Cùng trao đổi về những điểm lưu ý khi chọn DAC

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Hoang_Anh, 28/1/19.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Mình viết ở góc độ cá nhân về các vấn đề kỹ thuật cần lưu ý khi đọc các bài giới thiệu DAC trước khi chọn mua. Mọi người chia xẻ thêm kinh nghiệm giúp.
    1- công nghệ chính:
    1.1 Dùng chip DAC từ hãng quen thuộc ESS, AK, bur-brown.
    Chất âm mỗi hãng mọi người bình luận thêm. Nói chung với các DAC này. Nếu có đk nên lấy các dòng mới ra.
    Vd ESS sarbe thì lấy 9038 pro. AK thì lấy 4497. Hãng bur brown mình ko rành nên ko nêu.
    Hãng có thể kết hợp 2 chíp để xử lý mỗi kênh L,R cho tốt hơn. Nếu tách biệt được như vậy thì sẽ hay hơn.
    1.2 dòng R2R phổ biến nhất hiện nay là chơi nguyên bo mạch gồm nhiều điện trở. Dòng này cần điện trở chính xác cao. FPGA xử lý tốt trước khi đưa đến các điện trở.
    Một dạng dày nữa là dùng laser khắc nhiều R lên 1 chip. Điển hình là dòng DAC của hãng schiit.
    2. Xử lý tín hiệu đầu vào
    - tín hiệu USB dùng bo mạch xử lý nào. Chíp Xmos đời nào. Phần này các bác DIY rất rành sẽ bổ sung thêm nếu ai quan tâm.
    - các công nghệ giúp giảm jiterr này nọ.
    - ngoài cổng usb có hỗ trợ thêm cổng nào. Nên có thêm coaxial, AES, i2s thì càng tốt.
    3. Xử lý đầu ra analog.
    - dùng buffer đèn
    - opamp
    - mạch class A
    4. Các tính năng phụ:
    - wifi streamer
    - mưsic server
    Mình chứa có nhiều kinh nghiệm nên chỉ nêu ý chính thôi. Mong các bác chuyên gia vào cung cấp thêm thông tin đầy đủ. Để phân tích so sánh các yếu tố.

Last edited: 28/1/19
    Tags:
  2. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Trước đây khi mua Dac em cân nhắc mấy yếu tố sau, em chia sẻ với các bác:

1. Dac là thiết bị số, là đồ chơi rất dễ lạc hậu trong kỷ nguyên số, nên khi lựa chọn, cần xác định chơi nguồn nhạc nào là chính (vì nguồn nhạc là yếu tố quyết định khi chơi nhạc số): PCM hay DSD, hay cả hai.

Em có viết bài này đầu xuân, mời các bác tham khảo: https://vnav.vn/threads/nguon-nhac-so-yeu-to-quyet-dinh-cua-chat-luong-am-thanh.74700/#post-2172160

2. Dac của mỗi hãng có triết lý sản xuất riêng, cần tìm hiểu kỹ quan điểm sản xuất của hãng là gì để lựa chọn chất âm phù hợp với dòng nhạc của mình.

3. Chơi DAC để hay và nghe hơn CD thì khó và tốn kém hơn nhiều đầu tư vào CD, nên trường hợp các bác chưa chuẩn bị sẵn về kinh tế thì chưa nên chơi Dac.

Chút chia sẻ đầu xuân, xin chào các bác.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Trước đây khoảng chục năm có bài DAC và cơ ai là master. Lúc đó nhạc số (trừ CD) chưa được phổ biến như bây giờ. Tranh luận rất dài. Em có nhớ sơ sơ là cuối cùng đa số cho rằng transport là nền tảng.

Đến giờ em vẫn thấy phần transport rất quan trọng. Nên đi kèm với DAC là cứ kiếm đúng thứ for audio mà chơi. Tránh Pi hay PC tận dụng.

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân và không dựa trên cơ sở khoa học vững chắc nào. Đừng hỏi em vì sao :p (tối qua em mới nghe Mỹ Tâm, hà hà)

Mr. Trường and anhton82 like this.
  4. Hoang_Anh

Nên giờ nhiều hãng ra kết hợp tất cả trong 1 . Music server kiêm DAC. Để cho người tiêu dùng đỡ vất vả hơn.
    Với dòng bình dân, cách này cũng tiết kiệm chi phí đánh kể. Chưa tới 10tr đã có đủ tính năng. Chỉ việc ghép với amply, loa là xong.
    Thậm nhièu hãng làm luôn ghép hết vào loa. Chỉ việc cắm điện là chạy. Bấm đt, iPad điều khiển Quá tiện lợi. Mấy cặp loa loại này tầm tiền cao nghe rất hay (chứ ko như ấn tượng nhiều người về loa Bluetooth bình dân )

thaiphongnet likes this.
  5. mtbc

mtbc Advanced Member

Tiết kiệm được sợi usb đã được rất nhiều. Tiết kiệm thêm cặp RCA và dây nguồn nữa lại càng đỡ. Em vẫn thích có 1 cục all in one từ Renderer tới amp mà chưa được nghe cái nào ổn (dưới 10k nha, trên nữa em nhịn :)

thaiphongnet likes this.
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

Đúng là tiết kiệm được 1 sợi digital với 1 cặp IC là tiết kiệm kha khá :)

7. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Mình không phải mua thì nghĩ là tiết kiệm được cái dây, cục trở hay con vít chứ khi ra đến sản phẩm cuối cùng bán cho người tiêu dùng, giá thành combo nó vẫn tính cho bác đủ cả vì ko làm sợi dây thì lại thành cái đèn, cái nút... một sản phẩm bán ra luôn tính đủ giá vốn, chi phí bán hàng và chiết khấu, chưa kể giá trị vô hình được tính vào việc nghiên cứu công nghệ combo bán ra cho các bác.

Nên dù sao chơi đồ audio thì nên mua thiết bị nào phục vụ đúng mục đích sử dụng của thiết bị đó.

thaiphongnet likes this.
  8. Hoang_Anh

Càng ít dây thì càng đỡ tốn vụ "trải nghiệm" dây dợ . Vì có muốn trải nghiệm cũng ko đc.
    Còn bác nào trải nghiệm nhiều thì tốn kém nhiều. Vì ít ai mua một cọng dây là ưng luôn, ko thay đổi lắm. Đổi vài ba lần, lần sau đắt hơn lần trước là chuyện thường thấy mà.
    Bạn mình nó than trải nghiệm dây tầm 1 năm là đủ tiền mua thêm một cục thay thế cục có sẵn trong bộ dàn.

dgnguyen and kenzoman like this.
  9. anhton82

anhton82 Advanced Member

Quan điểm của em Pi chơi rất hay trong tầm tiền. Phù hợp với các bác thích vọc vạch và tương đối ít tiền. Do phù hợp với đại đa số audiophile bình dân nên topic trên vnav (cũng như các forum trên thế giới) mới dài đến thế.

10. Hoang_Anh

Dùng PC làm nguồn phát. Mô hình 2 PC. 1 em khủng long làm upsampling. 1 em mod ít nhiễu để kết nối DAC cũng là cách nhìu người chơi. Tính ra là khá tốn đấy. Tầm 20-30. Nên cũng phải DAC tương xứng.

thaiphongnet and chautranthanh like this.
  11. hieppham2401

hieppham2401 Advanced Member

Cuộc chơi thật lắm công phụ các bác nhỉ. Đang tạm hài lòng với MSGiaHuy USB Golden, phần mềm Win10pro+AO+Jriver.

12. vtcvodich

vtcvodich Advanced Member

Vụ càng ít dây dợ thì càng tốt, tránh nhiễu do dây, và chi phí dây tín hiệu vậy chơi dac built trong amp có hợp lý ko các bác

13. Hoang_Anh

Tùy túi tiền và kế hoạch đầu tư nữa.
    Ví dụ bạn có đầu đĩa cũ rồi. Mà muốn kết quả thâý liền. Thì thay amply + loa. Mốt có tiền lf music server + DAC thay cho đầu đĩa.
    Còn nhiều lúa làm phát luôn tất cả trong 1 thay vì chia làm 2 cục, 2 giai đoạn. Còn nhiều hơn nữa thì lại tách ra cho phê.
    Trường hợp tính toán sẽ nâng cấp lâu dài cũng nên tách riêng ra. Vì amp + loa ít thay đổi công nghệ.
    Còn mưsic server + DAC thì mỗi năm một cải tiến rõ rệt.

14. thich-audio

thich-audio Approved Member

Em quan tâm MUSIC HALL DAC 25.3. Bác nào nâng cấp PM em giá giao lưu.

15. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Với mô hình 2 PC , một máy cở core i 3 upscampling là đủ (máy mình laptop i 3 chạy hqplayer, cở 5tr) , máy còn lại mod nguồn LPS tự làm ,cấu hình j1800 ,ram 4g , sdd tối thiểu 250 g,sơ sơ cũng 8tr nữa , chưa biết dùng phần mềm quản lí gì dễ sử dụng , theo mình PC + schiit eitr hơn 5tr cho khỏe Bác

16. Hoang_Anh

Con thứ hai ko nhất thiết là PC thông thường. Miễn nhận tín hiệu mạng LaN và có ra USB là được. Nên rất ít nhiễu

chautranthanh likes this.
  17. chautranthanh

Bác cho mình biết chút về thiết bị như vậy nha ?

18. Hoang_Anh

19. Hoang_Anh

chautranthanh likes this.
  20. chautranthanh

21. Hoang_Anh

Mình chưa dùng. Hihi

22. chautranthanh

Nói vậy chứ mình thích hàng hiệu như schiit hơn+ nguồn phát heos , pioneer 50 ...

23. timkiem8x

timkiem8x Advanced Member

1 Bác dùng Schiit gì vậy?
    2 Khi phát từ Heos qua Schiit bằng cổng Coaxial thì cổng Usb của Schiit đâu có t/d gì đâu bác nhỉ (Nên đâu cần lên Gen5).
    3 Mà bác cho e hỏi thêm là phát nhạc 16/192 hoăc Wav từ Heos qua Schiit Bitfrost bằng đường Coaxial, thì Schiit có up được lên 24/192 ko bác nhỉ.
    4 Em cảm ơn các bác!

24. chautranthanh

Schiit eitr là converter để lọc sạch tính hiệu usb rồi chuyển tính hiệu qua coxial, mình đang tích lúa để mua bác, bác hỏi bên 3k sẽ rõ hơn

25. kenzoman

kenzoman Advanced Member

1. Usb gen 5 là bản nâng cấp các hạn chế của version cũ, như nâng cấp về các chế độ giảm nhiễu, mạch, clock... usb gen 5 dùng kết nối nội bộ theo chuẩn giao tiếp của chip digital, được ké phần xử lý nguồn DC của máy chính nên tối ưu hoá được tổng thể. Bản nâng cấp lên gen 5 đã được người nghe và hãng khuyến cáo là cần thiết.

2. Schiit Ygg analog 2 là thiết kế cho nguồn nhạc PCM (ko nên chơi DSD vì tiếng rất đần và ko thoát), nếu file nhạc chất lượng loại 16bit và 24 bit thì có sự khác biệt rõ (24 bit nghe dầy hơn và hay hơn). Khi so sánh file 24bit và dsd là ko có sự khác biệt, thậm chí khi nghe trên ygg thì pcm 16bit chuẩn còn hay hơn dsd.

thanhthai63 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...