Cảm nhận về Dac Gia Huy DSD Advance

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by khuongtran, 15/1/19.

1. an1234

an1234 Advanced Member

Bác cứ mạnh dạn chơi đi,tầm tien so với DAC hãng bác sẽ có sự bất ngờ nhiều về chất âm mang lại,còn chuyện sau nay thanh lý thì chưa biết thằng nào nhanh hơn thằng nào vì củng co 1 vài bác chém kg tiếc lời DAC nước nhà sx.

audiobalangnhang likes this.
  2. audiobalangnhang

audiobalangnhang Advanced Member

Thanks bác động viên, để em thử trải nghiệm!

3. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Dac tự làm thì em thấy có 1 số bác ráp xong xài chán rao bán bay nhanh lắm. Giá cả quyết định hết, có thể dac còn 1 số khuyết điểm nhưng giá tốt 1 cái là kệ hết, bay đi ko chụp kịp.
    Với bác nào giỏi diy thì em thấy ít quan tâm tới dac giahuy, quang hào, bác giáp ben audio. Còn như em người dùng không biết diy thì quan tâm, 1 phần nếu có trục trặc hay cần nâng cấp vẫn được hỗ trợ. Như em mua Dac giahuy vì ảnh ở hcm cũng tiện đi lại.

Tran the minh likes this.
  4. an1234

an1234 Advanced Member

Em củng giống như bác cái khoảng diy nên em chơi của mấy bác VN làm:rolleyes:

5. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Em xài nguồn phát PC (dành cho chơi game nên nhiễu bao la). Lúc xài với dây usb fomula 2 mở max volume trình nghe nhạc lâu lâu nổ lốp bốp. Tới lúc đổi qua dây usb AQ Diamond, max volume tụi foobar 2000 hay jriver nó nổ lốp bốp liên tục =) thay dây usb có ảnh hưởng. Mà lười xài music server nên kệ, giảm -3db trên foobar là nghe bình thường.
    Tính ngó qua music sever thì thấy Tivi Oled Sony 55A9G giá tốt nên mua tivi. Mua xong tivi mới thấy loa LS50 giá tốt 12tr new hỏi thì bị mua sạch rồi T_T. LS50 demo 8tr, @_@. Giá ngon là không kiềm chế được.
    Em chưa xài thử music server bao giờ nên nếu có con nào giá tốt em cũng ưu tiên mua về thử cho biết.

Last edited: 14/3/19
  6. Tran the minh

Tran the minh Advanced Member

Bạn nói đúng . Chơi dac + ms phải đàu tư dây dẫn . Em chơi rồi cảm nhận.
    Về phần Dac: day usb=30% , dây nguồn = 5% . Mát đất làm chuẩn chống nhiễu nguồn=2% . Nhưng quan trọn nhất là nguồn nhạc chất lượng nhạc . Chơi dac va ms khó thật

panzer90 and an1234 like this.
  7. Tran the minh

Theo em bác thử kéo maxt tiếp địa xem có cải thiện tiếng nổ lốp đốt hay ko. Nếu ko bạn xem ai có dư cặp dây loa ko mượn về test thử . Em đã gặp tình trạng này rồi ( do dây loa ko đủ tải khi mở âm thanh to )

8. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Max volume của phần mềm nghe nhạc là bị còn volume ampli mở góc khoảng 8h thôi bác, xài 1 cặp dây loa AQ Rocket 88 Biware với 2 cặp dây AQ Type 8. Có khả năng dây nối đất chưa ổn.

9. kthien

kthien Advanced Member

Vậy bác có bán bộ lp đi ko để cho bác nghe ms của bác gh cho ngon

10. Tran the minh

Về tiếp địa . Bác kiếm khẵn khúc đồng đỏ 1 mét F10 = 80k và vài mét day điện đơn . Tìm chổ nào thuận tiện càng ẩm ước càng tốt đóng xuống hết rồi kéo về hệ thống âm thanh( chú ý chỉ nối với maxt pc thôi. Đừng với các thiết bị khác.xem có còn nhiễu hay ko rồi tính tiếp)kiểm tra lại tất cả các dây dẫn xem có kính hay ko sợ cấm hở rồi mở pc -> dac -> amply -> âm lượng nhỏ -> to. Không mở các thiết bị cùng 1 lúc . Máy chạy rồi mới mở tiếp

thhiepbr likes this.
  11. Ryan6067

Ryan6067 Advanced Member

Khi nào bác thấy hãng Accuphase ngừng sản xuất cdp thì lúc đó DAC mới chiếm lĩnh thị trường

Trần Quốc Tuấn likes this.
  12. panzer90

panzer90 Advanced Member

Quan trọng là nguồn nhạc phải chuẩn nữa :d

13. thai64

thai64 Advanced Member

Cán bộ nguồn này...nguồn điện, nguồn CD, nguồn nhạc Lossless...thích nhất có nguồn tiền sạch, rất quan trọng trong mọi cuộc chơi :p

Ngày t7 vui vẻ.

14. Tran the minh

Chơi lossles có lợi nghe được nhiều thể loại nhạc , nhiều định dạng vì lượng nhạc mạng rất nhiều . Bây giờ là thời đại 4.0 nên hợp lý nhưng phải đầu tư tiền nhiều hơn so với cdp. Đầu tư phải cho tới bến thì hiệu quả . Còn đầu tư để nghe tạm thì tốt nhất ko chơi nhiều lúc phải đặt nặng vấn đề kinh tế làm đầu yêu thích đứng thứ 2 . Mong các bác tính kỹ trước khi vào cuộc chơi

15. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Theo ý bác là khi đầu tư nghe nhạc số không tới nơi tới chốn thì nhịn nghe nhạc vậy?

16. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Em đồng ý với quan điểm của bác Tran The Minh, đã chơi nhạc số (chơi DAC rời) mà ko vượt qua CD thì quay lại CD cho lành, vì đa phần với các bác lâu năm trên này, vốn bị nhiễm virus audio mãn tính, giá trị chất âm mang lại luôn là giá trị cốt lõi.
    Với một số bác ko đòi hỏi nhiều về âm thanh của nhạc số thì có 2 khả năng: 1 là mới chơi, 2 là ko quá khắt khe + đề cao tính tiện dụng nhạc số hơn là chất âm mà nó mang lại.

17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Các cụ bàn về dac qa nhiều mà ko thấy bàn về nguồn nhạc. Nguồn nhạc ko chuẩn thì dac nào cũng vậy :d giống như cd chép và cd gốc vậy, chưa kể file nhạc số còn phức tạp hơn nvay [emoji16][emoji16][emoji16]

18. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nhạc số nói đúng nghĩa thì gồm cả chơi từ CD (có thể dùng DAC trong CD hoặc DAC rời), chơi CD thường có lợi thế phần nguồn phát sạch hơn nguồn phát máy tính, trường hợp đầu CD có chip DAC bên trong loại tốt thì được cái lợi thế là ko phải đi dây lòng vòng ra ngoài, dễ bị dính nhiễu này nọ.
    Còn làm đầu tư bài bản thì vẫn có thể nghe nhạc hay ko cần dính gì vào đầu CD.

19. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Chơi nhạc số từ máy tính ở mức độ cơ bản đa phần thường có một nền âm tương đối nhiễu, nhiều hay ít tùy tai và tùy hệ thống, và khi so thì có cảm giác CD tiếng "trong" hơn.
    Hệ nhạc số của cá nhân em (nguồn phát laptop) sau vài lượt điều chỉnh, nâng cấp và so lại với CD cảm nhận khá rõ CD cho nền âm ồn và nhiễu hơn nhạc số, chưa bàn tới chất âm. Các đầu CD đem so đều của châu Âu và tầm giá dưới 20tr.

NH_Duc, Tran the minh, gzelka and 2 others like this.
  20. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Bác có thể chia sẻ cách bác điều chỉnh và nâng cấp để cho hay hơn cd? Mình rất quan tâm vì cũng dùng laptop như bác, thân!

panzer90 likes this.
  21. Tran the minh

Quan điểm của em khi chơi nhạc các bác nên ngắm cho thật kỷ rồi thực hiên ngay . Lúc đầu phải khắc khe sẽ có lợi sau này . Đừng suy nghĩ tiền tới đâu chơi tới đó. Có tiền sẽ đổi tiếp . Cứ như thế vài lần mua 10 bán 5 . Đến khi cuối cùng tổng kết lại sẽ thấy số tiền mình bỏ ra thấy hơi đắc so với thứ mình nhận được. Em được 1 bác có tiếng khá nổi ở nhật tảo nhưng đã mất em xin được dấu tên . Khuyên và hướng dẫn từ bước đầu tiên trong cuộc chơi này.
    Vào cuộc này ai cũng muốn thật hay nhưng kết quả thì sao. Đúng như 1 bác trên vnav nói đúng ( nhảy vào hố vôi ko biết mình đúng hay sai) đây là lời nói trân thành của em mong muốn các bác tìm được thấy mình thích.
    Ở đây mong các bác không phải căng thẳng ko phân biệt giàu nghèo mà cùng nhau hiểu rõ và phát triển

panzer90 likes this.
  22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Do con dac của cụ ấy dùng đó bác, nó cách ly nhiễu từ pc vào phần giải mã

23. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Quá trình "leo thang vũ trang" của em có thể tóm tắt thành 5 giai đoạn bác ạ:
    Giai đoạn 1: Lọc và nắn lại tín hiệu trước khi đưa vào cổng USB của DAC, cách ly điện "bẩn" từ lap top vào cổng USB
    Giai đoạn 2: Thay bo mạch USB Amanero Italy xịn bằng bo mạch USB...xịn hơn
    Giai đoạn 3: Thay clock trên bo mạch bằng clock "gấu" hơn
    Giai đoạn 4: Cấp nguồn "siêu sạch" cho bo mạch USB
    Giai đoạn 5: Nâng cấp biến áp tổng cho DAC bằng biến áp có nều nhiễu "siêu thấp"
    Bác cần thiết diễn dải cụ thể từng bước thì em có thể show hình ảnh thực lên đây để chia sẻ. Mọi thứ ko tự dưng em biết mà toàn là "ăn theo", "bám càng", "đi tắt" học hỏi các Kao thủ trên này, trong số này có 1 kao thủ tuổi đời rất trẻ nhưng "tuổi chơi" cũng phải đến tầm...xế chiều. Ka ka:D!!!
    Anyway, 5 giai đoạn trên cũng chỉ giải quyết đc 1 vấn đề: nền nhiễu tín hiệu khi chơi nhạc số. Còn để giải quyết về "chất âm", một thứ vốn mang rất nhiều cảm tính thì em cũng phải loay hoay mất vài giai đoạn nữa.

24. an1234

an1234 Advanced Member

Tuổi đời nhỏ nhưng tuổi chơi đã già là có thật nhưng củng buồn thay 1số bác tuổi cao tư tưởng cố hữu cứ thấy anh em tuổi nhỏ thì cứ mặt đinh cách chơi và khả năng nghe thua mình, thế mới đau.

panzer90, Tran the minh and dqmvn like this.
  25. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Em nghĩ "tuổi đời" và "tuổi chơi" là hai ... phạm trù triết học vừa thống nhất, vừa đấu tranh. Bản thân em đến giờ mới có duyên gặp được hai "hiện tượng" như vậy. Và em cũng xin chia sẻ "nỗi đau" với bác.:D

panzer90 and an1234 like this.

Share This Page

Loading...