Cách kết nối Equalizer và compressor

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by khoinhoc, 19/12/08.

1. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Minh hien dang dung effect , exiter va compressor cua Behringer.Ba thiết bi này thi đã kết nối tốt rồi ( compressor nối với mixer qua cong insert ) bây giờ muốn dùng thêm equalizer FBQ1520 cũng của Begringer thì nối như thế nào .Đọc trong tài liệu thì bảo dùng sidechain (in - out ) tren compressor nhưng mình không biết đấu nối như thế nào hết :? Các bác trên diễn đàn tư vấn dùm :lol:

Bác nào co kinh nghiệm dùng compressor của Behringer chỉ giáo với .

THANK A BUNCH :lol:

Tags:
  2. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Chào bác nhá :D
    mục đích cái EQ của bác làm nhiệm vụ cho thiết bị nào? , dùng để làm gì ??? thì ae mới biết để tư vấn được.

Dùng ngõ side-chain trên compressor là 1 kỹ thuật rất khác với cách cắm EQ thông thường :mrgreen:

3. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Cam ơn Thảo hỉ, :)

Much dich la minh muon dùng equalizer cho voice thôi ,nhung trên mixer cổng insert đã bị chiếm dụng boi duong vào cua compressor rùi nen chang biet cắm vào đâu nữa .Mình co nghe mấy cái bài hat cua Thảo trên net - so nice - co kinh nghiem gi tu vấn thêm đi . :oops:

4. thao_prosound

nếu bác chỉ dùng 2 mic , và kênh micro có đường insert thì cắm EQ vào ngay đường này . CÒn nếu mixer có 2 group , và group insert thì quá tốt , bác đưa tín hiệu các micro tới group này , insert EQ vào , rồi từ group mới gửi tín hiệu đến main

5. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Thảo oi nhung tren cai mixer Peavey co mot group thôi hà, con duong insert tren mixer ( gan duong cam micro )da bi chiem boi compressor rùi ( compressor nay mình chi dùng cho voice thôi ) nen chẳng còn đường insert nao nua het .Vay thi sao bi giừ :oops:

6. khoinhoc

khoinhoc Approved Member

Day la mixer mình dang dung .Thảo xem thử co cách nào ket noi hông

7. thao_prosound

đơn giản hơn , bác kết nôi EQ out - compressor in . sau đó insert cả 2 thứ này vào cổng insert trên mixer hiện đang dùng cho comp . vậy là dùng được cả EQ và comp cho vocal .

thứ tự đi dây như sau ( vd 1 kênh , kênh còn lại tuơng tự ) : mixer send - EQ in/EQ out - compressor in/compressor out - mixer return
    :D

8. phuc pro

phuc pro Approved Member

từ mixer cho 2 tín hiệu LR xuống EQ / từ EQ LR xuống AMPLI. Như vậy chúng ta có thể chống feedback cho cả hệ thống ( nếu bạn kết nối EQ ở insert của kênh micro thì chỉ tác dụng ở kênh micro đó ,lở bạn có thêm micro thì sao?)CÒn Comp thì kết nối ở cổng group và insert group. Chanel nào cần đến comp thì routing đến comp.
    chu ý: không nên dùng comp cho microphone, vì như vậy sound sẽ nghe rất khó chịu, giống như bị nén, không thoát được

Attached Files:

9. phuc pro

phuc pro Approved Member

nếu như bác Thảo nói: thứ tự đi dây như sau ( vd 1 kênh , kênh còn lại tuơng tự ) : mixer send - EQ in/EQ out - compressor in/compressor out - mixer return
    thì tín hiệu sẽ xuống Ampli bằng đường nào ?
    Cách kết nối như bác không sai , nhưng mình xin chia sẽ như thế này
    thứ tự đi dây như sau ( vd 1 kênh , kênh còn lại tuơng tự ) : mixer send - EQ in/EQ out - compressor in/compressor out - Ampli in. Như vậy là ta dùng EQ, Comp cho cả hệ thống. Cách này cũng được, nhưng đôi khi chúng ta không cần comp cho vocal đâu nghe tín hiệu sẽ kém

amnhacvui888 likes this.
  10. thao_prosound

hay quá có bác cùng trao đổi .

nếu dùng EQ cho phần main , thì có tác dụng cho cả phần music và vocal , đa phần nếu ta setup chi micro thật chuẩn, chịu được mức level cao mà không bị feedback thì EQ sẽ cắt khá nhiều , điều này ảnh hưởng đến phần music , nếu ta chấp nhận ảnh hưởng music thì vẫn dùng , e ko có ý kiến khác :mrgreen: . Tiêu chuẩn là có thêm 1 EQ riêng cho phần music

Vấn đề là với gia đình chỉ dùng 1 hoặc 2 micro thì đưa EQ vào insert cho mỗi kênh micro 1 kênh EQ là đủ , ta có thể chỉnh vị trí fader khác nhau trong trường hợp dùng khac loại micro , hoặc muốn set cho chất giọng các mĩcro khác nhau. đó là theo sở thích nguòi sử dụng.

còn trong trường hợp dùng nhiều micro vocal thì bàn mixer tốt nhất là nên có 1 group riêng cho vocal, insert EQ vào group đó là ổn , vì vậy việc dùng các loại micro cùng hãng , cùng chủng loại sẽ tạo điều kiện dễ dàng khi căn chỉnh, chứ 5 cha 3 mẹ thì chất giọng mỗi micro có thể khác nhau rất nhiều :lol:
    Cách dùng compressor cũng vậy , tuy nhiên tính chất của comp có khác với EQ nên việc dùng chung cho cả hệ thống bằng 1 comp cũng có thể chấp nhận vì tính chất âm thanh không bị sai khác nhiều .

Quan điểm của em thì chắc chắn không thể thiếu compressor cho vocal ( nhạc cụ thì không nói , vì cái đó người ta dễ nhận thấy là phải sử dụng comp ) . Còn việc setup comp cho vocal là cả 1 sự tinh tế khi nghe . Với các thông số cơ bản : ratio , threshold , attack time , release time , hard/soft knee , gain makeup , gain reduction ... chỉ cần khai thác 1 thông số ko hợp lý , sẽ thấy hiệu quả ko được như mong muốn . Các thiết bị pro nói chung và cụ thể là compressor , thực sự là con dao 2 lưỡi , nếu ko biết cách dùng phù hợp thì bypass nghe còn hay hơn . Ngay cả nhà sản xuất khi đưa ra thông số cụ thể cho các sản phẩm của mình , đều khuyến cáo khách hàng chỉ nên tham khảo , mà phải tùy vào từng trường hợp mà setup thì mới đem lại hiệu quả . Cho nên không bao giờ có thông số chuẩn , chỉ là từ giá trị A đến giá trị Y , còn việc setup giá trị đó là B , C ,hay D là còn tùy vào người sử dụng

Viêc vocal nghe ko thoát (loại trừ trường hợp bí tiếng do chủng loại micro , cắt EQ , level thấp ) có thể là do nén nhiều quá ( đèn gain reduction > -10dB) , attack quá nhanh < 5ms , release quá chậm > 2,5s , ratio quá cao > 10:1 , và chọn hard-knee , trong khi gain makeup vẫn để 0db .

Như hệ thống của em : nén cực mượt , êm , không bị giật , ko có cảm giác bị bí do nén quá mức , lên giọng vẫn ra tiếng , hát nhỏ âm lượng vẫn điền đầy , mặc dù thông số em sử dụng khá cơ bản : gain reduction -6 ~ -10dB , ratio 8:1 ~ 10:1 , attack 12ms , release 1,7s , gain makeup +4dB, ultra soft knee ... mà em đang dùng thêm hệ thống EQ dynamic , nén thêm 3 band low , mid , high độc lập vói các tỉ lệ , tiêu chí khác nhau. Chứ bỏ compressor là dở hơi ngay , toi loa của em mất :mrgreen:

amnhacvui888 likes this.
  11. thao_prosound

tín hiệu xuống amply bằng main-out ạ .

các đường send/return em nói trên là dùng jack Y để cắm insert , tín hiệu đi từ mixer ra , qua các thiệt bị xử lý , rồi lại quay lại mixer, cùng 1 lỗ cắm :mrgreen:

amnhacvui888 likes this.
  12. crazy_shot

crazy_shot Approved Member

Dường như bác @phuc pro chưa có kinh nghiệm dùng comp thì phải? :(
    Dùng comp cho voice âm thanh sẽ mượt và hài hòa và cần thiết đối với một pro sound.
    Em không có ý gì nhưng bác không nên chủ quan mà phán, nên tham khảo thêm.

13. thongnga

thongnga Advanced Member

chào các bác
    bác cho em hỏi em cũng có một EQ pioneer CR-555 muốn dùng cho voice không thì sử dụng như nào ạ. Trước em có kết nối như sau
    ĐẦU HÁT - EQ - AMPLY ( Dùng như vậy thì cho cả phần nhạc và lời rồi )
    mà bộ karaoke của em không có các thiết bị như bác nói
    có amply karaoke boston P1000IIX thôi ạ
    bộ của em như sau
    amply boston
    pow th6000E
    Các bác cao thử có cách nào sử dụng EQ hộ em được không
    Em định kết nối như sau có được không ạ
    Mic - EQ - amply

14. thao_prosound

Sợ tạp âm sẽ lớn đó bác , tỉ lệ signal/noise thấp

vì EQ không có chức năng chính như preamp dùng để khuyếch đại tín hiệu đâu ợ

bác dùng như cũ thôi :wink:

15. Nhatanh

Nhatanh Advanced Member

Các bác cho em hỏi hiện nay nếu 2 dùng 2 mic thì em chỉ cần cắm comp và eq vào insert như bác Thảo bảo ở trên thì ok rồi nhưng nếu muốn dùng nhiều hơn 2 mic thì làm thế nào . Mixer của em ko có đường insert group mà chỉ có đường group out ( có 2 lỗ 6ly 1 và 2) thôi . Vậy em cho tất cả các micro qua group đó rồi từ 2 lỗ 1 và 2 này cắm vào 2 đường in của eq rồi out ra com - amply thế có được không ạ.
    - Còn cái đường sidechain thì mình dùng thế nào. Có thể dùng song song cả sidechain và đường in-out đằng sau comp 1 liền một lúc được không ạ . Cảm ơn các bác !

16. thao_prosound

thế cũng được , nhưng bác chực hát mà không có nhạc à ? hay bac dùng 1 amply, loa khác để phát nhạc riêng :lol:

nếu dùng nhiều hơn 1 mic thì chỉ có cách là đưa mixer - compressor - amply thôi

cái này chắc chắn được , và người ta cũng hay tống thêm 1 cái EQ vào để dùng kỹ thuật de-esser (lọc âm gió) đấy bác

17. Nhatanh

Nhatanh Advanced Member

Hi hi đúng là em nhầm, không thể làm như cách em nói ở trên được. Vậy thì chỉ còn cách đấu mixer - comp - amply thôi . Còn eq thì cho vào đường insert của mic nếu chỉ muốn dùng eq cho giọng hát. Nhưng như thế nếu muốn dùng nhiều hơn 2 mic thì mình phải dùng nhiều hơn 1 eq bác nhỉ. Lằng nhằng ghê. :wink:

18. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

Chào bác Thảo và các bác!

comp của em không có đủ những nút bác nói vậy theo bác làm sao để chỉnh cái comp của em cũng nghe được mượt mà như của bác? Em xin liệt kê các núm chỉnh của em từ trái sang phải, rất mong bác chỉ dẫn.
    comp của em hiệu Behringger model MDX 1600.
    từ trái sang: EXPAND/GATE COMPRESSOR/LIMITER DYNAMIC ENHANCER PEAK LIMITER

(núm1) TRIGER 2 THREHOLD 3 RATIO 4 ATTACK 5 RELEASE 6 OUPUT 7 LEVEL 8 LIMITER

Và em đấu theo send><return.
    rất mong được chỉ bảo, đa tạ.
    :D god bless you.

19. 777

777 Advanced Member

Dùng cái comp này khá khó đòi hỏi kinh nghiệm và kiên nhẫn .Em cũng thích dùng thử nhưng ngại chỉnh nên k dám mua.Bộ kok của em thiếu cái này nhưng nghe đã thấy hay rồi.Từ ngày được bác Thảo ,Vũ tư vấn em k muốn đi hát ở ngoài nữa chỉ hát ở nhà.Cấu hình bộ kok nhà em. đầu phát VITEK CK 300- micro evi cobal 7,9 -micxer alesis-eff yamaha rev 100,lexicon 400x-eq begringer -amp jaguar -loa onkio (em thấy nghe còn hay hơn bose 301).

20. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Bác thảo nắm các kỹ thuật về thiết bị âm thanh chi tiết thật. Bác có đi học ở đâu ko thế. Sử dụng processor như thế nào cho hiệu quả là tùy thuộc người dùng thôi, ko có đúng hay sai. Tùy thuộc yêu cầu của hệ thống mà sử dụng hợp lý để đạt kết quả tốt nhất thôi. Em thấy mấy hệ thống âm thanh của nước ngoài sử dụng rất nhiều processor nhằm tinh chỉnh chi tiết từng tín hiệu một. Sử dung processor là con dao 2 lưỡi đấy. Nếu bác dùng đúng chỗ sẽ rất tốt, nếu ko thì hãy cẩn thận. Trước khi sử dụng ta phải nắm thật kỹ chức năng của thiết bị nếu không muốn bị gậy ông đập lưng ông các bác nhé.

21. thao_prosound

HI bác , các thiết bị processor thuộc họ dynamic như compressor/gate , exciter hay EQ thì không nên set theo kiểu send/return (hay kiểu parallel), sẽ không phát huy được hiệu quả đâu ạ . Mà các thiết bị này phải set thành dạng chuỗi nối tiếp (serial) . Vì đặc điểm của các processor này là áp đặt hiệu ứng 100% lên tín hiệu gốc .

Ngược lại, các processor tạo effect như reverb hay delay , pitch ... thì set theo kiểu parallel , hoặc phân nhánh (send/return) . Vì đặc điểm của các processor loại này là chỉ add thêm 1 vài phần hiệu ứng vào tín hiệu gốc mà thôi .

Đương nhiên , ta có thể làm ngược lại các phương pháp tiêu chuẩn trên mà vẫn đạt được hiệu quả tương tự . Nhưng tội gì phải trèo tường trong khi cổng đã mở sẵn mời ta vào rồi nhỉ !? :mrgreen: :wink:

22. thao_prosound

hị hị , cái này hoàn toàn đồng ý với bác :D . Việc dùng các thiết bị chuyên dụng rất có hiệu quả khi dùng đúng nơi, đúng chỗ , đúng phương pháp , hay nói đúng hơn là ta làm chủ được thiết bị . CÒn nếu không là bị tẩu hỏa nhập ma ngay . :mrgreen:

Rất tiếc là em không được ai dạy cả , nên mới chỉ biết dc có 1 tí tẹo thôi ah . Em vẫn phải tự nghiên cứu thêm hàng ngày :cry:

23. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

Cám ơn bác Thảo nhiều bác làm em hiểu thêm nhiều lắm. Cho em hỏi bác câu cuối này nhé! Lỗ insert trên mixer là đấu theo dạng nào vậy bác parallel or serial or...??? và lỗ insert thường để đấu những thiết bị nào? Thành thật cảm ơn bác đã chia sẻ cho em cũng như anh em trên 4r này.
    Chúc bác khỏe và bình an.
    thân. :D

24. thao_prosound

chào bác
    Insert thì chắc chắn là serial rồi bác ah. bác hình dung mạch điện đang hoạt động bình thường , thì điểm insert sẽ cho phép bác gắn thêm 1 thiết bị ngoại vi vào trong mạch , giống như gắn thêm 1 ampe kế để đo dòng điện vậy .

Vì là đấu nối tiếp nên nó chỉ có thể phát huy hiệu quả cho các thiết bị thuộc họ dynamic như compressor , gate , exciter , equalizer... Vì các thiết bị này sẽ ảnh hưởng 100% tín hiệu gốc .

Còn các thiết bị hiệu ứng kiểu như reverb , delay, echo ... chỉ có thể setup parallel thì mới có hiệu quả. Vì các thiết bị này sẽ chỉ add 1 phần tín hiệu effect vào tín hiệu gốc mà thôi .

Đương nhiên bác có thể làm ngược lại tiêu chuẩn trên , nhưng sẽ bất tiện khi sử dụng
    :D

25. KFC

KFC Approved Member

Vấn đề là mục đích của người dùng thôi. Nếu bạn có mixer thì coi như là đã có pre-amp cho mic rồi. Sau đó muốn dùng EQ hay Comp thì có 2 phương pháp là Insert hoặc AUX Send/Return.

Share This Page

Loading...