Cách phân biệt dây Vandenhul Magnum thật & giả

Discussion in 'Phụ kiện' started by jack&cable, 31/12/11.

1. jack&cable

jack&cable Advanced Members

Kính chào các bác !

Dây VandenHul Magnum là 1 trong những dây anh em chơi Audio quan tâm , nhưng do trên thị trường có nhiều loại và giá cả cũng khác nhau . Giá hiện nay Có chỗ bán 250.000-350.000đ/m đến 1.200.000-1.350.000đ/m nên vấn đề phân biệt dây thật và giả đã có rất nhiều ý kiến , nhưng em thấy chung quy là chỉ có cạo bay chứ hoặc là không. Nên sau đây là 1 số cách để phân biệt dây thật và giả cho các bác qua kinh nghiệm của em .

1- Tiết diện dây : dây thật có tiết diện khoảng 7mm , dây giả chỉ có từ 2-2,5mm . Các bác dùng Jack Bắp chuối loại thường gắn vào dây nào được thì dây đó là giả . Còn dây thật thì phải dùng Jack có tiết diện thân jack từ 7mm trở lên mới được.

2- Màu sắc : cái này có thể nhìn bằng mắt , dây thật nhìn màu nâu đậm , khi mua nếu có ánh sáng hắt vào dây không bị bóng , dây giả sẽ bị bóng vì dùng nhựa PVC rẻ tiền.

3- Cảm giác : Khi cầm vào dây thì dây thật có độ bám ( dính ) nhất là có dính ít bụi hoặc bẩn vào thì lau rất khó . Dây giả cầm vào cảm giác trơn tru không bám , nêú có bụi hoặc bẩn thì lau bằng khăn ướt đi rất dễ.

4- Cào chữ : cái này không quan trọng , vì dây thật cũng có đợt cào bay chữ có đợt không bay . Dây giả cũng thế.

5- Tổng kết 4 phương pháp trên thì mới phân biệt dây giả loại 2 ( lõi cỡ 2,5mm ) và dây loại 3 ( lõi cỡ 2mm ) , còn dây loại 1 thì giống dây thật 99% . Còn 1% để kiểm tra là dùng 1 đồng hồ đo , chỉnh về chức năng đo thông mạch , sau đó đo lớp chống nhiễu màu đen nằm giữa lõi dây và lớp Nhựa bọc ngoài vỏ. Nếu thông mạch là dây thật , đo không thông là dây giả hàng loại 1. ( em đính kèm hình của hãng )

Chúc các bác tìm được dây ưng ý . :D

Attached Files:

Tags:
  2. xitrum hi-end

xitrum hi-end Advanced Member

cái này hay à nha, các bác nào là fan của VDH sẽ chú ý đến topic này cho ma xem.

3. crazywithsound-vungtau

crazywithsound-vungtau Advanced Member

Chết em, bác jack&cable có thể cụ thể hơn nữa được không ạ ? em đo dây Magnum của em tiết diện tới 7 mm lận .... chắc em mua phải dây dỏm rồi :D

Attached Files:

4. Comeon

Comeon Advanced Member

Em trộm nghĩ, mua Van Del Hul xịn nhất thì cứ qua Bác ThanhTung ở số 2 Ngô Quyền (chả biết bây giờ ở đó có còn bán VDH không nữa, mà nếu không bán thì có thể hỏi Bác Tùng xem mua ở đâu được), mấy cửa hàng ngoài có thể cũng có xịn nhưng chả tội gì mà phải bỏ tiền ra để thử may mắn. Tóm lại, cứ ThanhTung số 2 Ngô Quyền thôi chứ nhất định không mua ở chỗ khác ạ.

5. wakeup

wakeup Advanced Member

Hình như TT bây giờ không bán dây VDH nữa hay sao ý mà trên trang web của shop không thấy đăng.

6. tranphuong

tranphuong Approved Member

e đang mượn được cặp dây VDH ROYAL JADE HYBRID,sờ có thấy nhám và chữ lấy tay miết là bay hết chữ ngay,ở giữa lõi dây va vỏ có 1 lớp gì màu đen,chắc là dây thật,dây VDH ROYAL JADE HYBRID sao e thấy ít người sử dụng vây,dây nay chất âm thế nào các bác cho e xin ít nhận xét và giá nó khoảng bao nhiêu 1 mét?bác cho e mượn đang đòi 3tr/4m (2m/1sợi), e nghe thấy mid,treble thì hay nhưng bass thiếu quá

7. tranluong

tranluong Advanced Member

Thanh bác Quang vì bài rì viu này.

8. chichchoe

chichchoe Advanced Member

E thấy trong Nam các bác chơi dây vandenhul có vẻ dễ tiếp cận và yên tâm hơn vì có nhiều đại lý chính hãng bán dây này, còn ngoài Hà nội e thấy các đại lý và nhà phân phối dây này có vẻ hiếm hơn :( , trc đây Thanh Tùng phân phối và bán dây này thì phải nhưng bây giờ trên wed lại k thấy có :roll: . E thấy hiện nay ngoài Hà nội trên vnav có shop của bác Quang J&C có dây này và cũng có nhiều a e tin dùng, hôm trc e tình cờ có ghé qua cửa hàng điện máy Techland thấy cũng có bán rất nhiều dây này, vậy có bác nào mua dây Vandenhul ở đây chưa ạ và các bác biết chỗ nào bán dây này chính hãng và có thể tin cậy đc ở Hà nội thì cung cấp thêm thông tin để mọi người cùng biết và đỡ hoang mang thì tốt quá. Cách phân biệt dây thật và dây giả thì các bác cũng đã nói rồi còn thông tin về các cửa hàng bán dây này thì chưa có vì e thấy dây giả trôi nổi trên thị trường cũng nhiều, e nghĩ đây cũng là một cách để tránh mua phải hàng nhái, hàng kém chất lượng :( :?:

9. tranhuu

tranhuu Advanced Member

mình thì mua dây ở long xuyên-An giang, nhưng mua dây rời 1m họ bán 150000 x 4m mình cắt làm 2 trên thân dây ghi dòng chử van den hul N.C cs 122 Hybrid> HALOGEN free< made in EU (mình ghi nguyên văn).Nay thấy ae lập topic nầy để bàn luận mình mới biết mình mua phải dây dổm,thế mà chổ bán họ đảm bảo là dây xịn và là chổ quen mới chết chứ .Cảm ơn bác chủ topic nầy giúp ae có dịp để rút kinh nghiệm.

10. Tiger

Tiger Advanced Member

Giá đó thì 99% là dỏm rồi. Dây mới bán theo mét giờ chắc k dưới 1tr/m. Bác nào mua vài trăm cầm chắc là dỏm thôi.

11. dungbeo

dungbeo Advanced Member

Vậy e cũng dính chưởng rồi, lại còn bị phang 200k/m nữa. Đau quá, chơi từ dây 10k/m lên gấp 20 lần mà vẫn ko đc thỏa lòng.

12. jack&cable

jack&cable Advanced Members

Nếu là CS 122 VandenHul thì hiện nay giá là 750.000/m . Nếu giá trăm mấy , hai trăm thì chắc chắn không là dây xịn.

13. ducluan74

ducluan74 Advanced Member

Nhưng mà bác nghe thấy có hay hơn dây cũ không? Có hợp tai và cảm thấy hài lòng không?
    Nếu bác thấy hay và hài lòng thì bác đã tiết kiệm được vài triệu để nâng cấp thứ khác rồi còn gì? :lol:
    Thôi em dzọt đây!

14. rusany

rusany Advanced Member

Em nhờ các cao thủ xem giúp em sợi này là thật hay giả với ạ :D

Nó có đặc điểm là vỏ hơi dính dính, cầm vào cảm giác nhầy nhầy và cảm giác nếu bám bụi thì khó sạch. Đường kính cả vỏ là ~6mm, đường kính lõi cỡ ~2mm. Dây đồng mạ bạc dày vì em cạo cạo vài lầy mới thấy màu đỏ. Hình em nó đây ạ. Bác nào đã nghe qua cho em xin thêm đánh giá thì tốt quá ạ (tai em hơi trâu). Cám ơn các bác :D

15. emngheo

emngheo Advanced Member

e đang tìm dây vandenhul magnum đây, mà nghe các bác nói chuyện thật giả cũng hãi quá ạ

16. ngoclongdoco

ngoclongdoco Approved Member

May có bác chứ không em mua phải dây dởm rồi

17. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Dây tín hiệu VDH 122 này các bác thấy sao ạ?

Attached Files:

18. Vietthanh_Pham

Vietthanh_Pham Advanced Member

Dây này chắc ok , giá nhiêu vậy bạn ?

19. Thắng Việt

1tr5/ cặp dài 1m trong shop Audio Vinh đó bác.

Attached Files:

20. tai_trau

tai_trau Moderator

122 là dây ngon bổ rẻ của VDH. Chúc bác mua được dây chính hãng

Thắng Việt likes this.
  21. Thắng Việt

Ô thế hoá ra dây VDH xịn giá 1tr5 của em xịn đét hả bác? Thấy rẻ em mua 2 cặp về chơi. Nordost thì em nhìn phát biết ngay chứ món VDH này chịu chết bác ạ.
    Thế là bây giờ nghệ VDH 122 sẽ còn hay hơn nữa vì vui sướng mà.

22. tai_trau

tai_trau Moderator

Em chúc bác chứ có chúc mừng bác đâu....:D :D Dây VDH phải nhìn tận mắt, sờ soạng và ăn nằm với em nó mới biết đc. :D

Thắng Việt likes this.
  23. sonex

sonex Advanced Member

Cụ ơi hình cụ post là dây 102 MK III của shop Vinh đúng không ạ? Cháu cũng đang muốn mua 1 sợi mà không biết thật giả thế nào. Có cụ nào rành giúp cháu với.

24. Thắng Việt

Đúng là em mua ở đó ạ.

25. tquocnguyen

tquocnguyen Advanced Member

có bác bán em dây này, mọi người giúp xem thật hay giả dùm em nhé,....nếu thật thì bao nhiêu thì mua được

Attached Files:

Share This Page

Loading...