố và phòng nữa. Nhưng với 1 loa độ nhạy 90db như bạn nói thì 5W đánh ra tiếng nhưng sẽ không hay mà cần công suất khoảng 50W điện sạch để đánh đc full dynamic nếu ngồi ở khoảng cách từ chỗ ngồi tới loa tầm 3 mét trở lại.

10. Namskagen

Namskagen Approved Member

Nếu dùng loa độ nhạy thấp cỡ 86dB (ví dụ cặp loa mới mua của bác chủ thớt) mà vặn volume lên tới 102dB~104dB thì nó tốn bộn công suất à nha.
    Cách tính cs cũng không khó gì đâu bác chủ. Theo lý thuyết thì cứ lên mỗi 3dB thì cần gấp đôi công suất, suy ra:
    1W: 86db
    2W: 89dB
    4W: 92dB
    8W: 95dB
    16W: 98dB
    32W: 101dB
    64W: 104dB
    Vậy Ampli cần công suất ít nhất 80W~100W trở lên để không bị méo tín hiệu khuếch đại.
    Bởi thế, nếu chơi loa độ nhạy cao cỡ từ 95dB trở lên thì cỡ ampli đèn như 300B có 7W cũng dư sức kéo. :p:D

NTL likes this.
  11. RuiNguyen

Cách tính của bạn là ở khoảng cách 1 mét và đó là nếu loa đúng với độ nhạy của NSX. Tuy nhiên theo mình ngâm kíu thì số đo thực tế về độ nhạy của loa đều thấp hơn 0.5 tới 2db so với nsx công bố. Số W cần thiết cho loa nó còn phụ thuộc rất nhiều vào khoảng cách vì cứ mỗi xa ra 1 mét là sẽ bị suy hao rất nhiều (1m:-0db, 2m:-6db, 4m:-12db,...). Về lí thuyết thì có thể nói cứ ngồi xa ra 1 mét là cần x2 x4 công suất lên vì mỗi lần gấp đôi chỉ +3db. Ngoài ra còn phụ thuộc rất lớn vào gain của amp, gain cao sẽ đỡ tốn công suất hơn nhưng sẽ hi sinh độ tĩnh/méo và phụ thuộc vào kĩ thuật từng hãng. Và cái mình nói ở đây không phải là mình nghe ở mức 102db mà là cần công suất đủ để đánh tới đc 102 db để có thể dư sức đánh đủ độ động. Vd bạn nghe ở âm lượng là 80 db ở khoảng cách 3 mét và bài hát có dynamic range là 16db thì công suất cần để đánh đc bài đó mà k hụt hơi sẽ là 96db. Và ngoài 96db đó thì bạn cũng đã mất hết tầm 9db vì khoảng cách loa tới chỗ ngồi rồi. Bởi thế nên công suất cần phải cao hơn mức nghe đo đc ở ghế ngồi mới gọi là đủ ép phê để đánh full dynamic. Tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa.
    Còn về loa 95db và amp đèn 7w thì đủ kéo hay ko phụ thuộc vào khoảng cách ngồi và phòng có bị hụt db ko nữa :) loa cỡ nào cũng có thể lấy amp đánh ra tiếng, cái quan trọng là tiếng có thanh thoát hay là đánh ra hơi ko nữa. Nhiều khi do phòng bị hụt 5-6db ngay dãi nào đó mà lại đổ thừa cái amp cũng tội nó.

truongv0ky, ktston, NTL and 1 other person like this.
  12. RuiNguyen

Một số bạn deal nhưng ko ai chốt đc nên vẫn còn nhé. Mình bổ sung 1 số model power mình quan tâm trao đổi là Mcintosh MC452/MC462, Moon Neo 400M, Benchmark AHB2 và Parasound JC1 nhé. Bạn nào có j thêm cứ zalo hay alo mình nhé. Mình chỉ kím Power bán dẫn nhé. Kím ra j thêm mình bổ sung thêm sau nhé.

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Hôm nay rỗi rãi nên tò mò vào xem bài viết mà bác chủ đề nghị xem thì thấy tác giả H Reichert dùng power XA 25 để đánh con loa De Vore Fidelity Oragutan O/93 .
    Đây là loa cột 2 đường tiếng ( 1 treble ; 1 bass ) nặng 20 kg .Nhạc để thử là cổ điển .
    Con loa bác chủ đang xài là Revel Salon 2 là loa 4 đường tiếng ( có 6 củ loa )và rất nặng ~ 66 kg .Đây là con loa Hi End mà không phải ai cũng có.

14. RuiNguyen

Bởi vậy nên mình mới kiếm 1 amp khác có thể lái đc cặp này mà ko bị kìm hãm lại nên cần 1 amp ít nhất 300W, loa 86 db theo thực tế mình test thì nó khoai hơn 90+db nhiều :D Hiện tại mình cũng đang xài cả Pass Labs XA25 và NAD M22 V2 (Class D - 300W) thì thấy XA25 nghe những bài không quá phức tạp thì lái Salon2 ok, nhưng qua những bài phức tạp thì phải NAD M22V2 mới lái nổi mà không có cảm giác bị kìm hãm lại ở dãi trầm. NAD về tổng thể rất ok nhưng lại hơi lạnh ở Vocal nên mình muốn kiếm 1 amp khác ok hơn.

lenamvl likes this.
  15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu bạn ở SG thì hôm nào rảnh bạn ghé Audio Choice xem con Rogue Audio Medusa đánh xem sao . Medusa là power lai đèn Class D công suất 200 W/8 ohms dùng 2 bóng 12AU7 . Nếu là 4 ohms thì công suất của nó lên đúng 400W- trị tất cả các con loa khó tính nhất vì Damping Factor của nó đạt 1000 .

16. RuiNguyen

Con Medusa này khá cũ rồi và mình thấy thông số của nó cũng không ấn tượng lắm, có lẽ chủ yếu là do phần Pre đèn nên chất âm có lẽ ok nhưng về phần chất lượng phần Power thì thua xa Nad M22 V2 do công nghệ class D nó cũng cũ rồi, và về tổng thể cũng không phải cái mình hướng tới. Lúc trước mình cũng có xài qua Rogue Cronus Magnum 3 rồi thì thấy đèn tuy hay nhưng không hạp lắm do nó không được tĩnh như bán dẫn.
    Link đo đạc Rogue Audio Medusa đây https://www.soundstagenetwork.com/i...ier&catid=97:amplifier-measurements&Itemid=19

17. RuiNguyen

Cập nhật một số power mình đang quan tâm.
    Mcintosh MC452/462/601/611
    Bechmark AHB2
    Anthem STR
    Moon Neo 400M

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Công nhận bạn giỏi thật khi hiểu rõ những gì khi đo dạc Medusa . mình mù tịt về các thông số chỉ biết có 3 tạp chí cho nó 5 sao . Con nâng cấp Medusa có tên Dragon , cấu tạo như Medusa nhưng công suất lên 300 W/8 ohms.
    Mình đang xài Medusa được gần 5 năm và cực kỳ ưng ý

19. RuiNguyen

Google là ra thôi bác. Phần power mấy con class D của Rogue là module Hypex đời cũ rồi nên thông số chắc chắn thua đời mới rất nhiều vì class D mỗi năm đều có cải tiến. Ở thời điểm hiện tại thì các amp class D của Hypex Ncore hơn trước rất nhiều. Nếu bạn xài Medusa thì bạn thử kím 1 pre đèn và 1 power hypex vd như Nad M22V2 hoặc Purifi thì bảo đảm còn sẽ hài lòng hơn nhiều nữa.

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình chưa nghe NAD M22 V2 nên không có ý kiến .Tạp chí Stereophile 2016 có đưa ra 1 vài thông số như sau : - giá 3000 us ; công suất 350 W/8 ohms ; cân nặng 9 kg - shipping 15 kg.
    Medusa giá 4000 us ; công suất 200 W/8ohms ; cân nặng 17 kg chưa tính hộp catton. Tạp chí Everything Audio Network 2012 .

21. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Con loa Oragutan 93 trông hầm hố vậy chứ độ nhạy cao bác ạ, tầm 92-93db/W nên dễ đánh lắm, amp đèn kiểu 300b 8w là oánh tưng bừng rồi nên XA25 nó kéo ngon ơ.
    Với lại con loa này e thấy dùng driver tầm trung của Seas thì khả năng ko phải dạng quá xuất sắc đâu. Ở VN cũng có mấy bác ở SG hãng Alli đóng loa clone lại con này.

22. RuiNguyen

Theo như số đo thực tế thì con Medusa công suất ở 1% cũng ko đc như số đo hãng đưa ra. Còn ở 10% thì quá ẹ nên chỉ mang tính kham khảo là chính. Bác có thể xem thêm link này về đo đạc của con Medusa:
    https://www.soundstagenetwork.com/index.php?option=com_content&view=article&id=819:bhk-labs-measurements-rogue-audio-medusa-stereo-amplifier&catid=97:amplifier-measurements&Itemid=19

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cảm ơn bạn đã quan tâm giúp mình . .
    Mình khi mua CD lẫn đồ audio chỉ quan tâm sản phẩm sx năm nào , có được bầu là sản phẩm của năm hay không . Sau đó lọc trong tất cả sản phẩm đoạt giải thì cái nào hợp túi tiền thì quất luôn . Riêng phần đo đạc bỏ qua chưa bao giờ xem .
    Mình đọc rất kỹ phần Test của các tạp chí xem họ dùng nhạc gì để nghe thử . Nếu các chuyên gia chỉ dùng giao hưởng , vocal , pop để thử thì mình bỏ qua .Riêng các chuyên gia dùng Rock và Metal để thử thì mình đọc đi đọc lại rất nhiều lần .
    Mình yêu quý Rogue Audio vì khi trả lời phỏng vấn ông chủ hãng nói hay dùng CD của Eagles , Dire Straits để nghe thử. Đây là 2 ban nhạc mình yêu thích nên khoái hãng này luôn . Mình đã viết thư cho ông hỏi ông nâng cấp ra sao để đánh Heavy Metal cho ngon . Công nhận người Mỹ nhiệt tình thật , họ trả lời ngay , ngắn gọn nhưng rất đủ ý .
    Một lần nữa cảm ơn bạn đã nhiệt tình trả lời

RuiNguyen likes this.
  24. caobobin

caobobin Advanced Member

Các amp trên đều rất hay nhưng mình góp thêm một hiệu amp nữa để bác tham khảo
    ASR Emitter II exclusive (version blue)
    bác tham khảo thêm con này vì đã chơi qua khá nhiều amp nhưng đến con ASR này là hài lòng nhất
    Tks

25. Toguro_Brother

Toguro_Brother Approved Member

sao bác ko săn passlab xa 100.5 khỏi nghĩ luôn. thiel 3.7 còn rên ư ử

Tags:
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...