Cần tư vấn về Máy nghe nhạc lossless làm nguồn phát Digital

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by rock0em_h_x, 24/11/17.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Chào các bác,
    Em có thói quen trước khi đi ngủ nằm nghe nhạc liu riu,
    Phòng ngủ em có 1 bộ tube SE đánh loa toàn dải Philips,
    Nhưng có 1 cái bất tiện là nếu dùng đầu CD phát nhạc, thì em nằm ấm chỗ rồi vẫn phải dậy để làm mấy cái thao tác ấn cái nút stop, rồi tắt CDP, riêng với Amp thì em chế đc cái mạch tự tắt nguồn sau 1 khoảng thời gian. Nhưng em ko chơi đc cái này cho CDP vì sợ tắt ngang vậy nó mau hỏng mắt (khổ nỗi nâng niu nó như vậy rồi vậy mà cái CDP cỏ của em giờ cũng lăn đùng ra đòi mổ mắt... nản).

Giờ em đang nghe bằng con điện thoại S7 egde play lossless => xuất Digital sang DAC CM108 + TDA 1543, nghe cũng ổn.
    Nhưng lại ko lướt web đc.

Em tìm 1 thiết bị phát nhạc lossless thay con điện thoại của em, thì thấy có mấy dòng máy nghe nhạc lossless của Shanling, có thể làm nguồn phát digital cho DAC của mình.

Nhưng về mấy cái lĩnh vực nhạc số, nhạc chữ này em ko có nhiều điều kiện trải nghiệm. nên em lên đây hỏi các bác chút:

- Em nghe rì viu thì mấy con máy chơi nhạc lossless này ở khúc tầm trung và thấp thì âm thanh nghe bằng tai nghe còn tàm tạm, nhưng nếu cắm vào bộ giàn nghe rất tệ. Nhưng đó là analog, còn em, em chỉ lấy tín hiệu usb digital out, rồi đưa vào dac giải mã, giả sử cái dac của em nó khá ổn rồi, thì chất lượng âm thanh nó sao?

- Em tính mua con Máy nghe nhạc Shanling M2S này: https://tainghe.com.vn/may-nghe-nhac-shanling-m2s.html
    với giá đó, để làm công việc như trên, giá như vầy, liệu có nên hay không? Nhà nghèo nên vẫn còn lăn tăn.

- Có bác nào có cao kiến gì khác hay ko?
    Thanks

2. rock0em_h_x

Shanling M2S.jpg Em tính dùng chức năng này của nó:

3. cuongnt72

cuongnt72 Advanced Member

Sao bác không chơi Raspberry pi + i power, tiền ít hơn mà lại thêm cái công loay hoay tìm hiểu, đúng gu diy.

rock0em_h_x likes this.
  4. rock0em_h_x

Bác có thể nói rõ hơn về Raspberry pi + i power được ko ạ?
    Nó chơi nhạc trực tiếp trên USB?
    Xuất ra analog??? hay digital?
    Nó có xuất usb digital out để đưa vào ngõ USB Digital in của DAC đc ko?
    Thanks bác,

5. cuongnt72

cuongnt72 Advanced Member

Bên topic Raspberry có mô tả rất kỹ mà bác, như bác yêu cầu "chơi trực tiếp từ usb, xuất digital qua usb vào dac" luôn.

6. 1ship

1ship Advanced Member

7. rockloccoc

rockloccoc Advanced Member

Em cứ ngon bổ rẻ, làm bộ mini ken 731 chưa đầy 7 đồng, đủ các đường (CD, Optical 2 đường, lại cả usb chơi iphone hay đọc usb ngoài, cổng usb cho PC in làm sound card, đang tính làm cái thu bluetooth 600k, phát ra optical để tận dụng cổng optical còn lại). Bật usb player trên andoird box cho xuất âm thanh qua đường usb PC in, nghe lossless, hẹn giờ tắt máy là xong. Mà vẫn nghe đâu ra đấy! Đủ các món ăn chơi. Liu riu nên ngủ nhanh lắm :D
    Trước em cũng pi3, nguồn linear lằng nhằng, giờ bỏ tất.

Share This Page

Loading...