Cách hàn dây tín hiệu Interconect vào đầu rắc Rca

Discussion in 'Phụ kiện' started by phi_phi, 7/4/21.

1. phi_phi

phi_phi Advanced Member

Hiện dây tín hiệu có hai loại cơ bản là dây 1 lõi ở giữa cùng lớp dây dạng giáp bọc ngoài ( dạng coxial ) và dây 2 lõi ở giữa cùng lớp dây dạng giáp bọc ngoài ( dạng interconect ) , vậy các bác có kinh nghiệm lành nghề cho em hỏi hàn như sau được ko ạ và có gì sai không ạ 1 ) Dây tín hiệu 1 lõi ở giữa với lớp dây dạng giáp bọc ngoài : Lấy lõi giữa của dây hàn vào lõi giữa rắc rca còn lớp dây giáp hàm làm mass IMG_20210407_205530.jpg 2) Dây tín hiệu 2 lõi ở giữa với lớp dây dạng giáp bọc ngoài : Lấy 2 lõi ở giữa của dây xoắn vào nhau rồi hàn vào lõi giữa rắc rca còn lớp dây giáp hàn làm mass IMG_20210407_205532.jpg
    3) Làm như trên có phải dây âm chính là lớp dây giáp làm mass phải ko ạ

Last edited: 7/4/21
  2. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

2) 1 dây bác chập với mass, 1 dây làm lõi.
    dây chập mass có thể chỉ chập 1 đầu hoặc cả 2 đầu. cho 2 trường hợp thiết bị phối ghép tương đồng hay không tương đồng.

3) dây âm là lõi, không phải dây mass.
    Có mấy kiểu chế dây theo các chuẩn khác nhau.

phi_phi likes this.
  3. phi_phi

phi_phi Advanced Member

Cảm ơn bác , hàn như vậy rất tốt và đúng chức năng dây nhỉ . Em thấy một số thợ trên youtube làm rắc họ xoắn 2 lõi với nhau làm dây dương còn vỏ giáp làm âm như vậy đâu tốt bác nhỉ

Last edited: 8/4/21
  4. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Mình thấy một số hướng dẫn vệ DIY dây, họ khuyên chỉ chập 1 đầu dây bọc (shield)) vào 1 đầu dây âm (Negative/Cold) thôi, mà nên châp ở phía dây ra (ví dụ đầu cắm vào pre amp khi nối pre với pow amp). Nếu chập cả 2 đầu dây shield lại trở thành dây truyền nhiễu.

5. Prettylife.1505

Prettylife.1505 Approved Member

nếu không hàn, mà dùng loại bắt vít như của furutech, thì chất lượng được như original không các bác

6. cuongtruongvan

Mình dọc trên audiogon thì họ nói shield bối vào cực nối đất của ổ cắm để nó truyền tín hiệu nhiễu xuống đất.

7. cuongtruongvan

Mình có cả chục dây IC thấy toàn hàn thiếc cả. Có một số nhà thiết kế họ nghĩ hàn nếu o đúng nhiệt độ có thể làm thay đổi cấu trúc tinh thể dây nên họ làm vít. Nếu hàn không căn đúng nhiệt độ có thể làm hỏng lõl nhưa cố định ở chỗ nối jack. Loại bắt vít tiện cho người không biết hoặc không có mỏ hàn. Theo mình, nếu hàn đúng cách thì chất lương cũng tốt. Nhiều nhà sx họ nól thiết bị làm bằng tay thì họ cũng phải dùng thợ thôi.
    ,

Prettylife.1505 likes this.
  8. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Với giắc RCA thì bạn chọn dây có 2 lõi + giáp ngoài.
    Ở đầu sẽ cắm vào thiết bị nhận tín hiệu: chỉ hàn 2 lõi còn giáp chống nhiễu cắt bỏ và dùng băng dính hoặc dây co bọc đầu giáp đó lại, mục đích là để không cho giáp tiếp xúc với vỏ ngoài của RCA
    Ở đầu sẽ cắm vào thiết bị phát tín hiệu: ngoài việc hàn 2 lõi chính hàn thêm lớp giáp vào vỏ ngoài của RCA

9. Prettylife.1505

như vậy việc bắt vít là đảm bảo chất lượng như hàn đúng tiêu chuẩn phải k bác

10. cuongtruongvan

Họ thiết kế bắt vít thì cứ bắt vít thôi, chứ giống hàn hay không mình không rõ lắm. tai mình không nghe được khác biệt giưa hàn và bắt vít.

11. Prettylife.1505

do làm dây diy, e cũng đang bắt vít, mà k biết thực sự nó khác so với nguyên bản của nxs k ấy

12. cuongtruongvan

Theo mình bạn đừng quá lăn tăn chỗ nối này. Dây chất lượng tốt, jack chất lượng, dày, chắc, mạ vàng hay bạc là ok. Tùy tai mỗi người, nói thật với bạn dàm mình cũng khá, toàn đồ cũ mà gần tỷ, nhưng thay dây IC Transperance reference (mua cu 20tr) bằng dây bác dũng Audio (mua lại trên Vnav 500k) thấy cũng không khác nhau mấy, lắp dây 20 tr cho an tâm thôi.

13. Prettylife.1505

ok, cảm ơn bác đã tư vấn, h thì e an tâm với cái connector bắt vít của e r

14. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Cám ơn bác một nhận xét giúp ae mới chơi yên tâm nhưng em chơi lâu rồi lại thấy bất an bác ạ.
    Bác nên biết rằng những nguồn phát cao tiền như của bác nhà sx phối hợp tổng trở rất tốt thiết kế mạch tối ưu ( giá thành) họ ko để vì sợi dây kém làm ảnh hưởng, ampli cũng vậy, nhiều bác nói mở đồ cao cấp ra thấy linh kiện cũng thường thui- đúng mà ko đúng,linh kiện sx ra họ phân loại nên thấy giống mà ko giống. Vậy nên thiết bị điện tử khó nói lắm. Em có bác bạn cũng là thành viên vnav có bộ dàn cũng khá tiền và chơi dây diy nhưng đem về dàn nhà em nghe zất choán - nên mỗi lần diy dây bác ấy lại đem tới em…. Chán mấy bác dàn to.
    Dàn to + dây nhỏ ( diy) nếu bác chơi nhạc ta đôi khi nó hợp nghe lại hay,khi đụng tơis nhạc tây biết liền hà. Như em nghe nhạc ta nên đỡ tốn kém.

Last edited: 15/3/23
    cuongtruongvan likes this.
  15. cuongtruongvan

Mọii người đều nói dây phù hợp từng bộ dàn cụ thể, nếu được nghe thử rồi mua là tốt nhất. Còn như tai mình không phân biệt được thì cứ dây tốt, chắc chắn là được. Dây tốy theo mỉnh là đồng OFC, mạ bạc càng tồt, kích thước 22 - 22 awg.

chauphuong likes this.
  16. vuanui

vuanui Advanced Member

Gửi các cụ hay phải lắc jack mỗi lần cắm rút 1 cách hàn khác
    Đầu tiên hàn lõi
    Sau đó bóp chặt răng hãm vào lớp nhựa teflon rồi bọc lớp lưới chống nhiễu ra ngoài (ko hàn lớp lưới ngoài)
    Bọc gel đốt
    Lắp vỏ ngoài vào là xong rồi đấy ạ
    iem vừa làm giúp bác già mấy đôi, toét hết mắt vì ko có kính :D

Last edited: 19/3/23
  17. nguyenquangngoc

nguyenquangngoc Advanced Member

Em hỏi các chiên za diy dây chút
    Một số dây tín hiệu 2 (hoặc 4) lõi, 1-2 lõi trắng, 1-2 lõi kia nâu hoặc hồng...
    Vậy chọn màu trắng hay màu nâu/hồng làm dây tính hiệu (tất nhiên dây còn lại là mass, ở đây không quan tâm tới giáp)
    Hay nhà sản xuất cả 4 lõi đều như nhau, chỉ khác màu vỏ bọc ???

Em hỏi như vậy ở đây vì với dây điện, ở 1 số "tiêu chuẩn" họ chọn màu nâu làm dây nóng, trắng trung tính ! ???
    Còn em thấy mọi ng diy rca hay chọn trắng làm dây dẫn tín hiệu.

Cảm ơn các pro!
    Hình minh họa:

Last edited: 1/6/23
  18. cuongtruongvan

Môt số nhà sản xuất dây thường có hình giới thiệu cấu tạo dây minh họa. Bạn xem họ có nói gì về các lõi dây không. Mình đọc một số loại dây họ không nói các lõi dây có cấu tạo khác nhau. Màu bọc khác nhau để mình dễ DIY thôi.

nguyenquangngoc likes this.
  19. cuongtruongvan

Share This Page

Loading...