Sub điện hay sub Hơi

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by htp2004, 21/4/21.

1. htp2004

htp2004 Advanced Member

Trong nhiều năm hát karaoke bằng sub điện . Vừa rồi em có tìm hiểu sub hơi, thấy có nhiều shop audio nói là sub điện rành cho gia đình, mà em thì nghe hát gia đình nhưng em vẫn quyết định thay đổi xem có khác không. Em lên mạng mua một đôi sub kép 50cm về đặt thêm 1 bộ vỏ kép cho nó. Do em có sẵn cục đẩy 4 kênh còn dư 2 kênh chuyên đánh sub hơi, nên cũng tiện. Khi em cài đặt xong mở lên em giật mình luôn 'OH ' quả là rất phê tiếng bass rất lực chàn đầy căn phòng. Đúng là một chải nghiệm tuyệt vời. Theo em nghĩ các bác hãy tin vào đôi tai của mình mà đầu tư tuy rẻ thôi nhưng chất lượng mang lại đầy cảm xúc. Sub hơi tưởng là không rành cho gia đình nhưng thật chất vẫn sử dụng bình thường ở căn phòng khoảng 30m vuông trở lên, các bác mở vừa phải nghe phê hơn nhiều con bass 30, 40cm của sub điện đơn.

Theo ý kiến các bác nên dùng sub hơi hay sub điện cho gia đình.

Tags:
    Ngoc2 and PhanTran like this.
  2. htp2004

htp2004 Advanced Member

không có bác nào quan tâm đến vấn đề này nhỉ buồn quá

3. nguyenphuquy

nguyenphuquy Advanced Member

Việt nam gọi là sub điện, còn đúng từ ngữ là sub active . Còn loa sub hơi gọi là phiên bản thiếu. phải dùng thêm bộ công suất ngoài thì mới ra tiếng, loa sub bác mua rời mà giá quá rẻ thì âm thanh không đạt được chất lượng thêm nữa nó cũng còn liên quan đến người làm thùng loa, dù sao cũng là sản phẩm đầu tay của bác. Hay và dở là do mỗi người cảm nhận, và đặc biệt là đồ của mình thì mình phải khen hay thôi, chê dở lại khối ông vào tư vấn là lại tốn thêm mớ tiền đó bác :D:D

htp2004 likes this.
  4. htp2004

htp2004 Advanced Member

Kệ đi bác bàn luận là chính thôi. Em mới chơi sub hơi thấy nó mạnh và chắc chắc là do cảm nhận đầu tiên. Dù sao cũng cảm ơn bác đã bình luận.

nguyenphuquy likes this.
  5. Huysakura

Huysakura Approved Member

sub điện cho nó tiện lợi...
    sub hơi thì nó cầu kì hơn - do phải dùng thêm amly để đánh nó.

htp2004 likes this.
  6. htp2004

htp2004 Advanced Member

đúng là cầu kỳ hơn nhưng chắc chắn sẽ hay hơn đúng không bác

Huysakura likes this.
  7. Phitran

Phitran Advanced Member

Không hẳn đâu bạn.sub hơi phù hợp cho biểu diển và pro,bạn cứ tưởng tượng ca sỉ đang hát mà có người cứ chạy tới chạy lui để chỉnh sub điện thì coi sao được,và chỉnh cho nó hay củng nhiêu khê lắm.

Last edited: 11/5/21
    htp2004 likes this.
  8. lethithuthuy1976

lethithuthuy1976 Advanced Member

Sub hơi đòi hỏi bác phải có thêm main công suất tốt, cos đi kèm nói chung đầu tư phải nhiều $ mới nghe được. bác nghe ưng ý là được mỗi người nghe theo một kiểu bác ạ. em thì thích nghe sub hơi hơn.

htp2004 likes this.
  9. htp2004

htp2004 Advanced Member

Em giờ lại thich sub hơi rồi nhưng điểm yếu của nó là hơi cồng kềnh nếu nhà diện tích nhỏ quá thì hơi chật. Bầy biện cũng khó. Nói chung mỗi cái có ưu nhiệc điểm riêng.Tùy gu từng người.

10. Huysakura

Huysakura Approved Member

thì nó đòi hỏi tính chuyên nghiệp hơn... Sub điện dành cho gia đình.
    tuy nhiên, sub hơi nhẹ hơn, vì chỉ có loa. Sub điện chơi củ 40 - thì rất nặng.

11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì, cái loa hay + power hay thì hay hơn (và ngược lại). Tự chọn loa, tự chọn power ghép vào nhau chắc chắn hợp mình hơn người ta chọn cho mình rồi ấn vào cái vỏ;). Nhưng mất thời gian hơn (đi lựa 2 cái), tốn xèng hơn.
    B mua driver sub 50 ở đâu, mình dự kiến cũng cần 1 cặp sub 3 tấc hay 4 tấc nhờ chỉ giúp.

htp2004 likes this.
  12. htp2004

htp2004 Advanced Member

Sub giờ trên thị trường nhiều lắm , tùy vào sở thích bác chọn thôi, đa số là do trung cộng sản suất là nhiều .

13. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Trung cộng cũng đc miễn là đồ có nguồn gốc. Đồ shop đặt gia công thì lựa mệt.
    Ps: mình cũng hay diy nhưng nhiều khi diy lại là con vịt cho mấy shop bán linh kiện luộc (diy một hồi + giá cao hơn mua đồ hãng)

Last edited: 13/5/21
    htp2004 likes this.
  14. htp2004

htp2004 Advanced Member

Diy nó cáo có cái hay của nó bác. Nó theo ý của mình và là sản phẩm của mình chọn lựa và làm cảm giác nó rất hồi hộp.

15. lethithuthuy1976

lethithuthuy1976 Advanced Member

Em nghĩ là nên mua đồ hãng loa + cos vì họ đã thiết kế cắt tần số chuẩn kiếm được power hay thì hay hơn (và ngược lại) như bác nói ở trên nêu bác nào kiểm được cả loa ful đồng bộ luôn thì nghe nhạc hát đều hay. em thấy như bộ tannoy này chắc là hay lắm.

Attached Files:

16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì. Nguyên tắc của sự lựa chọn cuối cùng là cân đối các yếu tố nó mang lại & cái ta phải bỏ ra (theo kiểu 1 ma trận) > nếu nó hay (phải nghe thử), giá hợp lý (so với sp khác), tiện, đẹp, phù hợp khả năng tài chính thì đây cũng là 1 trong các lựa chọn.

htp2004 and lethithuthuy1976 like this.
  17. htp2004

htp2004 Advanced Member

em cũng nghĩ như bác , nên chọn theo đôi tài và tài chính của mình .

Ngoc2 likes this.
  18. cuongphuong

cuongphuong Advanced Members

Sub hơi là dòng pro sẽ cho ra chất âm khoẻ khoắn, mạnh mẽ nhưng nó lại đòi hỏi khắt khe hơn, nó chỉ hợp với loa full. Để khai thác dc sub hơi ta phải có crossover + công xuất đánh sub và quan trọng hơn là a e phải có kiến thức mới đánh dc nó, và bây giờ các hãng sản xuất loa pro cũng có rất nhiều sub điện bass 40cm hay 50cm. Còn sub điện tiếng có phần ẻo lả mềm mại hơn nhưng bù lại nó tiện hơn bởi vì dc tích hợp đầy đủ và cái quan trọng nhất là dễ chơi, và sub điện có nhiều kích cỡ hơn nên a e cân nhắc lựa cho mình chiếc nào hợp với hệ thống nhà mình là hay nhất.

htp2004 likes this.
  19. htp2004

htp2004 Advanced Member

em đang hỏng cái (crossover + công xuất đánh sub) bác có thể chỉ giao lam thế nào để kết hợp với (crossover + công xuất đánh sub) cho hay được ạ. Em thì chỉ lấy đường sub out từ vang số thôi. Liệu đường vang số có hay không bác.

20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tớ thấy cái vang số 5.1 có dg sub, tớ vào phần mềm thấy cắt tần, chỉnh delay đc. @cuongphuong, cho đc hỏi có vang số rồi có cần crosserver nữa o? (tớ thấy vang X5 đồ đã qua sử dụng giá ~ 2T cũng rẻ, hệ thống karaoke cũng cần vang số (dsp) để lấy hiệu ứng echo rever)

Last edited: 15/5/21
  21. cuongphuong

Cái đường sub out của vang số thì ko bao giờ ra hồn đâu bác. Crossover nó như cái phân tần đó, cách đấu nối từ mixer qua crossover tại crossover ta tiến hành chia tần số cho từng loa sub và full sau đó xuống đẩy vàd ra loa. Chú ý kênh ko dc nhầm kênh sub và full. Vang số thì kể cả con JBL kx 180 xịn cũng chả ra hồn đâu bác. Nếu có điều kiện bác dùng thử bàn mixer sẽ thấy sự khác biệt ( bàn xịn nhé)

Last edited: 16/5/21
    htp2004 likes this.
  22. cuongphuong

Bác hãy so sánh bác sỹ đa khoa và chuyên khoa nhé. Gọi là có tiếng thì dc còn để hay thì ko đâu bác ạ. Ngay cả con kx 180 xịn còn chả ra hồn nữa là

htp2004 likes this.
  23. htp2004

htp2004 Advanced Member

Lại mất tiền rồi bác ơi em nói là không đầu tư nữa mà các bác cứ câu mồi kiểu này chết em . Thôi nhé các bác em đầu tư nốt lần này thôi nhé . Bác cho gợi ý mua con Crossover hay con mixer và mua của hãng nào . Mức đầu tư dưới 5tr thôi. Em hết xèng rồi.Em xin cảm ơn .

24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bạn cho hỏi Vang số với mixer số khác gì nhau?

25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hết sức bình tĩnh,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,!

Share This Page

Loading...