Cần giúp đỡ về đèn 6c3p

Discussion in 'Đèn điện tử' started by sydv, 23/4/21.

1. sydv

sydv Advanced Member

Em đang dùng 6c3p thúc cho 6c4c nhưng tiếng có vẻ không ổn lắm, tiếng sạn không được trong trẻo. Em chạy chế độ của 6c3p là: Ua=150v, rload 14000r, dòng 10ma, rg 820k, in 1vrms out khoảng 40vrms; 6c4c em chạy 66ma, uak 250v, nối tầng bằng tụ 0,33uf. Ai có kinh nghiệm lắp đèn 6c3p em xin được hướng dẫn với ạ, em mong muốn tiếng ngọt hơn, vì em thấy bóng 6c3p rất được ca ngợi. Em xin cảm ơn!

Tags:
  2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Em hăng quá, làm máy cái amply 1 lúc, nghe sao kịp :p:p:p
    Bóng này Rg chạy max chỉ 250K, đặt thế kia lớn quá.
    Cực kỳ tuyến tính, nói cho sang để " tư vấn " đổi đèn :p:p:p cho AE chơi sau này, nó tg đg 417 của Âu.
    E chạy theo mạch sau:

Tùy vào tình hình cụ thể Ck1 có thể ngắt hay để, Ck2 nhất đinh phải có, bass phụ thuộc vào nó và tai từng cá nhân.

sydv likes this.
  3. sydv

sydv Advanced Member

Hay quá anh ạ, em cảm ơn anh nhé

4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn làm màu kinh quá. Và người ta hỏi một đằng bạn trả lời một nẻo để ra sức làm màu Bacuc ạ

Bạn đưa sơ đồ làm màu của bạn lên chân cẳng của đèn sai tòe loe...

Chắc là vẫn do dùng phần mềm lậu... Nếu vậy nên ghi rõ đính chính:" Ai xem nhớ kiểm tra kỹ lại chân kẻo đấu nhầm, kẻo mất công dò tìm nhầm"... chỉ vì cái sơ đồ sai chân của bạn...

Còn người ta hỏi hiện tiếng của nó theo mạch của họ là 6c3p +6c4c tiếng bị sạn thì bạn chưa nói đươc.

5. sydv

sydv Advanced Member

Cảm ơn anh, em nghĩ anh em nhìn mạch cũng đủ hiểu cái hay và kinh nghiệm của tác giả, còn chân cẳng chắc do lỗi đánh máy chút thôi, sơ đồ mạch em đã thấy giải quyết được mấy vấn đề em vướng phải (miler, màu âm đã có chỗ để tinh chỉnh...). Cảm ơn anh bacuc đã giúp anh em có thêm nhiều kinh nghiệm, cảm ơn anh nguyenha7940 đã soát giúp chính tả.

6. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

:eek::eek::eek: Ơ mà lưới có - 0.5 v. Tín hiệu CD ra là 1.5 v ~ 2 v RMS, không biết đèn này chạy lưới - hay lưới + đây ta?

7. sydv

sydv Advanced Member

Bias lúc này em tính ra là -0,92v anh ạ

Ngoc2 likes this.
  8. sydv

sydv Advanced Member

Input từ 1-1,8v rms tính ra lưới vẫn -1v

9. sydv

sydv Advanced Member

Em vừa tính chính xác uak 80v, rk 84 ôm, thì từ 1v rms ra đc 41,9v rms và bias là -0,727v, tdh 1,04%,

Ngoc2 likes this.
  10. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chịu khó vẽ cái đường tải đi bạn.

sydv likes this.
  11. sydv

sydv Advanced Member

upload_2021-4-24_19-44-23.png anh tham khảo xem sao ạ?

Ngoc2 likes this.
  12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đẩy lùi vào (chọn lưới - hơn) để đoạn xanh nước biển nhạt không vượt ra vùng lưới dương.

Last edited: 24/4/21
    TQ_Audio and sydv like this.
  13. sydv

sydv Advanced Member

Oke anh, giờ em mới để ý, thank anh

14. Pilab

Pilab Advanced Member

Em hiểu ý bác là đưa điểm làm việc dọc đường tải sang phải, áp tăng đến cỡ 90 V còn dòng giảm xuống cỡ 8 mA; khi đó áp vào 1 Vpp, ra cỡ 40 Vpp?

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      79,3 KB
      Views:
      29
      File size:
      78,9 KB
      Views:
      27
    TQ_Audio and Ngoc2 like this.
  15. Maidanhan

Giải thích vs những người có học như e mới đáng vì e lắp amply nhiều rồi mà khiêm nhường, khg huyênh hoang, khg Nam Trung bộ giả cầy, luôn khám phâ cái mới.
    E cũng khg nên QUOTE qua, QUOTE lại vs sự hậm hực mà trọng tâm nói cả nghìn lần trên 4R và cả PM cho nhiều AE có cả e đủ năng lực hiểu về phần mềm.
    Mạch e đang dùng cho đèn đầu đang chạy trên hệ thống, tính về tiền cho mọi phần tử Line All lên tới 4 con số Biden, họ rất rộng mở sẵn sàng chia sẻ vs những cá nhân như e vì đó là chỗ gần vs anh, trình độ đại học về điện tử, hiểu về đồng lưới. E lắp nếu có Ig1, ảnh hưởng anh còn nhiều 6922 Mỹ xịn để đền :p:p:p.
    Họ cũng làm 3 amply toàn Liên xô cũ và Mao time dù Thừa năng lực tài chính chơi đồ cao tiền trên bình dân.

16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đẩy đường tải vào để tại thời điểm sin ở đỉnh + không làm áp lưới bị +.
    Đẩy đến đâu là do mức tín hiệu đầu vào, (được biểu diễn bởi cái đường sin mầu xanh lá mạ trong hình của sydv vẽ) nó cao lên thì phải đẩy nhiều (và ngược lại)
    Lưới (-) hơn thì dòng nhỏ hơn nhưng đổi lại khắc phục đc méo ở đỉnh sin.
    Ps/ trường hợp chọn điểm làm việc của đèn đảm bảo trong vùng tuyến tính rồi mà điểm làm việc đó đèn o đủ thúc tầng sau nếu muốn sản phẩm không méo ta nên chọn đèn khác.

TQ_Audio likes this.
  17. Maidanhan

E nhìn chiều dòng điện tử Electron dịch chuyển và chiều dòng điện Ia hình thành trong tube nhờ đó qua Rg1 tạo nên CỰC của bias sẽ thấy Âm Dương của áp bias tự động sắp xếp thế nào cho mọi trg hợp DC hay AC, cơ bản quá khg đc phép sai và khg cần giải thích, nếu bức và nóng quá, a chụp sách ra vẻ " có học ", có lẽ khg cần ca này.
    Ta vào đây để lấy cái thực hành, tìm kiếm trên " mạng thế giới " :p:p:p mà bỏ qua kiến thức cơ bản là dễ nhẩy cóc, thiếu logic.
    Hơn nữa đầu bài của e đang dùng 1 pre thức cho 6C4C, đọc qua đã thấy tại sao, đâu phải tại bản chất đèn pre :p mà ngại

18. sydv

sydv Advanced Member

Em cảm ơn các anh, mô phỏng chỉ để tham khảo, phần mềm chỉ để tham khảo thôi, em đã chạy theo đúng mạch anh bacuc vẽ, tiếng ngọt ngào, trung âm rất tốt, hết sạn rồi. Em thấy hiện tại b+ của em đang 350v, vì vậy để uak của đèn 6c3p tầm 80v là tiếng hay nhất đến thời điểm này, em đã tăng uak đó lên 90, 100, 123v và nhận thấy 80v tiếng hợp tai nhất. Một lần nữa em chân thành cảm ơn các anh, cảm ơn anh bacuc nhiều.

TQ_Audio and Maidanhan like this.
  19. sydv

sydv Advanced Member

Em thấy các nguồn phát, trung bình ra tầm 1v, vì vậy chạy chế độ anh bacuc là đèn 6c3p không lo lắm chạy ở lưới dương nên cũng không thành vấn đề đâu ạ

20. Maidanhan

Chia vui.
    A vừa đóng xong cái ghế sofa, nhìn là ghế 1,8m, kéo ra là giường 1.8m. Like hộ anh chia vui back :p:p:p.
    E cần thử ECC88 Tesla chân zàng hay 6922 Mỹ NOS NIS ( chúng là bản dual của dòng này xét về tg đồng tham số điện và phần nào đó lý học ), chi tiết và tổng quan theo a cảm nhận là Khg thể và Khg bao giờ phân biệt đc. A đều rất sẵn.
    Không cần chuyển vế đổi dấu cho đèn đầu rồi, lớntrưởng thành chưa:p.
    Đáng mặt Hảo Việt.

Last edited: 25/4/21
    sydv likes this.
  21. Maidanhan

Có cơ bản mà cơ bản này đơn giản, khg cần nhiều công cụ I Tờ ( IT ) sẽ thấy ngay như post trên post cảm ơn của em.
    Mày đc đấy, lúc nào qua a, cả nhà đèn các loại thử nghiệm. Độ nay con cái công việc bận quá, lacking of time nghiêm trọng.

sydv likes this.
  22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

:DHihi. software của @sydv tiện dùng nhỉ.
    Tube lâu đời, được nhiều người tổng kết cho ra công cụ. Làm amply tube dùng công cụ thấy khoẻ de, thoải mái thiết kế, lựa chọn loại đèn, tuỳ ý căn chỉnh thích nối tầng trưc tiếp, ba, tụ... đều nhanh; Khỏi thụ động, lệ thuộc bất kỳ cái sơ đồ có sẵn nào.

TQ_Audio likes this.
  23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hi @sydv, Nếu thích nghịch. Sau khi căn chỉnh song, với schassi đang có (điều chỉnh nguồn). B tiến 2 bước nữa cho vui:
    Bước 1 cho nối tầng trực tiếp tải trở.
    Bước 2 nối tầng trực tiếp tải choke.
    Và bỏ hết tụ hoá katot đi cho trị số nhỏ bằng tụ dầu moto nếu cần.
    Ps: Chơi kỹ có thể o cần làm nhiều amply tốn vật tư, với 2 bước tiếp ta tận dụng đc vl. Thêm tí đc 1 trải nghiệm. Máu nữa, với software chọn giúp tỷ lệ ba nối tầng; làm thêm cặp nối tầng nữa chắc hết năm mới hết đồ chơi

Last edited: 25/4/21
    TQ_Audio likes this.
  24. Newbe

Newbe Advanced Member

Giỏi hơn thì trả lời giúp người ta đi, chỉ giỏi chọc ngoáy

25. Maidanhan

Đây là ca tội nghiệp, đáng thương, nghề ngỗng khg có, vào 4R từ 2012 và sau 5 năm học từ đây hàn, nối bắt đầu kiếm đc 1 tý: toàn lượm vài dòng chỗ này đi chỗ kia " tư vấn ". Hơn 50 mà chả có gì, càng nói càng sai, càng cố " chứng minh " :p:p:p, lê la mang hết chuyện của Sub4R này sang Sub4R khác, từ trang mạng này sang trang XH khác, chắc là chỉ có 2 ca trg 4R, nhưng sẵn sàng gán ai đó là "hàng tôm hàng cá" :p, nghe nói còn đang vênh vanh off line là do " có tài hàn " nên vẫn được 4R chấp nhận, dù bị phản đối ở mọi nơi mọi lúc :p:p:p, tôi có để ý đâu, AE nhắn Zalo cho mới biết.
    Bác có thấy mỗi lần bác " khen " vài câu là "like" lại bác rất hồ hởi :p:p:p.
    Bác gắng thương hại cho thêm vài lời khen, dám chắc là mọi chuyện lại êm, khg có khg khí mất đoàn kết khi xuất hiện ngay và luôn đấy.
    Tất cả chỉ muốn " vươn lên " sau vụ này, lần đầu tiên đc các member cần tư vấn tặng cho " ranh hiệu " duy nhất, độc nhất và chắc là " tim đen ", post số 1465:
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-59

Kết quả thực tế là câu trả lời tạm xem là đúng nhất ở thời điểm này.
    Bác thách đố thế kia thì xa xỉ quá, quá đáng quá so với não trạng đã quen với " 211 có công suất lớn hơn 845 " hay khg hiểu tiếng Anh đã ghi chú trên sơ đồ, post 1242:
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-50
    Hướng cho những việc đơn giản thôi bác ạ.
    Sai phạm có tính hệ thống đậm đặc khắp nơi, sự thông cảm từ phía điều hành đang làm cho ai đó tự huyễn " tồn tại đc là tôi "rỏi rang ", tôi ưu tú " đã đi rất xa, chắc có lẽ cần thức tỉnh bằng quy chế.

Share This Page

Loading...