Cảm nhận về Dac Gia Huy DSD Advance

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by khuongtran, 15/1/19.

1. hn1804

hn1804 Advanced Member

Cám ơn bác , đây là điều em muốn nghe nhất .:D
    Thực chất em cũng mới lấy ipurifier 3 dc khoản 1 tuần nay . Theo cảm nhận cá nhân như sau:
    • cái được :
    - dãi tầng đáp ứng tốt hơn các dãi âm đồng đều .
    - dãi động được giảm đáng kể , âm thanh tĩnh lặng
    - âm trường có cảm giác cải thiện một chút nhưng không rỏ ràng lắm , tái tạo âm thanh 3 chiều
    • cái chưa được :
    - tông nhạc chưa chính xác
    - độ phân giải chưa tốt , tiếng ca sỹ còn mờ chưa rỏ
    - độ động giảm hơn làm âm thanh mờ đi
    Trên đây là cảm nhận theo tai em , cũng có thể như bác @dqmvn nhận xét do phần cứng như dây usb chưa tốt , nên em sẽ thử tiếp sợi supra theo đánh giá của bác @giahuy là sợi dây hay trong tầm giá dưới 1t , em sẽ nâng dần giá trị và chất lượng của sợi dây. còn về chất lượng file nhạc Em chọn những file PCM 44.1Khz, 16bit, 1411Kbps để so với CD chuẩn thôi .

2. Phuonganh0202

Phuonganh0202 Advanced Member

Các bác cho hỏi đã có bác nào dùng DAC Giahuy với đầu hdp chưa ạ?

3. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Không biết cái ifi defender có tác dụng cắt nguồn bẩn như bác làm không?

4. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Làm em ifi nano usb là xong á

chautranthanh likes this.
  5. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Vậy em đang dùng AQ Diamond thì ko cần vụ lọc nguồn cho cáp USB nữa đúng ko bác, tks

6. chautranthanh

Mình có ifi purifier rồi, giờ cần defender hay nano usb vậy bác, thân!

7. Hoang_Anh

Bán purifier xong. Lên hẳn micro là gần end game. Mốt thêm galvanic và cọng dây usb của hãng 2 đầu data, nguồn riêng nữa là hết film connect usb

8. dqmvn

dqmvn Advanced Member

- Theo như công bố của hãng thì công dụng y chang bác ạ, là cách ly điện bẩn, thay thế bằng điện "sạch". Điện sạch này được lấy từ cái adapter đi kèm sản phẩm. Và độ sạch này còn có thể được cải thiện tỷ lệ với sự mất mát của ngân lượng cũng như mức độ giận giữ của...gấu mẹ nếu tiếp tục dấn sâu xuống hố với những cục nguồn linear "siêu sạch", chẳng hạn như của Uptone Audio.
    - Một giải pháp khác của iFi kết hợp tính năng của cả iPurifier và iDefender, đúng như bác Hoang_Anh nói đó chính là iFi Nano iUSB. Và em thấy hãng này khéo...vãi, tổng chi phí cho cục iPurifier3 + iDefender đúng cỡ xấp xỉ iFi Nano iUSB.
    - Giật mình nhìn lại thấy một cảm giác lệ thuộc vào "hệ sinh thái iFi" ko hề ... nhẹ. Anyway, cuộc chơi audio là ko giới hạn, "ai có súng dùng súng, ai ko có súng dùng gươm, ko có gươm thì...gậy gộc", và ko gì bằng "trải nghiệm tự thân". Điều quan trọng là đầu tư với chi phí thấp nhất và trên cơ sở hướng chơi lâu dài + thiết bị đang có để tiết kiệm chi phí nhưng vẫn đạt hiệu quả cao nhất.
    - Không nên tự bó buộc bản thân với bất cứ sp nào, phải để ngỏ hướng tiếp tục nâng cấp sau này, nên cố gắng đầu tư thiết bị theo kiểu modul. Với em, trừ ... vợ là một thành phần khó thay, chứ thành phần nào cũng thay được tuốt.:D

Last edited: 19/3/19
    chautranthanh, panzer90 and Rõ Rồi like this.
  9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hết film connect usb như thế có nghĩa là khi nghe nhạc Lossless đến một điểm ... thì những gì liên quan đến USB là ( Конец фильма ) đúng vậy phải ko bác. :p
    Trân trọng.

10. Hoang_Anh

chỉ là hết film theo quan điểm của hãng IFI thôi bác Thái ơi, còn nếu bác chơi connect usb thì còn nhiều chiêu lắm. Lưu ý một điểm:
    Hãng IFI cũng khuyến nghị tầm tiền cục DAC từ bao nhiêu ngàn USD trở lên thì hẵng chơi đến từng mức nhé. (tự thấy DAC mình cỏ, nên chọn phương án con nhà nghèo, ko xài connect USB, trừ khi xem film youtube ca nhạc trên máy tính)

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chữ ký của bác vừa đẹp, lại vừa hiện đại, tôi phát biểu thật đấy: " ko dùng qua máy tính nên ko có phụ kiện USB này nọ nhé các bác ". Bỏ được phụ kiện đi được tý nào...hay tý đấy bác nhỉ !

DAC càng ngày càng hiện đại và PRE, POW. thì ko thể bỏ được trong hệ thống Audio...
    Nhiều bạn chơi nghe nhạc số qua mạng, Khi nguồn nhạc chất lượng thì hệ thống Audio có sự hấp dẫn hơn.

Hy vọng những chiếc DAC Made in Việt Nam sẽ có mặt trong nhiều căn phòng của người yêu âm nhạc.

Chúc vui.

Last edited: 19/3/19
  12. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Em nghĩ là rất ngon rồi bác ah, mặc dù em chưa có cơ hội trải nghiệm dây USB AQ Diamond vốn được 1 bác trên này "chốt lại" là "chấm dứt loay hoay khi chơi nhạc số". Haizz, em cũng muốn chấm dứt loay hoay lắm rồi mà cứ bị xô đẩy liên tục :eek:
    Tuy nhiên, để thực sự cân đong đo đếm chính xác thì phải có 1 dây USB khác cho chất lượng âm thanh tương đương dây USB AQ Diamond nhưng không có công nghệ DBS nối vào DAC có Amanero đã bỏ L1, phía bên kia dùng USB AQ Diamond full tính năng nối vào DAC có Amanero chưa bỏ L1. Nói thì dễ nhưng tiến hành trên thực tế quả là...khó. Nên em nghĩ bác cứ an tâm và hài lòng với những gì đang có đi. Chơi audio cần nhất là sự thanh thản và yếu tố "tâm lý", "tâm linh" đóng vai trò ko nhỏ bác ạ :)

vdung1972 likes this.
  13. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Cắt bỏ nguồn 5V của USB, cắt bỏ mass từ máy tính (lap, Pi, MS...) sang tới DAC, chỉ lấy D+ vs D- thì khỏi lo nhiễu hả các bác?

14. Hoang_Anh

Giảm được khá nhiều nhiễu đấy bác ạ. Đối với phần lớn người dùng thế là OK lắm rùi. Còn nếu theo lý thuyết cầu toàn thì, vẫn có khả năng nhiễu các loại trong máy tính hoặc trên đường truyền nó nhảy ké qua đường data và tọt vào DAC.
    Lý thuyết là vậy nhưng cần lưu ý vấn đề sau:
    - Mạch xử lý tín hiệu USB vào của DAC có tốt không, nếu tốt thì nó sẽ cách ly nhiễu đường DATA, bác khỏi lo.
    - Nhiễu đó có đủ lớn (phần ko cách ly xử lý được) để gây tác động vào phần âm thanh bác nghe ko. Nếu ko nghe được thì chả cần quan tâm làm gì.
    Thế nên các hãng mới ra phụ kiện xử lý vấn đề này, còn hiệu quả thế nào, có đáng tiền bỏ ra ko thì tùy trường hợp cụ thể bác ạ.

eng.tuananh likes this.
  15. chautranthanh

Phải biết chỗ nào làm sợi usb cấp nguồn pin với giá hợp lý thì đỡ biết mấy?

16. chautranthanh

Mua micro hơn tiền mua heos, xem ra cũng khó xử!

17. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Tiếp tục "ăn chơi ký sự" part 2 + part 3...
    Hai cái part ăn chơi này nên được post cùng vì nó gắn liền với nhau, thậm chí còn ... nằm đè lên nhau (thích vãi):
    * Part 2: xuất phát từ việc bo Amanero "xịn" có rất nhiều bó buộc khi nâng cấp, thay clock original sẽ làm cho "ẻm" mất zin khi đường ai nấy đi, nên em tính đến việc chơi Amanero "nhái" của các tay DIYer. Nói là nhái nhưng chất lượng thì còn trên cả bản xịn, vì quan trọng là cách "nhái" như nào mà thôi.
    - Món "hàng nhái" này em may mắn có được là nhờ kỹ năng "đeo bám" rất tốt của mình. Hàng được một nhóm tiền bối của VNAV cùng hè nhau thực hiện dự án, nghe đâu chỉ có hơn chục em Amanero Dolly này được ra đời. Thực ra em cũng ko biết các cụ nào trên này, qua đây em xin phép "hóng hớt" chút thông tin và gửi lời cảm ơn chân thành tới công sức + chất xám của các kụ (nếu có tổ chức 1 cái gì đó đại loại như vinh danh, tri ân em thấy cũng đáng).
    - Đặc tính kỹ thuật: Amanero nhái của em sử dụng schematic chính gốc của bản hãng, độ thêm nguồn Ultra low noise LT3045 và mod clock Crystek 957, đặt PCB mạ vàng có độ dày "trên mức bình thường":D. Các linh kiện được lựa chọn kĩ lưỡng nhất có thể từ IC tới tụ, trở (2 con 3045 đắt lòi ra). Hai nguồn điện áp 1,8V và 3,3V được tách riêng độc lập, có thể cấp nguồn rời cho USB bằng nguồn ổn áp hoặc DC thường. Em nghe nói các cụ trưởng lão đã phải phát huy tối đa kỹ năng "làm việc nhóm", cụ có nhiều kinh (nghiệm) nhất thì phụ trách layout và hàn xì, up firmware, cụ thì lo ship LK, cụ thì chuyên đặt bo. Tuyệt vời ông mặt trời, hoan hô các kụ!
    WP_20181024_10_45_49_Pro (FILEminimizer).jpg
    WP_20181024_10_46_48_Pro (FILEminimizer).jpg
    - Sau khi bầy cừu Amanero Dolly được nhân bản cũng là lúc các thể loại Aman khác được các cụ cho bay rào rào, từ Aman zin cho tới Aman zin độ clock, rồi cả Aman Tàu độ clock:
    - Chất âm: Với Amanero độ, chất âm đã lên thêm một đẳng cấp mới, nền âm tĩnh hơn và chi tiết hơn khá rõ. Nguồn điện cho USB lúc này đã được ổn áp 3 tầng: 2 tầng trên bo DAC + 1 tầng trên Aman độ, cơ bản yên tâm để...ăn chơi.

*Part 3: Part này nói thêm một chút về cặp clock Crystek CCHD-957 nằm trên bo Amanero độ. Đây là cặp clock có thể nói là "hết số" trên thị trường hiện nay, để dụ 2 em gái xinh tươi này về VN chỉ cần cỡ ... 2 củ khoai lang.
    - Riêng về cái món clock thì phải có số liệu chứ ko "chém bừa" được. Em xin phép "mượn lời" bản hãng để...chém vậy:
    "Crystek’s Model CCHD-957 HCMOS CLOCK oscillator family has been designed specifically for High Definition Audio (HD Audio). It features a typical low close-in phase noise of -100 dBc/Hz @ 10 Hz offset, and a noise floor of -169 dBc/Hz. With this extreme low phase noise performance, you will “Hear the Difference”, và nữa "The general crystal jitter parameters are expressed in ps, but when the jitter value is lower than 1PS, the femtosecond representation (fs) is used. Currently, only a few specially optimized crystals can achieve femtosecond jitter performance. In fact, CRYSTEK CCHD- The 575 and CCHD-957 are among the best"
    slide3.JPG slide4.JPG - Còn đây là thông số Phase Noise của clock "phổ thông" TCXO trên Amanero "xịn":
    four_tcxos.png - So sánh đôi chút thì thấy thế này: tại tần số 10Hz nhiễu của Crystek 957 xấp xỉ cỡ -97dBc cho cả 2 tần số 22.5792MHz và 24.576Mhz, còn với TCXO cỡ -87dBc; tại tần số 1Mhz (sàn nhiễu) con số cho Crystek 957 xấp xỉ -170dBc, còn của TCXO là -147dBc. Như vậy, tối thiểu chêch lệch về nhiễu của Crystek 957 và TCXO cũng đạt cỡ 10dBc, một con số ấn tượng.

*Kết lại: Sau 2 giai đoạn ăn chơi, với chi phí ko quá lớn (3 củ khoai lang) chất âm lại có một sự cải thiện đáng kể. Đến tầm này rồi càng lên cao cải thiện càng khó, đồ thị Độ cải thiện/Ngân lượng càng phi tuyến. Nhưng "ăn chơi" thì sợ gì ... xèng rơi:D
    - Anyway, để đánh giá theo con số cho nó dễ hình dung thì với rất nhiều cảm tính em mạnh dạn đưa ra một con số: Amanero độ + clock Crystek 957/Amanero xịn bỏ L1 ~ 15/10.

Last edited: 21/3/19
  18. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chia set rất hay [emoji7][emoji7][emoji7] cụ qa ăn chơi ah

19. Trần Quốc Tuấn

Trần Quốc Tuấn Advanced Member

Nghe Bác nói vậy chắc Em yên Tâm hơn vì quyết định chọn CDP rồi...Cũng chỉ tại mấy Bác ở hội Ar Toàn Quốc thuốc là DAC hay lắm lên làm em tẩu hoả-phân vân....Công nhận DAC rất tiện và gọn nhẹ...Xong nếu chưa hẳn đã hơn cdp gần hoặc bằng tầm tiền thì thôi em cứ chung thuỷ với cdp Vậy... Thanks Bác

20. Hoang_Anh

Vinyl cũng đang trở lại thị trường đấy bác ơi.
    Nhà sx họ phục vụ nhu cầu khách hàng và Định hướng như cầu khách hàng sao cho có lợi cho họ.(mấy ông trùm là ông này, giống apple với điện thoại đi động vậy)
    Chứ ko có nghĩa đó là chân lý duy nhất.
    Bác cứ chơi kiểu nào bác thấy hay là đc.

panzer90 and tieuphi2006 like this.
  21. Trần Quốc Tuấn

Trần Quốc Tuấn Advanced Member

Thank Bác tư vấn ạ...Để Em tham khảo thêm

22. chautranthanh

Bác viết hay lắm, mình đang hóng phần còn lại nhất là nguồn siêu sạch!

tieuphi2006 likes this.
  23. Hello_B&O

Hello_B&O Approved Member

sao em thấy cục Ipurifier 3 cắm vô DAC lại nghe "dở" hơn các bác nhỉ? em cần thanh lý, bác nào cần thì ới em ạ!

nvss and panzer90 like this.
  24. Hoang_Anh

Bác bán hàng thật thà nhất đã xuất hien nè. Người ta bán hàng thì vì lên đời. Còn bác thì vì chê nó dở ẹc. Hihi

Hello_B&O likes this.
  25. panzer90

panzer90 Advanced Member

E cùng quan điểm với bác :d ko hiểu sao ifi cắm vào hệ thống nhà e thì lại dở hơn :))

Share This Page

Loading...