Cần tư vấn cân Bias amly

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by cusuhao77, 18/2/23.

1. cusuhao77

cusuhao77 Approved Member

Em có một amply moffet sử dụng 2 con sk414 và j199. Sau khi đo kiểm trên pcb thấy như sau.
    Vgs trên chân G sk414 là 4v. Vgs trên chân G j199 là 3.5v. Dòng trên 2 trở công suất ra loa bằng nhau 30ma. Dòng dc trên đường ra loa đo đều bằng 40ma. Am ly vẫn hát bình thường mà e nghi transistor bias bị lệch. Không biết độ lệch Vgs đo được trên 2 chân G transistor công suất có phải do nhà sản xuất setup như vậy không ? Mong các bác chỉ dùm.

Attached Files:

Tags:
  2. Trần văn bằng

Trần văn bằng Advanced Member

Như vậy là đúng rồi đấy bác con fet J lúc nào cũng phải thấp hơn con K 0,2-0,4vol đấy là bắt buộc phải lệch điện áp con K đẩy con J kéo chu kỳ âm và dương Con K chu kỳ + con J chu kỳ - bác yên tâm vì trước nó có con zener ghim áp ổn áp cân bằng điện áp rồi bác chỉ cần đo điện áp rơi trên 2 đầu điện trở công suất đầu ra bằng nhau là ok rồi nếu máy nóng quá bác có thể chỉnh vr ngược kim đồng hồ về một chút đo giá trị trên 2 đầu trở công suất về 25mv ạk nói chung điện áp trên đầu trở công suất không dc quá 45mv ạk

Last edited: 20/2/23
    QuajGiaf likes this.
  3. cusuhao77

Thank bac. E cũng mới tìm hiểu thì đúng như vậy

Trần văn bằng likes this.
  4. cusuhao77

Bác cho em hỏi thêm chút. Khi bật amp dòng ra 2 điện trở công suất 2 kênh đều là 30ma.. sau khi chạy một thời gia dòng qua 2 trở công suất bắt đầu lệch nhau khoảng 6ma.. bên 35am bên 42ma..như vậy có bình thường ko? Hay là do tran khuyếch đại bị lệch khi móng lên.?

5. Trần văn bằng

Trần văn bằng Advanced Member

Nguyên tắc khi chỉnh bias là phải thực hiện 2 lần lần đầu rút hết các kết nốt ngoại vi vặn volume về mức nhỏ nhất và bật nguồn lên đo chỉnh liền trong vòng 3 phút cân bằng điện áp ok hết xong rồi tiến hành tắt nguồn xong bật nguồn lên lại để máy chạy không tải khoảng 15-30p khi máy nóng đều đến nhiệt độ bão hoà thì khi ấy chỉnh lại 1 lần nữa làm sao để cả 2 vế cân bằng là được bác ạk! Đặc biệt khi chỉnh thì ko được đưa tín hiệu vào nhé bác
    Thiết bị bán dẫn lâu năm thì các transictor đều có sự suy giảm hệ số khuếch đại “hfe” nên sẽ có con yếu con mạnh nên việc đo trở sau khuếch đại là chuẩn nhất ạk

Last edited: 21/2/23
    QuajGiaf, cusuhao77 and Phitran like this.
  6. cusuhao77

Thank bác rất nhiều.

7. cusuhao77

Cám ơn bác rất nhiều

8. cusuhao77

Các bác cho e hỏi thêm chút nữa. Aply của e bị lệch khoảng 5ma giữa 2 bên mosfet như hình, giờ e muốn gắn VR ở chỗ điện trở R11 12k có chỉnh được cân vế mosfet ko ạ?
    Xin cám ơn.

Attached Files:

Tags:

Share This Page

Loading...