Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nguồn điện cho audio phải sạch, ổn là tuyệt đối đúng.

nhưng " phải có lọc nguồn và biến thế cách ly " cho dàn máy là chưa đúng.

gần như tuyệt đại đa số các thiết bị audio đều có biến áp cách ly và lọc bên trong máy rồi. sở dĩ gắn lọc nguồn/ BACL thấy âm thanh hay hơn... chứng to cái máy đó... có phần nguồn tệ quá :lol:

Nguyenlanh likes this.
  2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

................................

3. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Em không tin. :lol:

Chia sẻ kiểu này là hình thức làm lạc đường những người mới chơi audio,họ tin theo các rì viu này có mà làm giàu cho mấy ông làm cục gổ kê dây chứ họ không được gì cả,nếu được thì là được một bài học về sự ngây ngô tin lời người khác.

Mua nhầm 1 cái CD dỏm(chất lượng chưa đúng với số tiền bỏ ra) thì người tiêu dùng còn điên tiết lên,họ xem là bị lừa đảo,bị gạt,...chứ huống chi là đẩy họ vào sai lầm trong nhận định,trong tư tưởng,...thì thiệt hại đến mức nào,họ ngộ ra thì họ điên lên đến mức nào,không chỉ là chuyện cục gổ mà sau này nó ăn sâu trong tư tưởng rồi thì bất cứ cái gì cũng không tin vào khoa học thì nhân loại có mà trở về thời tiền sử.

Ai nhận thấy đặt ampli dưới nền đất nghe hay hơn thì về đập nhà lầu,xuống ở chòi lá để nghe nhạc đi,cho cái ampli nó ngang mặt đất. :wink: Chứ ở trên lầu là đã kê ampli bằng...bê tông rồi á.

Cụ nào chắc như bắp là nghe được,nhận thấy khác biệt được khi kê sợi dây,khi kê cái ampli lên cao hoặc hạ xuống thấp thì test mù đi.

Sẳn nhà bác Đại đang có bộ chuẩn,setup kỹ,lọc nguồn tốt,phòng ốc tiêu chuẩn,cụ nào muốn test thì nhờ vã bộ này,em xin mang theo cái màn chắn để làm test mù.

Nếu phán trúng thì em xin đưa câu: Không tin khoa học vào chữ ký.

Nếu phán sai thì xin các cụ đừng làm muội người khác nữa. :wink:

Em đang rảnh,có cụ nào dám thử không?

Chúc các cụ thư giãn vui vẻ.

4. habas

habas Advanced Member

Vụ này coi bộ vui à ngen :lol:

5. Onecent

Onecent Advanced Member

Tiêu đề này coi bộ vui rồi đây! :D
    ---> Cụ Uống-Trà không tin thì cũng chịu thôi cụ vì đây là mục ÂM THANH mà chứ đâu phải kỹ thuật đâu ???? :oops:
    ÂM THANH thì mỗi người cảm nhận mỗi khác thậm chí nhiều lúc có như không không như có; hoặc nhiều lúc thấy khác nhiều lúc thấy hay nhưng sau 1 thời gian nghe lại hoặc nghe dần dần bắt đầu thấy chả khác hoặc bắt đầu thấy dở; nhiều lúc người ta cảm thụ âm thanh chưa chắc đã bằng thính giác mà có thể nhiều giác quan khác và cái này em đã học được những mục khác ... :p Nhiều thứ xảy ra lắm và nhiều lúc chính người đó đối trọi với chính họ nữa là ... Thế nên mấy hãng sx và mấy ông bán mấy thứ linh tinh mắc khủng đó cốt chỉ phục vụ cho 1 giới tiêu thụ nào thôi. Nó thể không để phần cho cụ hoặc cho em hoặc cho nhiều người khác nhưng miễn sao có đủ sở hụi và có lời là họ bán thôi và chẳng có luật nào cấm đoán họ cả trừ khi họ quảng cáo sản phẩm của họ luôn tốt hơn sản phẩm những hãng khác mà không có bằng chứng thì họa may còn bị kiện .... :lol:

6. Ultraline

Em từ trước đến giờ vẫn luôn tự nhận là mình không biết nghe,không nhận ra được những thay đổi âm thanh khi có những thay đổi trong hệ thống hoặc ngoại quan quá nhỏ như cầu chì,dây nguồn,dây loa,móng ngựa,kệ gổ,...

Trong khi đối lập lại có nhiều bác nhận định là họ nghe rất tốt,cái gì thay đổi tí xíu là họ phát hiện.

Thế mà khi nghe loa của bác Minh tại nhà bác Đại,em đưa ra đánh giá hoàn toàn chính xác và được nhóm thực hiện thừa nhận những khiếm khuyết đó (họ đã biết nó chắc chắn vướng những chổ đó nhưng vì đang thử nghiệm nên từ từ giải quyết sau) là do vấn đề kỹ thuật gây ra mà em thì hoàn toàn mù tịch thông tin kỹ thuật của cặp loa này. Trong khi đó nhiều bác được cho là nghe quá siêu thì gần như không nhận thấy những điểm này :roll:

Có thể vì vấn đề tế nhị trong giao tiếp họ không phát biểu nhưng nếu đã phát biểu toàn những điều tốt thì rỏ ràng là họ ...nghe tệ hơn em (em là em không biết nghe nhé),hoặc là họ bán đứng cái nick của mình.

Một vấn đề nghiêm trọng,tác động lớn đến âm thanh,tác động lớn lên các dải tần,nó do nguyên nhân từ việc chế tạo thiết bị gây ra mà có người còn không nhận biết được thì ...cục gổ kê dây có ý nghĩa gì? :roll:

7. November_Rain

November_Rain Advanced Member

bác chim thân mến. dù là chia sẻ tất nhiên có đúng có sai, nhưng mà nếu kinh nghiệm của mình đúng với mình chưa chắc đã đúng với người khác, nhất là trong cái môn chơi đầy ngẫu nhiên này. bác, e hay bất kỳ ai có thể biết 1 phần nhỏ nào đó là đúng hay sai, nhưng những người mới bước chân vào thú chơi này thì lại hoang mang. phần vì họ chưa có kinh nghiệm phần vì họ cũng là người mới. nếu cứ cắm đầu làm theo những gợi ý của cá nhân nào đó thì hiệu quả mang lại chẳng thấy đâu ngược lại tốn tiền, công sức thời gian của họ. cỡ như bác sĩ mà còn tính đường đào hầm thì e chắc phải dành dụm cả đời để chơi hẳn tầng ngầm chứa máy móc :lol:

8. alibabashop

alibabashop Advanced Members

Bác vui lòng không nên dùng tên của Alibabashop hay Minh đại diện cho bất kỳ mọi quan điểm nào đăng trên trên diễn đàn khi chưa được đồng ý của shop vì đây là shop chứ không phải là một cá nhân thành viên, xin đính chính Alibabashop chưa hề thừa nhận những ý kiến của bác vừa nêu. Tôi chỉ muốn nói với bác phát ngôn phải suy nghĩ. Nếu xãy ra một lần nữa tôi sẽ đưa việc này lên ban quản trị VNAV giải quyết.

9. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Các bác thân
    Mình thiển nghĩ, có vẻ chúng ta đang cãi nhau để chứng minh tôi đúng anh kia sai. Thắng thua mà để làm gì. Đây là lĩnh vực giải trí, chia sẻ kinh nghiệm với nhau thôi mà. Là rằng tôi thấy làm như thế này tuy ít tôn tiền mà lại cải thiện âm thanh theo chiều hướng như thế kia.
    Những kinh nghiệm xương máu đó quý giá quá chứ, cái đó giống như bí quyết trong nghề chơi. có thể người này không nhận ra khác biệt, nhưng mà người khác lại nhận ra, Hôm nay tinh thần không thoải mái, nhưng 2 ngày sau test lại cho kết quả rất rõ ràng. tác dụng có thể tích cực ở dàn này, nhưng lại tiêu cực ở dàn khác. Có tinh thần đoàn kết, ngiêm túc chia sẻ, chúng ta sẽ được rất nhiều, càng chia sẻ, chúng ta càng được nhiều. Vậy nên chúng ta nên cám ơn những ai mạnh dạn chia sẻ kinh nghiệm, lại cho mọi người, đừng chê bai, chứng minh thắng thua-để rồi người ta mất hứng, không muốn chia sẻ tiếp, như vậy phần thiệt chắc chắn về ta. Các bác cứ mạnh dạn chia sẻ kinh nghiệm của mình

Rubyhoangnhan, TH1301 and HoanComf like this.
  10. PDAlove

PDAlove Advanced Member

À mình xin nói rõ là đặt amply xuông nền nhà, nhưng mà là lầu 1 nhé, không phải dưới đất.
    Vậy các bác đừng đòi đập nhà kẻo gấu lại mắng cho một trận đó

11. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Nhà bác học Albert Einstein đã nói: "Not all that matters can be measured. Not all that can be measured, matters!."

Em dịch cho các bác: không phải tất cả vấn đề đều đo đựơc. Không phài tất cả những thứ đo được là vấn đề.

Câu nói quá chí lý cho dân chơi audio phải không các bác? :)

HoanComf likes this.
  12. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    @PDAlove: Tối qua em post bài vì mục đích giống như bác. Nhưng đến bây giờ, sau khi đọc tới phần cuối em thấy bác nên đề nghị Mod Lock luôn Topic lại vì cứ kéo dài chỉ chuốc thêm cái khó chịu vào người..............tại sao?? tại vì có khá nhiều nhân vật chỉ chờ có cơ hội là nhảy vào phang vô tội vạ, vô căn cứ theo chiều hướng bài xích, khích bác lẫn nhau vì các hiềm khích sẵn có.

Các thay đổi sau khi đưa vài món nhỏ vào hệ thống thì cả em + bác và một số các bác đã trải nghiệm thực tế mới thấm được nó thay đổi như thế nào, nói với người chưa trải nghiệm thì chả có tác dụng gì. Ví dụ bác nói "để Amp xuống đất" đất ở đây không có nghĩa là mặt đất tự nhiên mà là sàn nhà nhưng cũng chỉ vì cái từ "đất" mà nó nảy sinh ra nhiều vấn đề chả tế nhị chút nào.

Để thấy được chứ không phải "CẢM" thì ít ra chúng ta phải có một hệ thống nghe tương đối tốt như bác Thientoan đã nêu, nếu không có bất cứ đại lượng nào chuẩn để so sánh thì đương nhiên kết quả cho ra hầu như không thay đổi trước và sau khi thử.

@Ultraline: Đây là Topic không đả động đến kỹ thuật. Do vậy bác không nên lồng ghép các vấn đề mâu thuẫn ở Topic Sản xuất thiết Audio ở nước ta có cần....................vào trong này để bài xích nhau vì đây là mục chia sẻ các món phụ kiện chứ không phải mổ xẻ việc sản xuất hay DIY loa.

Sáng nay em định chụp ảnh một số món em và các bác như PDAlove đã thử nghiệm và sử dụng nhưng khi đọc đến phần cuối em thấy không còn lý do nào để chụp nữa. Một lần cuối > theo em bác PDAlove nên đề nghị Mod khóa vĩnh viễn Topic lại là hay nhất.

Thân,

13. Onecent

Onecent Advanced Member

Cụ ơi em xin có ý kiến thế này. Cụ En-sờ-ten khi phát ngôn lên điều này không có nghĩa là áp dụng vào lãnh vực nào cũng được và như thế thì khó mà bảo hợp lý khi áp dụng vào lãnh vực Ô-đi-ô do đó không nên kéo câu nói của 1 người nổi tiếng để chứng minh 1 việc mà việc đó mình không thể chứng minh 1 cách hợp lý về mặt lý luận lô-gích ---> Trong triết học lô-gích gọi đây là 1 dạng của sự "ngụy biện" Em chỉ nói trên cơ sở mặt triết học thuần túy chứ không có ý chê trách gì ai cả. Còn nếu có cá nhân nào đó không coi triết học lô-gích để giải thích 1 sự việc gọi là vô lý hay có lý hoặc là ngụy biện hay không thì tùy mỗi cá nhân. Sở dĩ em đam triết học ra nói vì nó là 1 môn học đang được giảng dạy 1 cách đại chúng và dựa trên cơ sở đó để làm nền tản pháp lý trong luật pháp để phân biệt đâu là đúng đâu là sai ...

Hơn nữa thiết bị Ô-đi-ô là hệ quả của KH cơ bản nên đã có định nghĩa và định luật chứng minh. Do đó vấn đề âm thanh từ dàn máy phát ra thì khó thể quy về chữ "mét-tơ" trong câu của cụ ấy vì nó không thể ra khỏi KH cơ bản thì tại sao mà không đo được chứ vì máy đo tạo thành cũng từ KH cơ bản mà ra mà? Trừ khi thiết bị Ô-đi-ô không tạo thành từ 1 định luật cơ bản nào đó mà lại hình thành từ 1 hiện tượng nào đó mà hiện tượng đó chưa có định nghĩa hoặc định lý lý thuyết chứng minh rõ ràng thì lúc này có thể không đo được vì khi chưa có định lý định nghĩa rõ ràng thì lấy đâu ra lý thuyết để chế tạo máy đo để đo cái lý thuyết đó ... ??? Trừ khi các cụ nói âm thanh mà người nghe cảm nhận được khi nhge nhạc không hoàn toàn do thiết bị Ô-đi-ô phát ra mà còn do thiết bị vô hình khác phát ra hoặc do cái gì đó ngoài dàn máy phát ra ... :wink:

Về mặt tiến bộ của KH nhân loại thì dù gì cụ En-sờ-ten thời còn tại thế cũng cách đây vài chục năm rồi và với đà tiến bộ của KH hôm nay thì chỉ sau 6 tháng đến 1 năm thì kết quả nghiên cứu mới đó đã là lỗi thời ... Hơn nữa cụ En-sờ-ten tuy là nhà bác học vĩ đại nhưng cũng không phải là thánh nên không phải là biết tất cả. Nghe đâu có 1 câu chuyện là có 1 người hỏi cụ En-sờ-ten 1 câu rất đơn giản về 1 chất Hóa học cơ bản thời phổ thông nào đó mà cụ ấy cũng lớ quớ và bảo rằng là ... chưa được nghe nó bao giờ! :wink:

14. tamtam

tamtam Advanced Member

Em thật sự shock khi đọc những dòng trên vì đây là một trong những nhận định mang tính chất coi thường khá nặng thành viên khác.

Em cũng vừa lần đọc những gì Bác Ultraline và Bác ThanhVNS trao đổi và hiểu là đó chỉ là nhận định riêng của cá nhân 2 Bác với một cặp loa, thế mà Bác lại dựa vào đó để tuôn ra lời nhận định như trên với các thành viên khác, còn Bác ThanhVNS thì lại đề nghị lock topic này!

Diễn đàn này có phải dành riêng cho một vài người các Bác hay "nhóm kỹ thuật" của Bác thường nêu?

Nếu mãi như thế này thì còn ai muốn post bài, ai còn muốn chia sẻ và người ra đi là sự tất yếu!

Bác PDALove và các Bác có kinh nghiệm về các các cách tweaks dàn âm thanh cho hiệu quả hơn mong các Bác tiếp tục chia sẻ ạ.

15. Tai_loi

Tai_loi Advanced Member

Chủ đề của bác chủ Topic theo em rất là thú vị. Em có 1 đề nghị nho nhỏ thế này: nếu bác nào đã từng thử nghiệm với thiết bị của mình rồi thì nên cho mọi người biết rõ hơn các thiết bị mà các bác đã test có được ko ạ. VD: như tên của dây loa, tên của loa, âmply ....v...v.... để những người mới chơi như em còn biết để "nghiên cứu" ạ.

Đôi lời mạo muội :)

16. antonop

antonop Advanced Member

-Những điều bác PD nói e đã thấy,tạp chí nghe nhìn tháng 2 vừa rồi nói về CHRIS HONG người chơi audio.Các thiết bị hầu hết ko để trên kệ mà để xuống đất(sàn) nhà và đều chống rung!? dây loa được kê trên các cục gỗ,...
    -Việc chống rung cho các thiết bị chuyển động lả đương nhiên như:loa,quay đĩa,băng cối,cd...hay tránh va chạm giữa các cực như đèn điện tử...
    -Việc chống nhiễu bằng sắt là đúng,còn kệ bằng sắt thì ko đúng cho tivi đời cũ( dùng một thời gian sau sẽ bị nhiễm từ ở góc màn hình)
    -Còn e chơi audio phức tạp quá,lỡ lời một tý là bị chém rồi,mai e chuyển sang chơi vecba,đồng hồ,tem,bút máy... cho nó lành :(

17. Ultraline

Theo bác thì chia sẻ là chia sẻ cái gì?

Kiến thức: Topic này không tuân theo lý luận logic học nên nó không thuộc nhóm cung cấp kiến thức.

Kinh nghiệm: Được xem là những việc lặp đi lặp lại và được đúc kết thành những bài học để người sau cứ theo như thế mà có được kết quả đúng đắn(hoặc là tránh được sai lầm) nhưng thực tế có bác nào dám test mù để chứng minh nhận định của mình là đúng hay không?

Vậy kinh nghiệm cũng không,kiến thức cũng không thì chia sẻ cái gì đây? Nếu gọi là xúi dại thì em thấy hợp lý hơn,kể cả ông Rô Bếch gì đó cũng có dám khẳng định là thay đổi thật sự đâu,tất cả đều rất mơ hồ,thiếu cơ sở khoa học thì đưa ra đây để xúi dại người khác làm gì.

Em cũng đề nghị nhóm tin vào việc thay đổi này nên test mù khả năng nhận định của mình 1 cách công bằng rồi rì viu lên đây để mọi người làm theo hoặc là dẹp cái topic này để người mới chơi audio không phải lăn tăn không đáng có.

18. Ultraline

Bác có thể làm 1 việc tốt hơn rất nhiều mà còn tăng thêm uy tín đối với khách hàng của mình bằng cách phản biện khoa học lại với em.

Từng câu chữ em nêu bác có thể bốc tách ra và phản biện lại từng vấn đề một cách bài bản khoa học thì uy tín kỹ thuật của bác tăng thêm bội phần. :D

Nếu phản biện không được thì xin bác tiếp thu ý kiến,khi đó uy tín sản xuất của bác cũng sẽ được nâng lên rất nhiều,nó thể hiện ý chí cầu tiến,luôn muốn SP làm ra được tốt hơn để phục vụ khách hàng tốt hơn.

Xuyên suốt những bài post của em đều nói về vấn đề kỹ thuật của cái loa thùng chứ không nói đến cá nhân người làm ra loa thùng,bác không nên nhầm lẫn.

Mời bác ạ. :D

19. Muzich

Muzich Advanced Member

Hoan hô bác Ultraline trên tinh thần dám nghĩ, dám nói

20. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Me too :D

21. pheulong

pheulong Advanced Member

đến đây em tóm lại bác là người chơi audio rất nghiêm túc và cầu thị.mong một ngày được gặp và trao đổi về mấy món mà thiên hạ vẫn bảo là Tẩu kia :) trân trọng
    @ thưa các bác,bác chủ chỉ muốn chia sẻ những kinh nghiệm chơi đâu có xét hơn thua đâu.nên chúng ta có kinh nghiệm thì chia sẻ,còn nếu không các bác đừng đả kích khi mà mình chưa trải nghiệm ạ.thân :)

22. piratevn

piratevn Advanced Member

em đề nghị bác chủ thêm vào tiêu đề topic hay mổi 1 vấn đề được chia sẻ 1 câu ý nghĩa đại khái như " đọc kỹ chia sẽ trước khi áp dụng", bác nào áp dụng thành công thì phản hồi nếu không thì coi như vận động cơ thể tập thể dục mấy ngày cuối tuần. :mrgreen:
    p/s : khi em mới tập tành vô đây gần nữa năm trời cứ cắm, rút,dời,bưng,bê,thêm,bớt.......... đủ kiểu để mong được hay như mấy bộ dàn em thấy và nghe như trong High end Show. Kết quả hiện giờ rất là number one đối với em :lol:

23. clio206

clio206 Advanced Member

Câu này hay đấy. Em xin dịch thế này có lẽ đúng hơn 1 chút :"Không phải tất cả những gì quan trọng (đối với cái sự nghiệp nghe nhìn - cái này chế thêm cho đúng ngữ cảnh vnav) đều đem ra đo được, không phải tất cả những gì đo ra số được đều quan trọng (đối với cái sự nghiệp nghe nhìn).
    Topic này rất có ích, mong các cụ đừng nản chí.

24. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Đây là cái sự "chơi" mà bác ơi, mà phàm ở đời đã chơi thì người ta coi cái sự "vui - sướng" làm đầu. Tại sao bác cứ phải làm khổ bản thân mình và mọi người khác qua ba cái chuyện khoa học nửa mùa của mình vậy ? Cứ trải nghiệm đi rồi bác sẽ thấy đời có nhiều cái thú vị hơn kỹ thuật đấy bác ạ. Hình như cách đây không lâu bác ra sức a dua với người khác phản pháo chuyện "âm hình", sau đó cũng chính bác thừa nhận là có "âm hình". Đấy cũng chính là kết quả của sự trải nghiệm đấy bác ạ.

Theo tôi topic này nên dừng lại ở góc độ chia sẻ kinh nghiệm chơi, hoặc ban quản trị nên lập thêm một mục mới để mọi người vào chia sẻ kinh nghiệm chơi mà không cần phải giải thích bằng KHKT nọ kia. Những ai có thắc mắc hoặc cần thảo lộn thì mang sang mục trao đổi thảo luận về KT để những người có chuyên môn sâu vào mổ xẻ, phân tích sau thì có lẽ tiện hơn cho "NGƯỜI CHƠI ÂM THANH"

25. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thấy Topic này rất thú vị và có nhiều cách để anh em cùng học hỏi & trải nghiệm tìm ra những thay đổi nhỏ xung quanh giàn máy của mình mà không cần đến..nâng cấp thiết bị :D
    Topic này không có lý do gì để phải đóng...có chăng chỉ là dọn dẹp những bài post mang tính đả kích hay quá khích mà thôi :D
    Thực ra bản thân em cũng không tin lắm về những thay đổi này nhưng vẫn cố gắng theo dõi Topic mong sao tìm ra được sự trải nghiệm nhỏ phù hợp với bộ giàn của em :)

Share This Page

Loading...