Bose 901 Equalizer seri 4 bị lỗi phần kết nối với amply?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by ThanhTNU, 12/3/20.

1. ThanhTNU

ThanhTNU Approved Member

Chào mọi người, mình là thành viên mới, có một số thắc mắc về nối equalizer rất mong mọi người tư vấn. Dàn âm thanh như sau:
    - Cặp loa bose 901 seri 4 kèm equalizer
    - Rotel receiver (amplifier) AVR model RSX 965 (có cổng pre-out và main-in)
    -CDP Kenwood DVF K7010.

1/ Nếu mình đấu theo sơ đồ (nhạc từ CD --> EQ--> Ampli-->Loa):
    - Đầu ra của CD nối với cổng vào (phần RECORDER CONNECTION của EQ);
    - Đẩu ra (phần AMPLIFIER CONNECTION của EQ) đấu với "cổng vào Tape 2" (của Rotel Ampli), chi tiết đấu xem hình 1 đính kèm.
    Mình đấu theo cách này thì nhạc nghe bình thường không có tiếng ù và sôi.
    2/ NHƯNG nếu đấu theo sơ đồ (nhạc CD --> Ampli --> Pre-out (của Rotel ampli) đấu với Input (của Eq) và Main-in (của ampli) đấu với Output (của Eq), chi tiết đấu nối xem hình 2 đính kèm.

Khi mình đấu theo cách này thì nhạc vấn phát nhưng nghe tiếng ù sôi rất khó chịu.
    Có phải là EQ của mình đã bị hư phần mạch Amplifier connection? hay là cổng preout và mainin của ampli bị hư?
    Rất mong các cáo nhân chỉ giáo?
    Cám ơn đã đọc tin.
    Henry nguyen

p/s: Vì em còn cặp loa B&W DM601, BW M1 để chơi surround, do đó sẽ dùng cặp loa bose 901 để chơi Front L-R nên phải đấu theo cách 2. Nhờ các bác tư vấn.

Attached Files:

2. trần hội

trần hội Advanced Member

Một lời khuyên là bạn nên bỏ ngay bộ EQ đi vì nó chỉ làm hỏng âm thanh của bạn (EQ thường chỉ dùng thời xưa khi nguồn phát là băng cối, chất lượng không tốt nên cần EQ để hỗ trợ hoặc dùng trong các phòng thu để kỹ thuật viên hiệu chỉnh âm thanh cho đạt yêu cầu). ngày nay nguồn phát thường là CD hay nhạc số, chất lượng đảm bảo, không cần hiệu chỉnh nữa...

3. tqc79

tqc79 Approved Member

1. Loa Bose riêng đời Bose 901 do yếu tố kỹ thuật bắt buộc phải dùng với cục equal nhỏ đi kèm .
    2. Sơ đồ đấu 1 là chuẩn đó bạn nhưng bạn chỉ dùng bên Amplifier connection thôi nhé.
    3. Dòng Bose 901 này cần âm ly công suất tương đối tầm 150w/8om trở lên hoặc dùng với âm ly chuyên trị của Bose thì mới ổn được, không thì không nên ghép vào.
    4. Dòng này 80% âm thanh nghe là âm phản xạ nên phải quay mặt có 8 loa vào tường hậu , mặt có 1 loa ra ngoài ( ngược với nguyên lý bình thường )
    4. Dòng 901 này mình tiếp xúc lâu lắm rồi chỉ nhớ về kỹ thuật được vậy.

4. ThanhTNU

ThanhTNU Approved Member

hi anh, mình có thử không nối EQ vào, nhưng không có EQ thì nghe không hay và thiếu âm.

5. ThanhTNU

ThanhTNU Approved Member

Hi anh, anh nói chính xác, con bose dùng nguyên lý Reflect, dạng âm thanh ma trận, phát vào tường và tường phản ngược âm thanh lại người nghe, điểm hay của cặp loa này là sẽ làm cho người nghe không biết điểm nhạc ở đâu.

#Quay lại vấn đề của mình, nếu mình đấu theo sơ đồ 1 (nguồn nhạc -->EQ--> Ampli-->Loa) thì nghe nhạc rất hay, âm tách bạch, NHƯNG chỉ dùng được MỖI CẶP LOA BOSE 901 để nghe stereo thôi, KHÔNG đấu thêm cặp loa B&W surround và loa center vào được, vì nếu đấu vào sẽ ảnh hưởng đến cặp loa đấu vào VÌ âm thanh đã qua EQ hiệu chỉnh chỉ phù hợp cho bose 901, sẽ ảnh hưởng đến cặp loa đấu vào. Vấn đề này mình chỉ đọc trên khuyến cáo của bose, nhưng chi tiết sâu hơn thì chưa hiểu lắm,----> mong bác am hiểu sâu chỉ giáo thêm!!!

#Mình liên lạc với bên bose thì nó gửi mình sơ đồ đấu theo kiểu 2 để dùng cho dàn nhạc surround 5.1 (Loa bose 901 làm main front Left-Right, loa B&W làm surround, JBL balboa centre làm center). Lúc này EQ này chỉ equalizered đối với âm thanh qua cặp loa bose 901, còn âm thanh qua các loa khác thì sẽ không bị equalizered, nhưng đấu theo cách 2 thì bị nghe tiếng ù, sôi. Mình đang nghi vấn khả năng là con EQ bị hư phần mạch kết nối amplifier connection. ---> bác nào đã gặp trường hợp này rồi thì mong chỉ giáo dùm em!!!

p/s: Đính kèm file là hướng dẫn chi tiết phối ghép cặp loa bose 901 với nhiều mục đích sử dụng khác nhau, mình post lên đây để cho bác nào cần dùng đến.

Attached Files:

6. tqc79

tqc79 Approved Member

Dòng này mình cũng được tiếp xúc nhờ cậu bạn ở HP thời đó ( khoảng 2005), lâu rồi nên chỉ nhớ và chia sẻ được vậy với bạn. Chỉ có điều để em 901 này kêu nói vui là " ra tiếng người " tức là đánh khai thác được hết phần setreo thôi thì cũng nhiều công sức rồi nên mình nghĩ phương án cho em Rotel kéo thành 5.1 là dễ quá tải âm ly. Còn về Equal nghi ngờ bị bạn nên nhờ thợ có dụng cụ đo kiểm tra thì sẽ ra thôi.

7. ThanhTNU

ThanhTNU Approved Member

Cám ơn bạn, con Eq của mình bị hư ở phần mạch amplifier, mình đang nhờ thợ sửa.
    Mình cũng nghĩ như bạn nói, con Rotel RSX 965 chỉ là receiver 5.1 thôi và công suất chỉ 75w/8ohm, nên cũng đánh chưa ra hết được con 901, bass vẫn thấy thiếu và yếu sao ấy.
    Tình cờ hôm nay mình mới săn được con Luxman L430 intergrated amplifier hàng nguyên bản.
    Thế là chiến thôi: Rotel phụ trách loa JBL center và BW bookself surround, con Luxman L430 đánh cặp loa bose 901.
    Tiếng nhạc nghe mịn và bass nghe hay hơn rất nhiều.

8. tqc79

tqc79 Approved Member

Chúc mừng bạn. Vậy là vấn đề cơ bản đã được giải quyết. Chơi audio luôn là trải nghiệm rất thú vị và nhiều màu sắc. Và chúc bạn luôn happy với bộ audio của mình.

Share This Page

Loading...