Chơi turntable, đĩa than

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by luckygoldensea, 13/11/18.

1. luckygoldensea

luckygoldensea Advanced Member

Kinh nghiệm chơi đĩa than, nhưng về đĩa than thì đọc nhiều thấy các bác khen thì tò mò nghĩ trước đây mấy cái máy đĩa than + radio của nhật, Mỹ..thì nghe có hay đâu nổ như bắp rang !!! mà bây giờ kiếm đĩa vinyl đâu ra, vẫn nghe đĩa CD... Sau một thời gian mày mò và tìm hiểu, tôi rút ra một số thứ cần chuẩn bị như sau:
    1- Mua Đĩa vinyl.
    2- Mua máy chơi đĩa than (TT) ngon + cartridge ngon.
    3- Mua hoặc lắp phono box.
    4 -Mua Phụ kiện các loại tùy yêu cầu.
    ...
    Các ae cho vài ý kiến tham khảo.

Tags:
  2. trần hội

trần hội Advanced Member

Chơi đĩa than giờ đây lại đã khá phổ biến trên thế giới và ở Việt Nam ta. Có điều tuỳ cơm gắp mắm, từ vài triệu đến hàng trăm triệu một bộ cơ cho đĩa than, đĩa cũng khá nhiều từ đĩa cũ cho đến đĩa mới, giá cả cũng vô biên từ 100-200 ngàn đến 1-2 triệu/đĩa tuỳ thể loại và sự đam mê của người chơi. Sắm một bộ chơi đĩa than cũng khá cầu kỳ... nhưng cũng đơn giản với những bạn hầu bao eo hẹp. Cũng cần lưu ý rằng một bộ giá 100 tr thì không hẳn đã hay hơn 10 lần với bộ 10 tr.

luckygoldensea likes this.
  3. luckygoldensea

luckygoldensea Advanced Member

Cám ơn bác trần hội đã tư vấn nhiệt tình, nôn na mình hiểu là nhu cầu chơi audio là do niềm đam mê, ko phải cầu kỳ cần nhiều tiền thì bộ dàn sẽ hay hơn, mà quan trọng món hàng chất lượng và sự phối hợp đúng đắn sẽ cho đc chất âm như mình thích.

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không nhiều $ thì không bao giờ hay được! Chân lý luôn. Ngoại trừ AQ tự an ủi mình "hay trong tầm tiền". Các cụ nói "không bột gột sao nên hồ". Mình phải loay hoay để có thể "tốt nhất" trong khả năng $ của mình mà thôi.

5. heyjun26

heyjun26 Advanced Member

Dạo này có nhiều shop bán LP, cho nên phần mềm cũng tương đối. Bác chơi Jazz và Classic thì phần mềm sẵn, chương trình hay và rất hay đều có nhưng các shop chém cũng rất hay.
    Thân./.

6. tcqt5678

tcqt5678 Advanced Member

Thêm một số chân lý nữa bác ạ:
    - ko phải cứ nhiều $ là hay.
    - Hay với người này nhưng có thể ko hay với người khác và ngược lại.

7. Vinyl_Audio

Vinyl_Audio Approved Member

Em cũng chơi đĩa than nhiều. Nghe chủ yếu nhạc Jazz ạ. Nếu bác thích đĩa than nhạc Jazz thì ới em. Em tư vấn

Tags:

Share This Page

Loading...