Behringer Crossover DCX2496 có ảnh hưởng đến chất âm Analog?

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by Onecent, 11/8/10.

1. Onecent

Onecent Advanced Member

Em định mua 1 cái cái Behringer Crossover Ultradrive Pro DCX2496 cho dàn nghe ở nhà. Em định dùng để nghe với nguồn âm Analog (băng cối, đĩa than, cassette, CD thâu vào băng cối ...) em đang có. Xin bác nào có kinh nghiệm đã từng chơi cái Crossover Behringer này cho ý kiến là dùng cái Crossover này có ảnh hưởng đến chất âm nguồn âm Analog của em không ạ? Các ơn các bác trước.

Tags:
  2. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Nói ra cũng khó bác ah, bác cứ chới một thời gian thì sẽ thấy " Không hiểu làm sao tôi lại muốn bán" Số khác, Analog khác, cái ngọt của đường mía, hoa quả cái ngọt của nó thế nào , cái ngọt của đường hóa học nó thế nào chắc bác rõ. Cái lấy mẫu của CD chỉ có 41.1 thôi nhưng lấy mẫu đến 96.xx 24bit tại sao nó không hay hơn ?? :roll:
    Nếu bác thèm nó quá thì tôi không dám can. Thân

3. Onecent

Onecent Advanced Member

Anh đem ngọt mía và đường hóa học ra hơi trừu tượng quá nên em hơi khó hiểu đôi chút. Theo em thì vị ngọt của chúng nó rất khác nhau và gốc Hóa học đã chỉ ra rõ ràng nên sự phân biệt là cái nào A cái nào B có chứng cứ khoa học hẳn hoi lẫn bằng vị giác con người. Còn trong Audio nếu cả 2 cái đều là dạng sóng ví dụ là sóng Sine cho dù là từ 2 công nghệ thì nhận biết khác nhau ở chỗ nào nên em hơi khó hiểu ... Mà thôi vấn đề đó không quan trọng vì em chỉ xin hỏi kinh nghiệm âm thanh chứ không phải hoàn toàn kỹ thuật ...

Tóm lại vậy thì theo anh là ta không nên dùng cái crossover này phải không ạ? Và theo kinh nghiệm anh là "không nên bỏ đường hóa học trộn chung với đường mía hay trái cây" vì có thể làm cho dở đi hoặc không giống ai. Cám ơn anh thật nhiều nhé.

4. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Nếu muốn thử tôi đang còn một con đặc chất Analog chạy Class A nóng ran.

5. CÒ GỖ

CÒ GỖ Advanced Member

Sản phẩm của Behringer giá khá rẻ do phần lớn được gia công bên tàu, thích hợp cho phòng Karaoke gia đình và chưa bao giờ được giới audiophile chấp nhận, trừ các bác DIYer mods lại với hy vọng cải thiện chất âm và hợp với túi tiền.
    thân.

6. Onecent

Onecent Advanced Member

Dạ cám ơn anh đã giúp đỡ. Em định dùng cái DCX2496 vì nó dùng DSP nên lập trình và chức năng mạnh hơn mấy cái hoàn toàn Analog. Nếu chơi hoàn toàn Analog thì em đã chọn của Rane rồi.

7. Onecent

Onecent Advanced Member

Ý anh mod lại là thay OPAMP hoặc tụ tị phải không ạ? Nếu như vậy thì chỉ mod phần Analog trong cái Behringer thôi chứ còn phần Digital (DSP, DAC) còn nguyên xi như thế có ảnh hưởng đến chất âm Analog không ạ? Hay là các DIYer mod luôn phần Digital nếu được như thế thì em sẽ mua ngay cái Behringer về và sẽ học hỏi các DIYer để mod luôn cái phần Digital ... Nếu anh có thông tin gì thêm về cái vụ Mod toàn phần này thì chỉ cho em nhé. Cám ơn anh.

8. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mình cũng đang xài cái 2496 này mua ở VN, mở ra bên trong thì toàn là tụ TQ. Mình chỉ sử dụng nó để cắt tần số chỉnh delay và EQ để đẩy cái trép 075 JBL lên 1 chút. Có nhận xét là nếu tăng giảm gain in hoặc out thì có vẻ tiếng hơi bị méo hổng khoái.Thay tụ đúng trị số loại tốt hơn thì có cải thiện, thay opam thì nên cẩn thận vì thấy có bác thay cái này nghe chán phèo!

Share This Page

Loading...