Blind test ????

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Hai Lúa-USA, 15/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Tôi nhận thấy anh em bên VN đa số nhiệt tình trong audio. Một điều khá thú vị trong audio là chủ quan chủ nghĩa. Cái này dễ hiểu vì ai mà không cho sở thích, con cái, đồ chơi của mình là xịn nhất :)
    Bên Mỹ chúng tôi muốn làm cái blind test thiệt sự rất khó. Quá nhiều thứ để người ta viện ra và tránh nó. VN/Á châu nói chung nhân công ... rẽ, tinh thần hăng say nên cái blind téting nó cò thể thích hợp để giải thích những vấn đề mà dân audio vẫn hay thắc mắc.

Nhưng vấn đề như:

1) Biwire vs. single wire
    2) Tube vs. transistor
    3) Dây loa bạc hay hơn dây loa đồng ở tần số cao... hay ngược lại.
    4) PP vs SE ...
    5) Golden ears có thật hiện hửu hay không :) :)
    6) High sampling có thật sự cần thiết??? SACD vs high sampled CD??
    7) Hybrid vs tube/tranistor
    8) Thẩm định chủ quan (subjective evaluation)
    vv..
    ...

...

Đó là một vài ví dụ. Đề chứng minh các điều trên thất sự rất dể nếu chúng ta dùng double blind testing. Kết quả sẽ giúp chúng ta đở tốn tiền mua những đồ chỉ vì nghe đồn hay vì mình ít kiến thức hoặc thì giờ hay chỉ vì quan niệm cho rằng cái gì càng mắc thì càng hay :) Tôi xin đề cử 1 vài điều cần thiết trong blind testing và các anh em thấy có thể ứng dụng được thì thử nhé và nếu có ý kiến đóng góp thêm thì rất hay.

1) Trong bling testing quan trọng nhất là người nghe sẽ ko được biết mình nghe cái gì, và ngay cả người làm test (controller) cũng ko biết mình đang thay đổi cái gì. Cái này làm chuyện đoán mò qua ngôn ngử cử chỉ hoàn toàn biến mất.

2) Blind testing khó bào cái nào hay hơn cái nào. Nhưng chắc chắn nó cho chúng ta biết có nghe khác tí nào hay không. Cho nên tôi nghĩ ko nên dùng blind test trong chuyện so sánh loa này hay hơn loa nọ, amp này hay hơn amp kia.

3) Phải có thì giờ để làm test. Không nên quá vội vã vì tai chúng ta cần thời gian để nghe 1 loại âm thanh nhất định.

4) mời các bác tiếp cho vui...

Tags:
  2. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Khó thật đấy bác Hai Lúa ơi.

Khổ nỗi những tin tức gồm cả đúng, sai, nửa đúng, hay nửa sai .... lại hầu hết thổi từ những quốc gia có ít cơ hội được "hợp tác xã blind test" ví dụ như ở Mỹ, Nhật, châu Âu ... làm cho xứ ta đôi khi mới bắt đầu tham gia vô nghề chơi vô cùng lúng túng chưa kể đi lạc đường :)

Thật ra ở xứ Mẽo có những nhóm chơi, DIY lẫn test mù khủng khiếp lắm nhưng chui vô được những nhóm này cũng đòi hỏi tốn công sức lẫn nội công về kỹ thuật phải thâm hậu. Họ không những DIY dàn máy mà còn DIY luôn cả nguồn âm vì họ có những phòng thâu studio riêng để có khả năng chế tạo những khúc nhạc làm mẫu thử để có được 1 chuẩn dễ so sánh cho dàn họ DIY ra ... Em có 1 tên giám đốc hãng nó có giao du với nhóm này chính hắn chỉ là khách thôi vì hắn cũng không biết thiết kế ampli nhưng hắn lại có tiền nên hắn tới giao du với nhóm này làm khách thấy sản phẩm DIY nào mà hắn cảm thấy ưng ý nhất thì gạ mua về thôi. Em cũng lâu lâu gợi ý nói truyện với hắn thì ... hắn cũng chẳng buồn nói truyện với mình vì hắn nghĩ mình chỉ là DIY vớ vẩn :(

3. Hai Lúa-USA

Chào bác DZ..

Quên đi những nhóm DYI ở Mỹ này vì chúng theo tôi phần đông là useless. Tin tức chúng cho đa số là bóp méo sự thật để phục vụ cho 1 niềm tin nào đó. Chúng ta nếu có các anh em ở VN nhiệt tình làm chuyện này thì sẽ giúp ích rất nhiều tránh trường hợp mua đồ không đáng. Một chuyện như Biwire vs single wire chỉ cần 1 cái test mù cho thật chính xác là biết bao dây đồng không phải hy sinh 1 cách vô ích.
    Tôi đề nghị test những cái dể trước sau đó mới chơi cái test dụng cụ dàn máy... Bác thấy sao?

4. phuongthu

phuongthu Advanced Member

test mù kiểu này đôi khi dây loa 100$ không chừng nghe hay hơn dây 1.000$ đó Bác .... Em spam tí

5. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Thâm chí dây 10$ dài 1m còn có thể hay hơn 1000$ Xm nữa đấy. Cái này em KHÔNG SPAM! :(

Kỳ này em ủng hộ bác Hai Lúa test mù dây loa. Kiếm cục amp nào kỹ thuật tốt có tổng trở ra thấp cỡ như ampli bán dẫn cỡ Krell hay Mark Levison (lấy ampli pro cỡ QSC 1500W cũng tốt chán :) ) làm reference và sợi dây loa dài dưới 2m và loa 8 Ohm.

Đo trong điều kiện kỹ thuật trước 20Hz, 1kHz, 20kHz với tải giả và với loa với công suất loa cho phép. Có những người Superman Audiophile bảo dây loa tạo méo hài :( ...???

Sau đó đến test mù.

Mời các bác tiếp....

6. phuongthu

Cái vụ dây loa này hôm trước Em có dịp test thử thế này: 1 sợi dây nhỏ bằng chân nhan (Dũng Audio made), 1 sợi VDH magnum, 1 sợi bằng cổ tay giá hơn 1.000$ (của Bác Unison gửi về cho người Bạn Em chỉ nhận hàng dùm thôi)tại nhà Em cùng 1 bộ dàn chỉ thay đổi dây thôi nhé, phân biệt được sự khác nhau chết liền.
    Tai trâu của Em chỉ cần thay đổi 0.1db cho 1 dải tần nào đó thì nhận ra ngay còn thay đổi dây loa thì bó tay.
    * Nên nếu dùng Active Xover để thay đổi sự lớn nhỏ nhiều ít từng khoảng tần số thì lợi hơn hiệu quả và rẻ hơn rất nhiều so với dùng phương pháp thay dây mong tìm hiệu quả lợi về từng dải âm do dây mang lại. !!!!

Satuki likes this.
  7. PDT

PDT Advanced Member

BLINd

Cái vụ dây loa này hôm trước Em có dịp test thử thế này: 1 sợi dây nhỏ bằng chân nhan (Dũng Audio made), 1 sợi VDH magnum, 1 sợi bằng cổ tay giá hơn 1.000$ (của Bác Unison gửi về cho người Bạn Em chỉ nhận hàng dùm thôi)tại nhà Em cùng 1 bộ dàn chỉ thay đổi dây thôi nhé, phân biệt được sự khác nhau chết liền.

Có thể bộ giàn của bác không thấy sự thay đổi khi thay dây loa, nhưng các bộ dàn khác thì em nghĩ là có thay đổi đấy bác ạ.

8. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Như thế bộ dàn của bác phươngthu có thể tốt hơn về kỹ thuật so với những bộ dàn khác :( :)

9. PDT

PDT Advanced Member

BLINd

Em chỉ nói là có sự thay đổi khi thay dây loa, chứ em không nói là hay hơn hay dở hơn, hay bộ dàn tốt hơn thì không thấy sự phân biệt.

10. phuongthu

Các driver Em dùng thì độ nhạy thấp nhất của 2 cái Bass là 96db/8ohm, cái mid là 97db/8ohm còn mấy cài driver kèn thì khỏi nói rồi rất nhạy, chỉ cần hơi hơi ho hen sổ mủi là nhận ra ngay thế mới chỉ cần tăng 1 điểm nào đó trong dải tần chừng 0.1db là thấy khác nhiều lắm, còn thay dây loa để có tác dụng như trên thì thua xa hay cũng coi như không tác dụng vậy, công tâm mà test chứ đừng có thiên về giá tiền dây mà ngộ nhận nha các Bác !!!!

11. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

dàn bác thay dây tín hiệu chắc khác nhiều nhỉ, em đoán mò thôi :D

12. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Hihi: em thấy test mù kiểu này giống kiểu như nghe mấy cô điện thoại viên tổng đài thỏ thẻ, giọng oanh vàng lảnh lót dễ thương bèn đoán già đoán non rằng gặp được angel rồi chạy vội mua hoa đến đợi chờ để rồi ... té, hihi em xì-trum đàu nem :lol:

13. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Các Bác TDT này nói chuyện như thật vậy, nhớ hồi xưa thời gian Em làm điều phối xe giao nhận hàng các loại cho 1 công ty chổ bàn Em làm là 4 cái điện thoại bàn,1 cái handphone,1 cái máy nhắn tin bọn chúng thi nhau reo liên tục, nhức cả cái đầu trong thời gian trực không lúc nào mà ngưng điện thoại nói chuyện với mấy Em tổng đài nhắn tin cho mấy chú giao nhận hàng hóa và tài xế xe, thế là không muốn cũng phải quen mấy Em làm tổng đài nhắn tin, đặt biệt giọng nói Em nào cũng ngọt như mía lùi, nhưng hởi ôi gương mặt thì sau khi hẹn hò lần đầu xong thất vọng vô cùng như câu chuyện Bác Thích kể vậy !!!!

14. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

ôi cái này thấy đúng quá , :d . đúng là nhiều khi "mù" còn đỡ thất vọng

15. Hai Lúa-USA

Cũng may là test mù. Chứ test nhan sắc thì ôi thôi biết làm sao. :roll:

Tôi đề nghị các anh em chú trọng đến vẻ đẹp của dây (loa, tín hiệu) nên cởi mở 1 chút. Cái giá cho cái đẹp là vô chừng. Các anh em có thể có tiền bỏ ra không tiếc để được các người khác khen mình có máy xịn nhưng rất nhiều người không có điều kiện như thế.

Trong giới nghe audio tại Mỹ chỉ chừng 15 năm gần đây họ để ý hơn về cái nghe hơn là cái đẹp. Họ phải trãi qua nhiều năm tháng mới ra khỏi cái tiểu xảo của đám marketing quỉ quyệt. Cái vụ Monster Cable chắc nhiều người biết. Dây nghe đã dở mà lại mắc gấp 4 năm lần 1 cái dây 12 gauge bình thường. Tuy nhiên thị trường cho giới extreme hi-end tại Mỹ và thế giới cũng còn đông để phục vụ cho giới lắm tiền cái kiểu phú quí sinh trưởng giả ---> trưởng giả học làm sang ---> ???

Tôi có lời nói thật có gì các bác bỏ qua cho nhé. :)

16. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Giới Audio VN nói riêng và thế giới nói chung còn rất nhiều người ngộ nhận về cái nghe lắm cứ thấy sản phẩm audio nhất là mấy sợi dây bự ,to, gắn lọc, bọc chống nhiễu đủ loại, và sự quảng cáo của hãng và nhất là thương hiệu đã làm sự nhìn chi phối rất nhiều đến sự nghe hay đích thực, không phải cứ cái gì của hãng tên tuổi làm ra đều hay cả đâu nhiều cái được thổi phồng lên và bán với giá cắt cổ thì nhiều người bảo là Hiend cứ đổ tiền ra mua về nghe thấy khác thì bảo là hay, cái kiểu test mù này sẽ cho ra giá trị đích thực của sản phẩm đấy các Bác ạ, lúc đó các Bác sẽ tìm được sản phẩm >10.000$ nghe dở hơn cái 100$ nửa đấy ....

17. Hai Lúa-USA

18. haiQ

haiQ Advanced Member

EM thấy dây chừng 100-200 đô dài chỉ có 2m cắm bên ngoài đã tốt hơn cái dây bên trong các ampli từ phần công suất nối ra cọc loa & từ cọc loa tới củ loa rồi, nên riêng em chỉ thích chơi dây loa bình dân, dây ngồn theo máy thôi :p

19. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Bác Hai Quờ chơi vậy vẫn là wá sang! :) :)

Em hổng có xiền nên đôi khi không kiếm ra dây trong máy chỉ còn cách là chơi dây nguồn vi tính không biết có thua mấy chục thước dây quấn ở cuộn sơ cấp cái biến thế nguồn trong máy hông nữa ? :(

Buồn wá đi! Nếu có xiền em sẽ thay luôn cuộn dây quấn biến thế nguồn bằng dây HÍ Ènd xịn hơn để củng cố cái dàn em cho nó hữu hiệu!

Cũng may ngày xưa em chỉ tích trữ đèn, tụ Elna Cerafine 500V và bán dẫn quý ... chứ tích trữ dây cáp nguồn xịn thì sau cái topic này có nước nấu chảy trộn với vàng 4 số 9 chơi kiểu "kèm trẻ em" hy vọng còn được giá hơn :( :) :)

20. Hai Lúa-USA

Cái này bạn tôi nghe khác nhau được đó bác ơi. Anh ta cá $100 với nhiều người lá anh có thể nghe dây này và dây 12 guage khác nhau. Kết quả: Sau vài lần ai cũng chạy hết dám cá. Có 1 nguyên tắc mà chúng ta nên theo đó là ko dùng dây quá rẽ và dây quá mắc... Dây 10 guage có thể thỏa mãn hầu hết các nhu cầu nếu không dài quá 50 ft (17m) theo Roger Rusell.

http://www.roger-russell.com/wire/wire.htm#wiretable

21. haiQ

haiQ Advanced Member

mấy ông sx dây nhợ là ăn dầy nhất trong các đội sx đồ chơi audio, chả có gì chỉ đựoc cái mồm dẻo là có ăn, khổ thân mấy ông nghiên cưứ loa & ampli lãi không thể nào bằng nửa so với tiền đầu tư.

22. khicon

khicon Advanced Member

phú quí sinh trưởng giả ---> trưởng giả học làm sang ---> Làm sang hay kiêu sa----> kiêu sa dể bị lừa :( :( :( Em spam tí...

23. haiQ

haiQ Advanced Member

trong vòng 3 mét Tôi chỉ cần 12 AWG là quá tốt!

24. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Nếu nghe khác nhau thì phải xét lại cái cục amp hay thiết bị nghe làm reference!
    Em biết có nhiều thiết bị HÍ Ènd tuy rất mắc tiền nhưng kỹ thuật khá chuối phải mượn 1 giây cáp nguồn Hí Ènd NHẤT ĐỊNH và ĐẮT TIỀN nào đó trong giây đã có gắn sẵn mạch lọc thụ động để CHỮA BỆNH cho cái thiết bị Hí Ènd này. Như thế đương nhiên sẽ nghe khác nhau.

Nhưng nếu lấy 1 dây cáp nguồn Hí Ènd đắt tiền khác nhưng KHÔNG CÓ THIẾT KẾ TƯƠNG TỰ thì vấn đề lại khác lúc đó vấn đề có nghe ra hay không và có nghe hay hơn hay không sẽ biết ngay mà :)

25. mtbc

mtbc Advanced Member

Hì, điều này lý giải cho việc vì sao tháo cái loa xịn ra thì "ối, dây nối phải VDH hay cái gì chứ sao loa cả nghìn $ mà dây cỏ thế này :)" hả bác.

Giống câu trích ở bài bác Hai Lúa cho: "Looking at this from a different perspective, there will always be those who will want expensive wire, not because there is an audible difference, but because they may value pride of ownership and prestige in a similar way to that of owning a Tiffany lamp or a Rolex watch."

Share This Page

Loading...