Cảm nhận về Dac Gia Huy DSD Advance

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by khuongtran, 15/1/19.

1. Tran the minh

Tran the minh Advanced Member

Hôm qua đi test máy về đến nhà 12h đêm mệt thiệt
    Dac Gh dùng usb máy in + rca binh thường so sánh dac phòng thu chuyên nghiệp . Em để bác chủ nhận xết cho chuẩn

viking likes this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ko biết tầm giá con dac của phòng thu chuyên nghiệp giá là bn ah???
    Nghe nói dac GH còn hơn cả schiit yggdrasil mà.
    Ko biết đã ai so với hàng khủng chord dave hay hugo chưa nhỉ? Nếu hơn thì chắc chắn phải làm vc về vấn đề bản quyền ngay, ko bọn tây lông cno ngửi thấy là rất dễ bị sao chép [emoji41][emoji41][emoji41] đặc biệt là bọn khựa chuyên ăn cắp bản quyền.

Ps: ko biết có bác nào ở HN có super dac của gia huy ko ah? E qa nghe giao lưu với ah, để có gì còn xếp gạch chứ ạ [emoji7][emoji7][emoji7]

tieuphi2006 likes this.
  3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Ko liên quan lắm. Nhưng mình biết nhiều phòng thu chuyên nghiệp xài đồ bình dân (về giá tiền) số với anh em mình trên này lắm. Hihi

tieuphi2006 likes this.
  4. ngô Tấn Phong

ngô Tấn Phong Advanced Member

Có cậu E học bên Trung Quốc muốn mua cho tôi con DAC GUSTARD - X22. ES9038PRO. Gía 20tr. Bác chơi dòng này rồi ( X20). Nhờ Bác tư vấn chất âm của nó . Tôi đang cân nhắc giữa nó và DAC Gia Huy bản Super. Thank Bác

tieuphi2006 likes this.
  5. Haolq

Haolq Advanced Member

Hi các bác .

A - Cách thức test như sau :

1 - Chỉ lắp con DAC dsd+pcm Giahuy advenced kết nối với máy tính song song cùng con DAC PCM của em là xong, khi muốn chuyển qua-lại thì chọn ngõ vào trên pre và chỉnh output trên softplay theo DAC
    2 - DAC PCM Lynx Aurora 8 >< DAC dsd+pcm Giahuy advenced
    3- Hệ tống dùng test:
    * Máy tính MAC mini
    * Loa 5 way DIY
    * Loa toàn dải DIY
    * Phụ kiện : BA cách ly Dung Audio, lọc điện Furman, dây điện nguồn theo máy, cáp loa Supra 200k/m, dây tín hiệu Audioquest RCA 750k/cặp
    *Softplay: foobar2000

* Các bài dùng test
    1 - Nhạc cụ Đàn dây Con trabass : https://www.mediafire.com/file/8ijehkcuz91d1a3/Unknown_Artist_-_Track_5.wav/file
    2 - Giọng hát nữ Nước ngoài + Nhạc : https://www.mediafire.com/file/xhnmvi4cpecr3hx/04_Track_4.wav/file
    3 - Giọng hát nữ Việt + Nhạc : https://www.mediafire.com/file/ycvez4rd65ue9mj/03_-_Lu%u0301ng_ta_lu%u0301ng_tu%u0301ng.wav/file

B - Đánh giá về âm thanh của em (Chủ hệ thống):
    TEST với loa 5 way DIY

- Chất tiếng của DAC Giahuy advenced khi chơi PCM vẫn giữ nguyên đặc trưng chất tiếng của pure DSD trước đây: Tiếng căng, Bass tròn tiếng và lực , tiếng cymbal đánh rất chắc, tiếng Piano căng mọng ... nghe một cái là nhận ra ngay (Do em chơi pure DSD của Giahuy từ thời đầu tiên và có nghe mấy cái pure DSD Giahuy của mấy bác nữa ), được biết phần pure DSD sau này không có nhiều cải tiến nên em tập trung để Test phần PCM và không so sánh phần pure DSD với con pure DSD của em nữa (Trước đây em đã test pure DSD của GiaHuy và của em nhiều lần).
    - Gain output đầu RCA của DAC Giahuy advenced lớn, nó còn lớn hơn cả output balance của con Lynx Aurora 8 : Do HT của em dùng song song LynxAurora8 là Balance, pure DSD là RCA, cả 2 con này đều in vào 1 cái Pre tổng của hệ thống , Để nghe cùng âm lượng thì thì luôn phải chỉnh Volume của Pre con pure DSD khoảng 60 so với mức 57 của Lynx.
    - Khi con Mac mini chạy HĐH MacOSX thì nó không nhận ra con DAC GiaHuy ? Khi Macmini chạy HĐH Win10 thì nó nhận ra con DAC GiaHuy và chạy rất ổn định, tắt bật DAC GiaHuy khi cắm sẵn cáp USB vào máy tính đều thì Win10 đều nhận ra và chạy luôn, không cần phải khởi động lại máy tính .
    **Nhạc cụ Đàn dây Con trabass :
    Lynx: Bass xuống sâu, êm, tiếng trong, nền tĩnh, nghe chậm rãi
    Giahuy advenced : Bass căng mạnh, xuống không sâu nhưng lại rất lực, tiếng đàn dây căng, nẩy, không gian rõ nét , nghe thấy tốc độ nhanh, vào phần giữa bài thì tiếng lowbass bị ồn.

**Giọng hát nữ Nước ngoài + Nhạc :
    Lynx: Tiếng hát của ca sĩ tự nhiên, êm ả
    Giahuy advenced : Tiếng hát của ca sĩ bị già đi mấy tuổi ? Nhưng nghe lại rất phê !!!!! Rất ngạc nhiên về điều này, em đề nghị bác chủ DAC Giahuy Advanced khi về nhà lấy một bài Voice trên CD, copy vào HDD để chạy trên DAC Giahuy Advanced, so sánh lại so với bài này khi nghe bằng CD trên cùng dàn máy của bác chủ và có đánh giá sau, còn việc tiếng ca sĩ bị già đi mấy tuổi thì nó rõ mồn một, em và bác chủ, khách mời đều nhận thấy rõ ràng và chưa lý giải được điều này.

** Giọng hát nữ Việt + Nhạc
    :
    Lynx: Tiếng hát của ca sĩ tự nhiên, nghe trong trẻo hồn nhiên như cô gái mới lớn .
    Giahuy advenced : Tiếng hát của ca sĩ trở nên già đi, cứng cáp, khàn hơn, từng trải nhưng nghe cũng rất hay, đầy đủ cung bậc, cảm xúc...

TEST với loa toàn dải VISATON BG-17 DIY

Lynx: Tiếng thiếu sức sống,nghe đều đều, thiếu ấn tượng
    Giahuy advenced : Tiếng sống động, mạnh mẽ, vượt trội Lynx

C - Trao đổi về quan điểm về DAC với bác chủ sở hữu DAC Giahuy Advanced
    - DAC khác nhau sẽ khác nhau về chất âm
    - Chất âm của DAC hay / dở phụ thuộc vào người nghe, người nghe thấy hợp với tiếng của DAC sẽ lựa chọn và ngược lại
    - Âm thanh của DAC phụ thuộc vào LOA để nghe nó , DAC Giahuy Advanced có lợi thế nếu nghe trên những loa mà tiếng Bass của loa đó khi nghe với DAC khác bị mờ tiếng, tiếng bass không tròn, HT dùng Ampli đèn hoặc bán dẫn công suất thấp, nếu loa tiếng chi tiết, phần bass fullrange và ampli bán dẫn, đèn công suất lớn tiếng bị căng, ồn phần midlow
    - Chất tiếng của DAC Giahuy Advanced có thể điều chỉnh được theo gu của người nghe (Cái này làm việc trực tiếp với nhà SX DAC được), nếu mua DAC Giahuy Advanced theo nguyên bản thì các bác đang nghe theo gu nghe của người làm DAC

D - Tổng kết
    - Với giá thành 32tr cho bản Advenced của DAC Giahuy Advanced mà có cả PCM và pure DSD thì rất tốt cho người chơi ở thời điểm này
    - Âm thanh của DAC phụ thuộc vào hệ thống, loa... và TAI nghe của mỗi người , cùng một DAC trên cùng HT sẽ có nhiều nhận xét khác nhau, thậm chí là trái ngược hoàn toàn về quan điểm, vì vậy cứ chọn DAC theo sở thích của mình là OK.

P/S:
    - Mời bác chủ sở hữu DAC Giahuy Advanced và bác khách mời cho ý kiến.
    - Loa 5way DIY gồm cả con Sub màu đen, loa toàn giải màu vàng nhỏ trên đầu thùng Sub đen

Attached Files:

Last edited: 28/7/19
    somerset, tml3nr, tranman and 3 others like this.
  6. qasound

qasound Advanced Member

Em lấy về sớm để trải nghiệm chia sẻ tiếp

DanielTran, tieuphi2006 and Haolq like this.
  7. Hoang_Anh

Nghe bác @Haolq mô tả, mình cảm giác như là DAC GH được tinh chỉnh theo kiểu một số giải âm cho hợp với gu nghe nhạc và bộ dàn của người VN hơn nhỉ.
    Tính ra đây cũng là một lợi thế của nhà sx VN.

tml3nr, DanielTran, viking and 3 others like this.
  8. thuyts

thuyts Approved Member

Em thấy con dac tàu tiếng mỏng và treble bị chói, thấy bảo dòng 9038 khắc phục đc nhưng em chưa nghe thử nên ko biết thế nào.
    Bộ tai nghe của em là stax 009, amp kgsshv carbon khi nghe với dac gia huy thì khắc phục đc cái mid hơi mỏng của tai, treble lung linh, chi tiết, ko bị chói nữa. Tổng thể không gian khi nghe nhạc class em thấy nó rộng mở hơn dac x20, nền âm cũng tĩnh hơn khá nhiều, đặc biệt là nhạc dsd

ngô Tấn Phong and tieuphi2006 like this.
  9. thuyts

thuyts Approved Member

Em ko nghe nhạc việt mà cũng thấy rất hay. Em chưa có đk đc nghe nhiều dac hãng để so sánh cụ thể nhưng cảm giác hài lòng với số tiền bỏ ra :))

tieuphi2006 likes this.
  10. Tran the minh

Bác nói vậy cũng chưa đúng.dac hiệu gì em quên mất tiêu . Bác chủ là dân chuyên nghiệp tự làm loa chế phân tần . Dàn âm thanh khá khủng đắc tiền ( em thấy loa bass 40cm- 50cm để tùm lum. Đặc biệt 2 cặp bass TDA 40 cm họ bỏ ra vi ko hợp) thì dac và dây tín hiệu phòng thu ko phải là hạng thường

tieuphi2006 likes this.
  11. Tran the minh

Bác chủ là dân chuyên nghiệp nên phân tích đánh giá rất chuẩn

tieuphi2006 likes this.
  12. Hoang_Anh

Xài Stax 009 thấy giahuy ngon thì quá ổn rùi.

13. ngô Tấn Phong

Cậu nghe tai nghe này. A nghĩ chắc phải mấy con DAC chip FPGA ( CHORD HUGO....) mới ra được hết chất âm được.

thuyts likes this.
  14. thuyts

thuyts Approved Member

Nặng tiền lắm bác ơi. Chơi mấy món này mà em ko mua nổi xe để đi cua gái, vẫn dream ghẻ nên bị các em chê hoài :))

tieuphi2006 likes this.
  15. ngô Tấn Phong

Hôm A lên Shop Thiên Hà nghe thử mấy con DAC FPGA nghe qua tai phê quên cả đường về nhà, vừa đi vừa mơ cuối ngày nổ Vietlot...

tieuphi2006 likes this.
  16. Tran the minh

Bác nghe ko em đen qua bác thử hệ thống siêu khủng cua bác. Sẵn nghía con tuper của bác . Mấy hôm định ghé mấy hôm rồi[emoji3][emoji3][emoji3]

qasound likes this.
  17. Tran the minh

Em định ghé nghe con tuper KT 88 của bác mới về

leminhtulinh likes this.
  18. qasound

qasound Advanced Member

Dạ được anh, sẵn anh em qua giao lưu luôn.

19. Tran the minh

Em đang gom lúa để qua thăng bác.gần đủ rồi[emoji28][emoji28][emoji28]

leminhtulinh and qasound like this.
  20. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Cá bác cho em hỏi. Dùng usb wifi thay cho ghim dây LAN để điều khiển MS thì cái nào tốt hơn ạ? Cái nào dễ gây nhiễu hơn?
    Đương nhiên là hệ thống xả mass đã có ạ

21. Hoang_Anh

Liên quan đến thiết kế modun wifi có cách ly nhiễu tốt với các thành phần bên trong hay ko. Vì bản thân sóng wifi cũng gây nhiễu.
    Dây lan nằm bên ngoài dễ xử lý vụ này hơn.
    Xài nguồn tốt cho router, dây Lan tử tế.

leminhtulinh likes this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Kinh nghiệm của em là xài dây LAN cho âm thanh tốt hơn wifi. Em remote Audio PC qua Microsoft Remote desktop. Chưa thử dây LAN khác nhau thì âm thanh có khác nhau hay không.

tranman and leminhtulinh like this.
  23. Hoang_Anh

Last edited: 7/8/19
    tieuphi2006 and tranman like this.
  24. 666

666 Advanced Member

Chắc chắn 2 con tai, loa, dac, kể cả cùng hãng có khi tiếng vẫn khác. Những cái như âm hình, chi tiết, âm sắc, độ động, độ trong.. em nghĩ mới là cái đáng ăn tiền và quan tâm :v

25. sicily37

sicily37 Advanced Member

GH e có DAC advance đời đầu. Về mặt chất âm e ko bàn nữa vì chắc có rất nhiều bác nói rồi. Tuy nhiên e thấy về hình thức ko ổn:
    -Ngoại thất: xấu, thiết kế ko cân xứng, tự nhiên cho cái núm selector rõ lởm bên phải. Khi order e phải yc cho ra sau đít máy cho đỡ thô. Kể ra mà design vỏ hộp cho đẹp chút rồi đặt hàng bên TQ làm thì đẹp hơn.
    - Nội thất: dây dợ trong máy đi xấu, các mối hàn ko đc trau chuốt. Cách hàn các thiết bị với nhau cẩu thả. Đầu mối hàn đọng cả cục thiếc to tướng.

Những cái này hoàn toàn có thể cải tiến, thay đổi được. Khi đó, e nghĩ chất lượng sẽ còn tốt hơn rất nhiều nữa.

Nhìn quanh, e thấy QH làm rất tốt. E cũng thấy thêm có bác Van Duc Uy làm chả kém đồ hãng j cả, nhìn mê luôn.

Share This Page

Loading...