BANG HỘI KENKEN

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by syen, 6/6/12.

1. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Re: Bang hội KenKen

Em cảm nhận rõ nhất bass nặng của S90, bass nhanh của dòng loa cột Dynaudio, bass sâu của Onkyo 4 tấc, bass mềm của CS99 cổ. Nhưng hình như nghe giống live thì dòng proffessional thể hiện khá nhất :mrgreen:

2. syen

syen Advanced Member

Vụ tiếng bass nhanh châm em thấy có nhiều khái niệm lắm. Có thể là nhanh chậm về phase hay về sự đồng thời của các tần số phát ra ở 2 driver khác nhau như bác Espadon nhắc ở trên. Có bác thì nói là dứt khoát....cái vụ này phải xem lại có định nghĩa về kỹ thuật thẩm âm rồi mới chiến tiếp được. Còn nếu chỉ là vấn đề cảm nhận thì e khó có hồi kết.

Vấn để ĐỘ ĐỘNG không phải là khái niệm như bác Buducbac nói đâu. Độ động là 1 khái niệm về kỹ thuật hẳn hoi, nó phản ảnh khả năng tái tạo những thứ êm dịu nhất hoặc khó nghe nhất phát ra từ loa. Có thể hiểu là những âm thanh tinh tế, chi tiết khe khẽ nó cũng thể hiện tốt như nhưng âm thanh lớn mạnh chát chúa. Điều đó giúp cho âm thanh trở nên sống động. Độ động cũng được đo đạc một cách nghiêm túc và thể hiện bằng dB. Một thí nghiệm nho nhỏ bác sẽ thấy khái niệm độ động dễ hiểu hơn. Đó là khi bác ngồi nghe nhạc ở 1 khoảng cách thích hợp, sau đó bác tiến đến sát loa. Tời một khoảng cách nhất định và từ khoảng cách đó trở đi, bác sẽ thấy âm thanh phát ra rất ồn do trung âm và trép gần như lấn lứớt, những âm thanh trầm ấm nhẹ nhàng gần như biến mất và bác sẽ thấy âm thanh cực chán, đó là do độ động bị giảm đi đang kể. Phần lớn các cảm xúc về âm thanh để toạ những ấn tượng cho người nghe phần nhiều do cái cái anh độ động này gây ra bác ợ :mrgreen: .
    Kết luận: Độ động không phải la động chạm, là hành động, là động mạnh, động phòng.. (act) :oops: ....mà có thể coi như 1 dạng contras (sự tương phản).
    Em sai chỗ nào các bác Kền vào chí giáo để học hỏi thêm :mrgreen:

3. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Re: Bang hội KenKen và những người bạn

Mời các cụ chém về độ động nào :D

4. themask

themask Advanced Member

Cho e tham gia một chân, e đang con đi ngoài ra nước khi nào hết ra nước nữa thì e tiếp tục dự án và chém cùng các bác, e sẽ sớm se duyên GM và Avaclone
    E ở SG thấy dạo này các đồng chí Hà Thành hoạt động sôi nồi quá chả bù trong này :(
    Các bác trong bang hội có điều kiện vào SG ghé e chơi nhé
    Đ/C: 136A4, F.12, Q.Tân Bình, HCM city :mrgreen:
    Nhà thì nghèo đấy nhưng cũng ráng tiếp các đồng chí tới nơi tới chốn :lol:

5. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Thanks bác đã giải thích về độ động của loa. Em hiểu thế này có đúng không? Độ động là khả năng trình diễn của loa và liên quan mật thiết đến cường độ âm thanh dB. Nghĩa là loa có thể tái hiện được các loại âm thanh từ nhỏ nhất đến lớn nhất, từ loại âm thanh êm dịu đến mạnh mẽ.
    Không biết nó có liên quan đến các hệ số điện Qes, hệ số cơ khí Qms của driver không?

6. syen

syen Advanced Member

Lôm la là như vậy roài, còn các yếu tố về điện có ảnh hưởng hay không thì em.....đếch biết :lol: Dạo này bác âm thầm luyên công ác quá nhỉ.

7. syen

syen Advanced Member

Oài, sướng thế, có kền kền cái đồ audio gì về không cụ ơi

8. buiducbac

Đọc xong em choáng. Thế này thì em được xếp vào loại điếc nhạc.

9. buiducbac

Hi
    Chưa có dịp gặp bác chỉ được nghe anh em kể về bác.
    Bác quả là có lòng mến khách.

10. syen

syen Advanced Member

Thật ra tài liệu giờ tìm kiếm không khó lắm, anh em ai đã hiểu thì cố gắng trao đổi theo kiểu kền kền sẽ dễ hiểu hơn chứ tài liệu kiểu lý thuyết chuyên thế này đọc khá mệt. Tất nhiên khi hiểu được sẽ hiểu rất sâu.

11. syen

syen Advanced Member

Nhà bác này có nhiều cô gái lắm bắc buiducbac ạ. Đến nhà bác ấy chơi ngoài sự quyến rũ của âm nhạc còn bị quyến rũ bởi các cô gái :D.
    Để em bảo thư ký hội phọt cái ảnh một phần hội kền kền lên đây để các bác biết.

12. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Bài này e xem định nghĩa rồi tự trình bày lại ý mình hiểu đấy chứ, cụ nào thấy chưa đúng thì cho ý kiến bổ xung.

13. syen

syen Advanced Member

Độ động thì có nhiều định nghĩa và nói chung anh em chơi âm thanh hầu biết biết rõ và không khó hiểu lắm.

E đề nghị quay trở lại cái mệnh đề bass nhanh bass chậm nó có 1 chút "âm hưởng" của cảm nhận và khá quan trọng với anh em DIY khi lựa chọn driver. Trong đội KK nhà ta em vẫn nhấn mạnh bác Cam là người đam mê nhất cái vụ nhanh châm này, mong bác vào đây chia sẻ!

14. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Theo như e hiểu thì độ động được quyết định cực lớn bởi driver của loa vì nó là cái trực tiếp phát ra âm thanh. Ví dụ driver tốt dập 1 phát thì chỉ cần thời gian hồi sức 0.01S là dập được tiếp phát thứ 2, driver kém thì dập 1 phát phải nghỉ gấp vài lần như thế nên sẽ gây ra hiện tượng dính rối :mrgreen:

15. HDhunter

HDhunter Advanced Member

HIểu sâu về độ động thì cũng giải thích được lắm thứ phết cụ ợ. Còn vụ bass nhanh bass chậm thì trước khi tranh luận thì phải xem thế nào là nhanh thế nào là chậm đã.

16. buiducbac

Chỗ này có vẻ chuẩn và dễ hiểu đấy

17. buiducbac

Ông thư ký giờ này đang tự sướng một mình với em Avalon rồi bác ạ

18. syen

syen Advanced Member

:lol: :lol: Một bộ dàn thì chẳng riêng gì độ động mà bất kỳ cái gì thì loa cũng là khâu ảnh hưởng đến âm thanh nhiều nhất.
    Còn về vụ đập 0,xxx giây như cụ Thợ săn nói ở trên liên chả có liên quan quái dề về độ động cả, thế mà vác tài liệu ra làm em sợ quá :lol:
    Thôi em té [​IMG][​IMG]

Bác buiducbac đã hiểu rất chuẩn về độ động roài

19. Camry191

Camry191 Advanced Member

Em thấy thế này:
    Bass nhanh là khi ta nghe tiếng bass phải bắt kịp với các dải trên như mid và treble. Trong cùng một thời gian thì cả ba dải phải cùng đến tai ta cùng lúc như nghe nhạc sống vậy. Nhưng nếu làm thùng có cộng hưởng nhiều thì khi âm cộng hưởng thoát qua ống vent sẽ bị chậm so với âm thanh phát ra trực tiếp từ màng loa bass, sự không đồng thời đó nhiều khi gây ra hiện tượng bass không được trung thực, không gọn...
    Bass nhanh còn liên quan đến độ động của củ loa và nghe sẽ chi tiết hơn không bị rối và dính khi đến đoạn cao trào…
    Mặt khác màng loa bass có trọng lượng lớn hơn so với mid và treble nên trong cùng một thời gian có tín hiệu vào trong các củ loa thì loa treble sẽ rung trước tiên màng loa bass rung sau cùng (tuy nhiên điều này là rất nhỏ chỉ có máy đo mới phát hiện) do vậy để hạn chế hiện tượng trên hiện nay vật liệu chọn làm màng loa càng nhẹ càng tốt như dạng xốp, dạng tổ ong…để hạn chế hiện tượng gọi nôm na là sức ỳ)
    Cũng có hãng dùng cách xử lý bằng cách nghiêng 8~15 độ hoặc làm sớm pha của củ loa bass để cho ba dải tần số cùng đến tai nghe một lúc
    VD: Nghe loa S90 thì không ai cho là bass nhanh được vì độ ỳ lớn vặn nhỏ thì bass kém nên khi vặn to nghe rất nặng nề. Nghe Jmlab thì không ai nói là bass chậm được vì màng loa rất nhẹ độ động cao.

Vì vậy bass nhanh hay chậm không thể nói là cảm tính được, chỉ có điều "Gu" nghe của từng người có khác nhau, sở thích âm bass khác nhau nên lựa chọn cũng khác nhau.

20. themask

themask Advanced Member

Ôi về độ động thì chắc mỗi bác một ý cãi nhau đến già vẫn chưa thông được, e trình kém chỉ hiểu nôm na theo ý e độ động cao có nghĩa là độ tuyến tính của âm thanh cao vậy thôi, khi nghe nhỏ các dải tần thể hiện thế nào thì khi nghe ở cường độ âm thanh lớn cũng như vậy không bị làm méo,mờ, nhòe, chói, gắt ở bất cứ đoạn nào hết và chấm hết.
    Hiểu thế có được không các cao thủ 8)

21. cuongnm

cuongnm Advanced Member

hội kk trước có vụ chẻ loa làm củi cơ mà ?
    chìm xuồng rồi à ? :roll:

22. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Em thấy bóng dáng thợ săn kền kền xuất hiện :lol:

23. syen

syen Advanced Member

Màu xanh: Thật sự em cũng hay nghe các bác giải thích tiếng bass nhanh giống như bác Cam nói, nhưng nếu lấy 3 đầu phát phát 3 tần số khác nhau được khuếch đại bởi 3 amp rồi đưa vào 3 loa trâm, trung, cao cùng 1 lúc rồi nghe âm thanh của hệ thời mới nhậ ra được. Chứ còn đối với 1 bản nhạc, thì làm sao mà biết. Nếu như với bản phối khí đó, cái xanh ban được đập trước rồi mới đến cái dùi trống bass gõ vào sau 1/8 nốt thì lại bảo là loa bass bị chậm à. Vậy em thấy không thuyết phục với cách giải thích này.
    Màu đỏ: Bác lại phải xem lại lý thuyết về độ động. Hoá ra từ trước đến giờ bác vẫn hiểu độ động thế này là sai hết rồi. Thảo nào có một lần bác tranh luận với em loa Vintage có độ động kém loa đời mới :roll: Theo bác thì độ động là động đậy mất rồi. Em vừa định nghĩa độ động ở trên đây có mấy bài, bác xem lại ạ.

24. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Ai bẩu với cụ là ko liên quan?? Thế dính rối thì độ động nó vẫn tốt như thường hả cụ :mrgreen: 1 bộ dàn độ động đã tốt thì gần như cái gì nó cũng tốt đấy cụ nhé :mrgreen:

25. syen

syen Advanced Member

Em phản biện thêm 1 chút về cách giải thích bass nhanh bass chậm của bác Cam là so sánh với âm thanh sân khấu.
    Như bác nói thì tiếng bass thường đến chậm hơn tiếng tép. Vậy hầu hết các dàn nhạc thì bọn đánh trống lại ngồi ở sâu trong cùng. Thảo nào khi đi nghe nhạc sống em cứ thấy bass nó chậm chậm :D.

Share This Page

Loading...