Cần tư vấn dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by TuanAnhst, 10/4/23.

1. TuanAnhst

TuanAnhst Advanced Member

Sau khi hài lòng với dây tín hiệu dây loa , em nâng cấp đến dây nguồn ạ. Các bác cho em hỏi dây nguồn nào hay cho amply, pow cho Bas hay , mid, tép nổi mà giá hợp lý( rẻ mà hay ạ), sau đó đến dây cho pre DAC ạ. Hi em nâng cấp dần dần. Mong bác nào đã trải nghiệm cho em ít tư vấn nhé.

Tags:
  2. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

TuanAnhst likes this.
  3. Lê Bảo Lâm

Lê Bảo Lâm Approved Member

em khẳng định với bác luôn tiền nào của đó, các dây khác nhau chất âm có khác nhau chút nhưng ko thể có dây nào mua 5-6tr mà hay hơn dc dây 10-11tr, nên tùy cầu + túi tiền thôi bác, bác mua thử sợi Frey 2 cũ nghe thử đi ngon bổ rẽ trong tầm 25tr đấy,

TuanAnhst likes this.
  4. TuanAnhst

Cám ơn bác ah , em vẫn biết tiền nào của ấy , nhưng làm sao để ko lãng phí có những cái cùng một giá tiền nhưng nó nổi trội hơn các cái khác, hay gọi là hay nhất trong tầm giá ạ.

5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Tôi nghĩ bạn đang đi tìm sự hợp lý chứ không phải nhiều tiền hay ít tiền. Nếu có thể, bạn nên chi tiết cụ thể hơn những thiết bị có trong hệ thống, loại nhạc bạn yêu thích… anh em sẽ có thêm cơ sở để đóng góp chia sẻ. Có một điều bạn nên lưu ý: Hệ thống điện cấp cho hệ thống bạn phải cố gắng làm tốt nhất có thể, có vậy thì việc lựa chọn dây nguồn trực tiếp cho thiết bị sau đó mới phát huy được.( ý kiến cá nhân ).

Last edited: 10/4/23
    TuanAnhst and Wilson Fans like this.
  6. ngxtuananh

ngxtuananh Advanced Member

Cụ sang mục Rao vặt.
    Dây gì đăng lên mục này cũng sẽ được ghi là HAY NHẤT TRONG TẦM GIÁ.
    Thực tế thì, những thứ muốn bán tháo đi thì 1 là sắp hỏng, 2 là mua nhầm mà thôi.
    Đến 1 lúc cụ sẽ thấy cái gì rồi cũng phải mất học phí, mất tiền mới nghiệm ra. Bởi câu chuyện mỗi người mỗi khác, cảm nhận về cái hay ở từng thời điểm nó khác.
    NÊN LÀ
    Cụ cứ dạo chợ, cái nào cụ thấy ưng mắt, hợp ví, thì cứ mạnh dạn xin thử, về tự nghe. Ko hợp thì bán. Các cụ khác có xài dàn cụ đâu mà biết. Toàn múa kiến thức hoặc tự lăng xê đồ mình dùng là chính, sau lỡ ai google thì còn dễ bán.

TuanAnhst and Ngoc2 like this.
  7. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Tốt nhất vẫn là nghe thử ngay trên hệ thống của mình !

TuanAnhst likes this.
  8. ukno1

ukno1 Approved Member

E thấy thay đổi nhất là thay sợi dây nguồn cho ổ cắm tổng... với điều kiện điện đóm trong tường cũng phải chuẩn ợ

TuanAnhst likes this.
  9. 666

666 Advanced Member

Tư tưởng của cụ là các hãng sập hết đấy cụ ạ, cả cộng đồng cũng chết hết luôn. Như mấy đĩa vinyl 500-1000$ ngta bán cũng là như cụ nói hở :D.

TuanAnhst and Wilson Fans like this.
  10. ngxtuananh

À em đang bảo phạm trù cụ chủ hỏi là dây nhợ hoặc các đồ ít hao mòn mà. Nhiều người chơi (như em) vẫn luôn bảo cho ae đổi trả money back nếu ko thích mà cho đỡ tốn học phí. Còn vinyls và phụ nữ, dùng thử là phải có trách nhiệm ạ.

11. Vu01

Vu01 Approved Member

Điều đầu tiên bác nên đt là ổ cắm và cb, sau đó hãy nghĩ đến dây nguồn. Thích ấm áp ổ đồng hay vàng, thích ko gian- chi tiết rothdium, tuỳ gu,ko nên tiếc tiền chơi ổ rẻ nhé . Khi đt xong bác trải nghiệm từ từ đến dây nguồn khi đó mới cảm nhận đc tinh khách quan của dây nguồn, ý kiến cá nhân mình nhé

12. TuanAnhst

Tóm lại vẫn chưa thấy cụ nào cho ứng cử dây nguồn ngon bổ rẻ nhỉ?

13. Lê Bảo Lâm

Lê Bảo Lâm Approved Member

mình đề xuất cho bác dây nguồn HMS của đức nha, dài 2m hàng cũ chỉ tầm 5tr thôi, theo đánh giá của em là ngon bổ rẽ đó! em test nó với rất nhiều dây rồi, hệ thống điện đầu tư tương đối ngon nha, hệ thống điện chưa ngon em ko biết nó có dc ngon bổ rẽ ko.

TuanAnhst likes this.
  14. Vu01

Vu01 Approved Member

Theo kinh nghiệm khô máu của mình trên đời này chẳng có thứ nào ngon bổ mà rẻ cả, khi bác đt nguồn điện ngon lành rồi bác cắm dây nguồn vào sẽ lộ hết ra, âm sẽ tỷ lệ thuận với tiền, chỉ là hợp gu hay ko thôi, nếu đạt đc cảnh giới buông bỏ hoạ may mới đạt đc cảnh giới ngon -bổ- rẻ

redsnake and 666 like this.
  15. ngxtuananh

Ngon theo tiêu chí gì.
    Bổ với bộ dàn nào.
    Rẻ với người nào.
    Sao mà đại khái dc cụ. Còn nếu chung chung nhất thì cứ mua mấy hãng nổi, đang phân phối chính hãng ở VN, search gu gờ thấy nhiều bài review mà chơi thôi. Vào mấy web shop audio bán đầy mà.
    Em thì đang tin dùng Nordost, Audioquest, Chord. Dĩ nhiên là có cơ hội đổi gió lên đời thì sẽ lại tiếp tục cắm rút thôi.

16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Có tai ai giống tai ai đâu nên:
    1) biết đâu người khác thấy dở đổi, @junnynguyen169 thấy hay!
    2) người khác thấy hay, đưa lên rao vặt chia sẻ để mọi người học tập @junnynguyen169 chưa chắc đã thấy hay.
    Vậy như dưới hợp lý nhỉ!

ngxtuananh likes this.
  17. 666

666 Advanced Member

Cụ ơi e nói thật cụ đừng giận, khôn như cụ đầy…..k thiếu đâu cụ, phải thật hay mà phải siêu rẻ rẻ thì mới mua. Đồ mình bán thì max ngon còn đồ ng khác bán là sắp hỏng hoặc mua nhầm :D. Khuyên cụ thôi đừng có chơi vinyl nữa cụ ạ, cụ chắc chưa có lên ebay bid bủng gì bao giờ đâu nhỉ :))
    Có những album k ai thèm nhả đâu cụ ạ, vui với cụ tý cái này https://www.discogs.com/master/265321-Don-Cherry-Eternal-Now e săn 2 năm mới mua đc đấy ạ. Đợt mua ở shop nó còn huỷ đơn nhé cụ :))

Attached Files:

18. ngxtuananh

@Ngoc2 Chính vì món này không có cái gì là tuyệt đối được cả, nên giới Audio vẫn cứ luôn ngụp lặn, bàn tới bàn lui bàn ra bàn vào mãi có hồi kết đâu.
    Nên những câu hỏi dạng như:
    Dây nào hay trong tầm tiền
    Amp nào ghép Loa này hợp
    Kim nào đáng giá trong tầm tiền,....
    Ôi thôi nó vô cùng lắm. Vì nó muôn hình vạn trạng. Kiểu cách, lựa chọn phối ghép nó nhiều vô kể. Hay trên dàn người này, dở trên dàn người khác.
    Còn nhớ có lần em bán 1 cái LP DECCA Mozart, người mua hỏi "Bản này thu có tốt ko, đĩa xịn ko", dàn em, mâm em, kim em đang chơi hay nét căng nên em tự tin "Không hay em ko lấy tiền".

Ấy vậy mà cụ ấy về nghe thử xong nhắn tin chê ỏng eo.
    Hỏi ra mới biết mâm, kim cụ ấy nhập môn quá, kim thì là dạng Round Type đầu kim tròn, to nó không ăn hết rãnh đĩa như dạng Micro Ridge / Micro Line...Kim ko tốt lắm chỉ chơi dc mấy đĩa mới kiểu Bằng kiều, thùy chi vocal,... chứ chơi LP xưa là thua rồi.
    Sau vụ đấy em thôi, chả dám khen chê cái gì quá trớn, cứ để ng mua tự mua về thử xong em mới nhắn hỏi han.

TuanAnhst and Ngoc2 like this.
  19. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Bác có thể tìm Harmonic Technology hoặc Acoustic Zen size 9awg/10awg đồng OCC cho dây nguồn cho pow/amp. Wireworld silver electra 5.2/7 cho source.

TuanAnhst likes this.
  20. pdthang

pdthang Advanced Member

Mình đã dung bộ dàn amply đèn, cd, loa nghe nhạc trước 75 chủ yếu tầm 200-300, dây mình dùng do bác Dũng Trương định 2-3tr/soi, dây furu từ 3-10tr/m, .. nghe ... không đổi. Chắc mình tai trâu

TuanAnhst likes this.
  21. TuanAnhst

Thank you bác, vậy là đã có ứng cử viên ạ.

22. TuanAnhst

Dũng trương định nghe vẻ là ứng cử viên tốt đấy bác nhỉ. Thank you bác cho em thêm lựa chọn.

23. TuanAnhst

Dây hms là dây gì bác ? Có thể cho em xem hình dc ko?

24. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

ngon bổ thì tại sao nó rẻ? Nó ngon bổ mà rẻ thì bác có kịp chuyến đò với hàng trăm vnaver hay k? E biết nó ngon bổ rẻ thì e xơi rồi, chỉ cụ làm gì. hehehe
    Hãy tự mình bắt đầu một hai sợi dây nguồn vừa tầm tài chính, hàng có tính thanh khoản.

tuanhcm and thangkv like this.
  25. TuanAnhst

Hi em đang dùng Pow primare A34.3 , pre DAC luxman DA-250 ạ , loa guru QM10 và onkyo scepter 1001 bác ạ.

Share This Page

Loading...