Cảm nhận về Dac Gia Huy DSD Advance

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by khuongtran, 15/1/19.

1. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Em đọc cái post của bác trước khi bác edit, em uống thuốc ngay :(

2. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Em mượn hình ảnh sự phát triển bùng nổ của điện thoại thông minh (ĐTTM) 5-7 năm trước, khi mà các sản phẩm ra mắt cách nhau nửa năm với vài nâng cấp phần cứng, bổ sung vài tính năng phần mềm và dân ta lại ào ào chạy theo.
    Các chức năng cơ bản của một cái ĐTTM vẫn vậy, nhiều người thấy chẳng cần thiết nhưng cũng có nhiều người muốn có trải nghiệm tốt hơn, muốn khai thác các tính năng mới thì sẵn sàng nâng cấp.
    Cũng gần như audio thôi, cũng tổn thất, cũng mất mát nhưng chỉ có 1 con đường là thanh lý bán rẻ , hiếm lắm thì có sản phẩm theo kiểu thu cũ đổi mới nhưng cũng lỗ gần như nhau.
    Em cằn nhằn với vợ thì nhận được câu trả lời: đài đóm các ông thay đổi suốt, tốn tiền hơn mà có thấy khác gì đâu. Hic!
    Thiết bị chơi nhạc số (MS, usb DAC, NAS, streamer ...) cũng đang ở giai đoạn bùng nổ.
    Món đồ được tìm hiểu, tham khảo ... rồi xuống xèng mua về; nếu phù hợp với nhu cầu (ko thì bán ngay cắt lỗ - nhất là đồ DIY) tại thời điểm mua rồi cũng nhanh chóng lạc hậu mặc dù vẫn hoàn thành tốt nhiệm vụ ban đầu của nó.
    Ai muốn và có đk thì chấp nhận tổn thất để nâng cấp, cập nhật tính năng, công nghệ thỏa mãn nhu cầu của mình, không thì thôi.
    Với đồ hãng, nâng cấp thì chỉ có cách bán cũ mua mới, với đồ DIY nếu được hỗ trợ nâng cấp thì chỉ nên nâng cấp với các version gần nhau, version sâu quá thì chi phí cao gần như mua mới.
    Đổi, chác, các, bù là do mình quyết định và người mua luôn thua người bán.
    Em thấy xác định như vậy chơi cũng nhẹ đầu, thư thái hơn.

Về DAC GH.
    Sau vài lần loay hoay với DAC cỏ của hãng, em đã chọn DAC Advance của GH vì:
    - chơi đươc Native DSD 512 với bộ giải mã và phần analog chủ động hoàn toàn về công nghệ và được đánh giá khá tốt.
    - Hỗ trợ customize sâu
    - Hỗ trợ nâng cấp
    - Phù hợp với kinh phí đầu tư (thời điểm em mua là 15tr + options)
    Nhận máy xong em cũng khá vất vả vì đóng thùng chuyển ra chuyển vô ( em ở HN) để fixed lỗi, cân chỉnh theo ý mình, cuối cùng em cũng khá hài lòng so với mục tiêu khi mua sản phẩm.
    Đánh giá chung:
    - Hình thức đơn giản
    - Máy được build bằng linh kiện giá rẻ, dễ tìm kiếm thay thế (của em bản tiêu chuẩn), thiết kế tốt, hiệu quả ( ý kiến của bạn em khi mở máy )
    - Máy rất nóng khi vận hành
    - Khi thiết lập các tính năng cho DAC phải mở máy => nên có các nút điều khiển trên mặt máy
    - Dịch vụ hỗ trợ vận hành tốt
    - Âm nhạc trình diễn trên bộ dàn của em lung linh, tình cảm hơn
    Đến nay em đã bán để đặt mới Super DAC của GH với kỳ vọng có thay đổi lớn về chất - cũng chỉ là một hình thức nâng cấp, hix hix.

Last edited: 17/4/19
    HÒA BÌNH store likes this.
  3. mtbc

mtbc Advanced Member

Trong các loại thiết bị audio, chắc DAC xuống giá nhanh nhất. Kể cả của hãng lớn.

Trừ phi mua đồ dùng rồi, chứ mua mới xài 6 tháng còn nửa giá cũng phải chịu :)

4. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Hàng công nghệ. Ko nên mua em nào mới ra, còn quá hot (hãng đặt giá cao, chiến lượt hớt váng sữa trong kinh doanh), nên chờ tầm 6 tháng, xem mọi người phản ánh thế nào, hãng cũng điều chỉnh giá, hoặc có đợt khuyến mãi...
    Thường là cuối năm, đẩy hàng tồn. Giá sẽ rất hợp lý.

5. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Quy luật bác nói rất chuẩn, nhưng cơ bản dành cho những hãng có đầy đủ ban bệ, bộ phận, ê-kíp chuyên nghiệp, và thường là lâu đời, có tên tuổi.

Còn với hãng ông chủ vừa là đầy tớ, vừa là giao dịch viên, kỹ thuật viên, thu ngân viên, kiêm luôn nhân viên makerting thì...chả biết thế nào mà lần, làm việc theo "cảm hứng" là chính.

Đặc biệt, có hãng theo mô hình "All in one" như vậy mà ông chủ hãng mỗi khi muốn nâng cấp sản phẩm chỉ cần đóng cửa "tư duy" vài ba ngày, vận dụng các "chiêu số" như trong kiếm hiệp. Em vô cùng bái phục! :eek:

6. thai64

thai64 Advanced Member

Cách đây cũng 4 đến 5 năm rồi mình cũng tìm hiểu về một số DAC để nghe nhạc số.
    Trong đó có một vài người VN mình mua các bảng mạch của TQ về lắp...giá 5tr đến 7tr.

Sản phẩm DAC được nhiều a,e ưa chuộng hơn là DAC GH.

Ngay đến đồ của các hãng Audio có tên tuổi các sản phẩm của họ cũng không ngừng đổi mới và có nhiều Model theo thị hiếu người tiêu dùng.

Chơi Audio...khổ là khi có xiền thì nâng cấp cao hơn.

7. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác nói chuẩn thía [emoji28][emoji28][emoji28]

lanman likes this.
  8. anhton82

anhton82 Advanced Member

Em có hóng hớt bên topic bán hàng shop GH thì sắp tới có Super Dac đc coi là tương đối hoàn hảo chạy đc cả PCM/DSD ko cần convert mà chất âm có thể so sánh gần ngang cơ với các DAC nhất nhì bảng như Yggdrasil, Holo Spring...vv. Nếu đc như vậy thì quá ngon cho người tiêu dùng. Tiếc là ko có 1 team đủ mạnh và uy tín đứng trên phương diện người chơi, giống như clb audio offline gì đó đứng ra test, so sánh giao lưu để các ae còn đang lơ mơ chưa biết thực hư chất âm ra sao còn quyết định xuống tiền !!!

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Một số người hiểu biết về điện tử và có sự đam mê đã tự mình lắp ráp được DAC để thỏa mãn sở thích ( cũng mới ở mức độ tích hợp các mạch mà thành ).

Những người đã bỏ tiền ra để kinh doanh xin đừng nói họ "cảm hứng" họ có chiến lược mà mình thì khó mà biết được...

Nhưng chắc một điều họ phải bỏ công sức và tiền của ra rất nhiều. Câu chuyện sản xuất một sản phẩm Audio có thương hiệu, thành hàng hóa bán ra thị trường...thì khó khăn lắm.

Trân trọng.

Last edited: 18/4/19
  10. HÒA BÌNH store

HÒA BÌNH store Advanced Member

Bác nào có DAC GH chán hay muốn nâng cấp alo e phát, e về trải nghiệm.

11. panzer90

panzer90 Advanced Member

Tốt nhất bây giờ là so dac thực tế tốt nhất tránh tranh cãi nhau bằng phím chuột, cứ để thực tế chứng minh.

12. lanman

lanman Advanced Member

Các sản phẩm thương hiệu bán khắp nơi, người Âu Mỹ họ thẳng thắn, khen chê rõ ràng, nên nếu mua tù mù có thể tham khảo. Người Việt tính cả nể, mua về toàn thấy khen, chưa gì đã " tế nhị lắm", nên sản phẩm Diy trong nước không có sự đánh giá khách quan, chỉ mua bán quanh quẩn trong làng với nhau thôi.

anhtd, panzer90 and HÒA BÌNH store like this.
  13. aneee

aneee Advanced Member

Thiết nghĩ để tránh các cuộc tranh cãi vô bổ thì nên mở cuộc giao lưu so sánh DAC GH với các DAC khác trong cùng hoặc hơn tầm tiền để người chơi tự cảm nhận các bác ạ.
    Chỉ có điều liệu có bác nào sẵn lòng đứng ra tổ chức hay không thôi ạ.

14. lanman

lanman Advanced Member

Dac có cả Dsd và Pcm chính là cái Dac Ares giá 500 bạc hơn xa Dac Gh đời đầu trên mọi phương diện mà em đã đề cập.

anhton82 and panzer90 like this.
  15. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Em hay tìm các bác đã bán xong món em quan tâm và xin review kín (vì chẳng ai muốn nói xấu đồ mình đã bán) , thường là các review thực tế và bổ ích

16. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Vụ này nửa cuối 2018 đã có một nhóm các bác ở HN thực hiện và có review trong topic bán hàng của GH rồi bác. Bản mới nhất thì chưa có ai tổ chức ạ

kenzoman likes this.
  17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thực tế ai dùng rồi xong ko vừa ý cũng ko nói thẳng, ngta tế nhị, lịch sự ko muốn làm mất tiếng của cửa hàng :d nhưng vô hình chung là lại làm các ae khác lao vào [emoji16][emoji16][emoji16] còn ng tỉnh táo thật sự thì lại đứng nhìn và cười sướng :))

18. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Em nhớ có bác ngoài HN cho bác khác mượn dac GH thử ở bộ dàn nhà trước khi mua thì nghe ko hợp, còn ở nhà bác cho mượn thì thấy hay. Vụ này thì cũng gặp, em phát hiện do đổi loa, giữ nguyên đồ đánh, vẫn dùng dac GH, cái loa nghe ko ưng chút nào T_T. Mà gần đây hay xem phim nên kệ để đó chưa đổi qua lại.
    Nguyên nhân ban đầu mua dac gh em nghĩ chắc do giá cũng vừa phải 1x tr, hiện giờ thì giá lên 2x tr, và khoảng giá này cũng bắt đầu có mấy dac hãng dùng rồi giá cạnh tranh. Em nhớ giá cả quyết định mua hay ko, như con Schiit Bifrost Multibit bữa bác nào bán giá rẻ bay nhanh lắm.

Last edited: 17/4/19
    lanman and tieuphi2006 like this.
  19. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác nói chuẩn thía :))

tieuphi2006 likes this.
  20. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Bác có chơi DAC ko, hay em với bác mở màn giao lưu trước đi nhỉ, để mở mang và học hỏi lẫn nhau. Em chơi DAC còi thôi, và ko bao giờ dám vỗ ngực so sánh với các DAC hãng tên tuổi khác.

21. aneee

aneee Advanced Member

Em cũng mới chơi DAC GH thôi bác, trước đó em chơi CD nên không có kinh nghiệm về các loại DAC. Em cũng đang hóng hớt xem liệu món "đầu tư" của mình nó như thế nào để đặng còn biết đường tính tiếp [emoji28][emoji28][emoji28]

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Hai cụ thông nhau đi ah! Xong cho ae kết quả coi sao keke [emoji16][emoji16][emoji16] lót dép hóng

23. thai64

thai64 Advanced Member

Panzer90 đang sở hữu DAC nào ? :( để em còn biết đường xuống tiền ạ.
    Em có thấy ai tranh cãi nhau đâu nhỉ ...mà bác chém vậy: chuột nhà bác chết phải bả đấy ạ.

Last edited: 18/4/19
    panzer90 likes this.
  24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Các b giao lưu ở HN cho mình tham gia. DAC của mình mua kit rồi tự làm phần analog bằng tube xuất âm biến áp tự cuốn

thai64 likes this.
  25. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nhà nghèo ko có dac a ah :( cd cũng ko có, loa đài cũng chả có j. Con nhà nghèo, bác thông cảm

tieuphi2006 and lanman like this.

Share This Page

Loading...