Chất lượng âm thanh đầu đĩa than của em - Xin giúp!

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Phat Nguyen, 28/11/18.

1. Phat Nguyen

Phat Nguyen Approved Member

Các anh/chị thân mến,

Em là thành viên mới, năm nay được 49 tuổi. Em mới chơi đầu đĩa than và đang ngụp lặn trong "con đường đau khổ" này được 1 tháng. Dàn của em như sau:
    - Mâm than Denon DP 7000, cần theo máy.
    - Kim Shure loại thường (em quên loại nào rồi) và kim Ortofon 2m Blue (mới toanh)
    - Ampli Denon PMA 255 (cổ) và Marantz PM 6006 (mới toanh)
    - Loa RSL Studio Monitor 3600

Khi em mang dàn này về lúc đó đang sử dụng kim Shure và ampli nghe không hay, tiếng dầy và đục, Denon PMA 255. Em search trên mạng thấy đây là loại kim thường giá chỉ khoảng hơn 1 triệu. Sau đó em thay kim Ortofon 2m Blue mới toanh, mua gần 5 triệu. Em cũng thay ampli Denon PMA 255 bằng ampli Marantz PM 6006. Em sử dụng dây tín hiệu và dây loa mua từ Dũng Audio giá mỗi loại 1,5tr.

Tình trạng chất lượng âm thanh máy em như sau:

1. Ngồi xa thì không nghe rõ tạp âm nhưng nếu kê tai vào sát loa thì nghe tiếng lào xào kiểu tạp âm xen lẫn tiếng nhạc nghe rất tệ. Tiếng lào xào tạp âm đặc biệt nghe rõ hơn khi chơi nhạc êm dịu và những đoạn sắp kết thúc bản nhạc (lúc nhạc đang nhỏ dần). Em tưởng do em thay kim mới không phù hợp nên em thay lại kim Shure cũ thì vẫn nghe tệ như vậy. Khi thay kim Ortofon mới, em để đúng lực tỳ theo hướng dẫn của nhà sản xuất là 1,8 gram. Xin hỏi nguyên nhân nghe tệ và tạp âm lào xáo là do đâu? Do em cân chỉnh kim không đúng hay lý do gì ạ? Cách khắc phục như thế nào?

2. Thỉnh thoảng nghe méo tiếng kiểu như băng nhảo, em kiểm tra tốc độ máy thì thấy máy chạy đúng tốc độ. Có phải do nguyên nhân là điện không ổn định? Hiên nay em đang dùng cục biến điện của Lioa (không có ổn áp) để chuyển từ 220v xuống thành 100v cho mâm đĩa than.

Xin các anh giúp em để cải thiện tình trạng này, em đã đầu tư khá nhiều tiền cho dàn này mà giờ nghe tệ nên buồn quá. Ngoài 2 vấn đề nêu trên, để nghe tốt hơn thì em cần đầu tư hay làm gì nữa ạ.

Em ở Saigon, nếu quý anh nào ở saigon có thể cân chỉnh giùm em đầu đĩa than này (em nghĩ là do em cân chỉnh kim không đúng), em sẽ chở máy đến. Em rất cảm ơn.

Thân mến

2. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Hố vôi LP to lắm, nhiều người trong đó có tôi cũng đang rơi vào đấy và vô phương ngoi lên được. Nhiều cụ giờ chỉ còn bày cho đẹp, ngắm nhìn và hoài niệm, khách đến đòi nghe thì gãi tai nói là đĩa kém xước và cho bạn mượn hết rồi:p. Bác đã viết như vậy là đã có giải pháp rồi đó: Tốt nhất là bê ra shop (Gia định, A Lũ...) hoặc nhờ người quen thông thạo căn chỉnh giúp. Với LP đồ tầm tầm tôi thấy ta phải quen với mấy nhược điểm gần như tất yếu:
    - Điã xước và lạo xạo, kể cả đĩa mới nếu bác ko giữ gìn hoặc để kim tỳ phá đĩa thì một thời gian sau bác cũng sẽ được thưởng thức tiếng mưa rơi.
    - Tiếng ù xì, noise, hum... nếu bộ khuếch đại phono và mâm không tốt. Vặn to (không chạy đĩa) ghé tai vào sẽ thấy. Tiếng này có thể là tiếng nền hoặc lẫn cả vào tiếng nhạc khi nghe và sử dụng
    - Sự không ổn định của mâm bao gồm motor, điều tốc, mâm và đế. Đặc biệt là cần và kim vận hành không chuẩn. Kim của bác mới nhưng setup không đúng cũng nghe thấy khó chịu không hay.
    Theo tôi ngoài việc mang Denon đi sửa và cân chỉnh lại, bác nên mua thêm một cái Phono Box hợp với cây kim > âm thanh sẽ ổn hơn nhiều (đỡ ù xì, méo) Ngoài ra bác đầu tư mua đĩa tốt, kê lại cái mâm than sao cho thật cân thật chuẩn (tránh rung và can nhiễu) là bác đã "bơi" được một đoạn trong hố vôi rồi đấy./.

3. Phat Nguyen

Dạ, cảm ơn anh Sonar4x.
    Em quên nói là em đang dùng phono Clear Audio Nano 2V loại mới.
    Em chỉ dùng đĩa mới, từ khi thay kim Ortofon em không dùng đĩa cũ nữa nhưng vẫn bị tình trạng như trên. Trước đó em cũng đã cân chỉnh độ cân bằng của mâm rồi.
    Cái mà em gọi là " lào xào, tạp âm" tức là nghe giống như âm thanh bị vỡ ra, không liền tiếng.
    Xin hỏi địa chỉ của A lũ ở đâu ạ? Còn Gia Định thì em biết rồi.
    Xin thêm ý kiến của các bác về vấn đề em đang gặp.

4. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Tôi thấy Nano V2 dùng tốt đấy, có lẽ vấn đề của bác là độ tỳ và độ nghiêng của kim chưa chuẩn, bác phải Cân kim lại, xem lại cả Anti sket và Overhang nữa. Nếu dùng Clear sao bác không mua kim của nó luôn cho tiện, mà đầu ra của Phono thì cắm vào đường Aux hoặc CD chứ cắm vào cổng Phono của Marantz là méo tiếng. Trước tôi có dùng kim MM Red của Orfoton với Phonobox MM của Giahuy thấy khá hay và ổn. Hiện tôi dư dùng kim MC 103 (còn hộp) của Denon do ông bạn đã lấy mất mâm than rồi, âm thanh chuẩn và tinh hơn MM khá nhiều và có khi hợp với mâm Denon của bác. Shop A Lũ cũng ở SG, bác tìm trong các shop vnav sẽ thấy./.

5. Phat Nguyen

Cảm ơn bác Sonar4x. Em nghiên cứu về tài liệu cân chỉnh rất nhiều và ráng làm theo nhưng không tự tin là mình cân chỉnh đúng vì mắt kém và cũng không có người kiểm tra lại giúp. Tự mình kiểm tra thì thấy đã làm đúng theo hướng dẫn mà sao nghe không hay, nên đang tìm các cao thủ để mang máy đến xin chỉnh giúp. Đây là một số mình về tình trạng cân chỉnh của em, xin các bác xem và cho ý kiến giúp.
    Xin cảm ơn!

Attached Files:

6. Phat Nguyen

Do có phono box rồi nên em cắm vào đưô2ng CD của amply ạ.

7. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Tôi cũng chỉ tư vấn online thế thôi chứ cũng đang nhiều trăn trở như bác vậy (tiếng ù xì và sự thiếu ổn định khi vận hành v.v...) Ngoài cách bê máy đi nhờ vả bên ngoài khá cách rách ra thì phương pháp loại trừ vẫn là quan trọng nhất để xác định nguyên nhân. Theo thứ tự thì bác nên tiến hành như sau:
    - Thay đổi lần lượt từng thành phần để xác định khu vực gây lỗi.
    1- Đầu tiên là dùng đĩa mới và chuẩn (có thể đi mượn) để xem có phải tại đĩa nhà mình ko?
    2- Mượn tạm đầu Cartridge + Kim + Handset nghe tốt ở nhà khác thay thế cho bộ nhà mình (giữ nguyên thông số ở nơi nghe tốt) Hoặc ngược lại mang kim tết ở nhà đến chỗ khác nghe thử...
    3- Mang Phono box đi nghe thử ở chỗ khác, tìm hiểu các nút gạt dưới đáy xem đã set đúng chưa? Thay hết các dây dẫn hoặc cắm lại
    4- Bê mâm ra chố khác (ko nhiễu) chỉnh nivo xem đã cân chưa, mượn ổn áp và BACL để nguồn điện vào mâm chuẩn nhất. Nối mass lại cho chuẩn đường out của đĩa than.
    5- Làm lần lượt các hoán đổi, đấu nối v..v cả ampli và loa cũng như các thành phần khác để tìm hiểu nguyên nhân xuất phát từ đâu? Và tại sao lại như thế?
    * Dù có thể bác không khắc phục được nhưng cách tìm hiểu này sẽ mang lại cho bác rất nhiều kinh nghiệm sau này.

8. Phat Nguyen

Cảm ơn bác Sonar4x, em sẽ thử ạ!
    Xin thêm cao kiến của các bác ạ. Xin cảm ơn!

9. Thanha1969

Thanha1969 Approved Member

Mình cũng đang tập tọe chơi. Mua 1 đầu đĩa Marantz TT 5005 mới điện 220v và đĩa mới cho an toàn. Cảm nhận âm thanh đĩa than mềm mại, mộc mạc. Tuy nhiên, nghe kỹ đôi lúc vẫn có tiếng nổ tạch, tè nhỏ. Đĩa thì đắt quá từ 800k đến 1,4 triệu. Mới nghiến răng mua 3 đĩa. Đang đặt mua chổi quét bụi và chổi quét kim. Đúng là thú chơi nào cũng có giá của nó

Attached Files:

10. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Vài hôm trước tôi có người bạn chơi mâm than Rega (loại đời mới đơn giản), ông ấy chuyển nhà bê vác và bị cái chặn đĩa sút ra xô vào làm vẹo kim. Bác ấy buồn quá đang tính đến chuyện mua cartridge và kim mới, tôi khuyên bác ấy chịu khó bê mâm đi tìm người sửa và tìm được bác tranhoi hay tư vấn và sửa cho ae trên vnav. Bữa nay đã nắn xong kim, cân chỉnh lại và bê về rồi. Bác ấy mừng lắm, bưng mâm như nâng trứng, đúng là cái thú vui LP này cũng hại não và mệt thật!

Thanha1969 likes this.
  11. fanofeminem

fanofeminem Advanced Member

Trong 3 loại lp, tape, cd thì e thấy cd là dễ bảo quản và ổn định nhất về mặt âm thanh kể từ lúc xuất xưởng.

Ngày nghỉ muốn thư giãn nghe tí nhạc mà cứ lo lắng bộ âm thanh nó hắt hơi sổ mũi thì cũng mệt óc quá. Vậy nên e chọn cd chơi cho lành dù chất âm của nó có vẻ ko analogue bằng 2 cái kia. Ko cầu kỳ quá về thiết bị nhiều khi cũng có cái hay của nó. Đỡ mệt đầu và mệt tiền :D.

12. sieunhangao88

sieunhangao88 Advanced Member

đầu tư DAC xịn và cái tivi smart để nghe nhạc lossless còn hơn .. phí tiền vào đĩa than để nghe cái tiếng xẹt xẹt =))

13. vinguyen

vinguyen New Member

Tôi đang xài turntable Denon DP 3000 (cần Denon DA 305), kim Denon MC 103, pre Clearaudio nano V2, ampli Onkyo A927, loa Pioneer CS-3000. Tôi mua toàn đĩa than cũ thập niên 60 - 70 để nghe. Âm thanh chi tiết, sạch sẽ, mộc mạc. Nghe đĩa than 1 thời gian thì không còn muốn nghe lại CD nữa (dù bộ dàn CD của tôi sử dụng hàng hãng Nhật, đánh bằng ampli đèn Single End bóng KT88). Có thể bạn chủ thớt cân chỉnh kim chưa đúng nên nghe hiện tượng rột rẹt ra loa. Tôi ở quận Bình Thạnh. Nếu cần thì bạn có thể gặp để giao lưu.

14. fanofeminem

fanofeminem Advanced Member

Âm thanh lp so với tape thì hợp lý hơn.

Share This Page

Loading...