Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. Mike

Mike Advanced Member

Bác nhận xét đúng. Em có thử cái cầu chì bạc thì đương nhiên hơn cầu chì thường loại rẻ ngoài chợ. Và cầu chì Isoclean em đang dùng cũng như thử ở nhà bác PDAlove thì cho tiếng tách bạch và hơi giống tiếng của bóng Telefunken, nhanh, mượt mà nhưng không dầy nhưng được cái chặt chẽ.

2. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

He he có bác xã trưởng "trùm phụ kiện" tư vấn thì bác cứ yên tâm mà theo nhé, bác í còn nhiều đồ chơi lắm bác cứ hỏi tiếp đi ạ :)

3. truonglong71

truonglong71 Advanced Members

Re: Tổng hợp các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

-----------------------------------------------------------------------
    Hiệu quả với dàn chuẩn ép phê hơn 1-2% mà thôi.

4. Thebigshow

Thebigshow Advanced Member

Em đồng ý với bác Mike. Lúc đầu em cũng hơi ngờ vực về hiệu quả của cầu chì Isoclean. Nhưng nghĩ 400k/ 1 cái, giá hợp lí nên cứ mua dùng thử. Cảm giác lúc đầu thì em ko nhận ra được điểm tích cực. Nhưng sau 1 thời gian burn in. Âm thanh đem lại khá tốt. Tiếng mềm, thanh thoát rộng mở hơn. Bố cục chặt chẽ vững vàng hơn cầu chì theo máy :). Sau đó em cũng yên tâm thay nốt cho Amp.

5. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Em úp topic lên tí ạ :)

Bác PDAlove và các bác khác, bác nào đã dùng cái này: MIG - Mechanical Interface Grounding xin chia sẻ cảm nhận và gợi ý chút ạ :

- Xứng đáng với mức tiền đầu tư không ?

- Nên ưu tiên cho thiết bị nào trong bộ dàn, kê dưới loa hoặc mâm đĩa than có mang lại hiệu quả không ?

...
    Em xin cảm ơn !

Attached Files:

File size:
      124,5 KB
      Views:
      1.199
  6. wakeup

wakeup Advanced Member

Em đã dùng chân Mig. Cảm giác là âm gọn và cô đọng hơn.
    Nếu chân này giá 5-6 trăm ngàn/chân thì hợp lý.
    Ưu tiên kê trên CDP, mâm đĩa than hay pre.

7. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Cảm ơn bác Wakeup nhé, các bác khác đã và đang lái Mig vào cho ý kiến tiếp đi ạ :D

8. Quoc-Tuan

Quoc-Tuan Advanced Member

Bộ chân này có 02 cách đặt, em đã xài qua, đặc biệt tác dụng cho Cd, Pre, Amp. Tuy nhiên không tác dụng cho CD Esoteric đời mới vì bộ dàn cơ và chân, khung sườn của mấy em CD Esoteric quá tốt. Còn một điều em lưu ý là nếu mấy bác xài kệ Hiend chuyên dụng vững chắc thì mấy em chân hài này cũng không tác dụng cải thiện gì cho Amp, Pre.
    Về cách đặt thì mấy bác vào Audio Choice có hướng dẫn.
    Về dây nguồn thì em chỉ mới thử vài loại loàn xoàng: PS AC3, Pangea, Nordost Blue Heaven, Jadis, XLO....Nhìn chung trong tầm dây rẻ tiền em vẫn chọn Pangea AC 14SE hoặc Nordost Blue Heaven cho CD, Pre(cả hai cho âm thanh chi tiết, tuy nhiên AC 14SE có lực hơn), PS AC3 hoặc Pangea AC9 cho Pow hoặc Amp...Nói chung tùy vào cấu hình của hệ thống và gu của mình thì mấy bác sẽ có lựa chọn khác nhau.
    P/S: một dẫn chứng tác dụng của dây nguồn đến hệ thống là trước em dùng dây thường (vi tính)>>>dây nguồn Esoteric>>>dây nguồn P/S Punch cho dây dẫn điện từ nguồn điện đến lọc điện thì em cảm nhận thấy sự khác biệt rất rõ. Đến nỗi bây giờ nếu gỡ ra và nghe những đĩa CD quen không thể nào ghe được.Lưu ý với mấy bác đây chỉ là dây nguồn cho lọc điện thôi nhe....Do đó em ước gì nếu sắp tới mà đổi nhà mới em sẽ làm một dây điện thật tốt (đồ hãng) để dẫn điện từ ngoài vào hệ thống âm thanh nhà mình.
    Ngoài ra, còn một phương án cải thiện âm thanh là đặt cọc tiếp mác. Tuy nhiên đây là con dao hai lưỡi vì em đã từng biết một trường hợp thi công không đủ sâu đã bị sét đánh lan truyền làm hỏng hệ thống (thông thường em thấy anh em trên diễn đàn chỉ cắm cọc tiếp mác sâu đến 2m, theo em biết về kĩ thuật là phải sâu hơn, đặc biệt là nếu kế bên nhà mình có cao ốc và họ có đặt cọc chống sét, như vậy sẽ dễ xảy ra hiện tượng dẫn điện....và kết quả là bùm...thiệt hại vô số). Hiện ở nước ngoài đã có bán hộp tạo mác giả nhưng giá thành quá đắt (trên 4000 Usd thì phải) nhưng bù lại là an toàn.
    Em tâm sự dài dòng với mấy bác để mấy bác thấy rằng có rất nhiều phương án cải thiện âm thanh. Tuy nhiên nó còn phù thuộc vào túi tiền, hệ thống, kinh nghiệm của mấy bác...Tốt nhất trước khi mua món đồ nào thì nên mượn về tạm xài thử rồi hãy quyết định, tránh tình trạng món đồ này có tác dụng trên hệ thống của Cửa hàng hoặc nhà anh bạn mà không cải thiện gì cho hệ thống của mình.
    Trên đây là vài dòng suy nghĩ và kinh nghiệm học hỏi của em.Thân.

9. songoku1918

songoku1918 Advanced Member

Trân trọng những ý kiến bổ ích của bác Tuấn.

10. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Cải thiện độ ồn giúp tăng chất lượng âm thanh. Kết luận này rút ra từ nhận định sau (2 thái cực của vấn đề: rất ồn và rất yên tĩnh )
    - cách nay vài tháng Các bác có đọc 1 bài viết có tiêu đề là căn phòng yên tĩnh nhất hành tinh ?, căn phòng đó yên tĩnh đến nỗi khi vào đó bạn có cảm giác nghe được tiếng tim, tiếng thở tiếng ruột bạn đang kêu lên, cảm giác được cả máu đang chảy trong người !!! (giống phim kinh dị quá)
    - Ở ngoài đường hay trong những môi trường ồn ào bạn nghe điện thoại, hay nói chuyện với người khác rất khó vì độ ồn ??
    Vì vậy, phòng nghe cần phải thật yên tĩnh đễ ta có thể dễ dàng nghe được những chi tiết rất nhỏ của 1 bản nhạc, muốn vậy , cần phải
    - khi chọn mua nhà, nên chọn khu yên tĩnh, hẻm cụt là tuyệt vời
    - trong căn nhà nên chọn phòng trên cao, phía sau vì đây là phòng yẹn tĩnh nhất (thường là vậy)
    - Cửa sồ, cửa đi nên làm cửa cách âm (của nhựa lõi sắt - cửa uPVC với kính 2 lớp , nếu 1 lớp thì nên dùng kính 10 ly tốt hơn kính 5 ly)
    - Cục lạnh của máy lạnh nên dùng loại êm nhất, lý tưởng nhất là dùng máy lạnh trung tâm !!!! (Chắc chết)
    - tránh dùng quạt vì ồn, nếu dùng nên dùng quạt tháp (hình như ít ồn hơn)), nếu dùng quạt 3 cánh thì nên dùng quạt xịn (pấnonic, sanyo ,...) vì cấu trúc cánh hay vật liệu không biết giúp quạt có độ hú gió ít. bật quạt nên dùng số nhỏ
    - lưu ý độ ồn của quạt CPU, quạt bộ nguồn máy tính trong phòng nghe của bạn
    share

11. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

E he he, em chả biết và chả dám thử cái 3kVA 8tr4 của bác Yes Sir nó thế nào...
    Nhưng em biết con 3kVA tự quấn (dây đồng, lõi FE nhật, nặng 34kg, có nối mát và không có màng chắn Faraday tĩnh điện) của em khi em để nó vào dàn thì... trời ơi, tiếng bass nó sạch quá, ra đúng như chất bass mà mấy anh TNT review (em có bị thuốc hàng không nhỉ :mrgreen: ?)
    Chỉ chi 30% và thu lại được thía thì em.. khoái hà

Mấy cái phụ kiện khó nói vô biên... có đôi khi bác tháo cục lọc ra rồi vài ngày sau lại nhớ nó cho coi~

12. PDAlove

PDAlove Advanced Member

tại sao lại không có màng chắn faraday tĩnh điện vậy các bác
    Tks

13. Anaksulnamun

Vì... hãng nó không làm được... buồn ...
    Nhưng thui, ít nhất nó có cải thiện âm thanh cho mình bác ạ :D

14. Nhem

Nhem Advanced Member

Sau bao năm cắm rút, em thấy một số thứ muốn chia sẻ như sau:
    1. Nối đất
    2. Vặn chặt các giắc
    3. Dùng các miếng gỗ nhỏ nâng cao dây nguồn và giây loa lên khỏi mặt đất (giây tín hiệu em ko làm được vì khó hơn)
    3. Thay jumper bằng giây loa khác để điều chỉnh âm thanh, cụ thể dây đồng để chống chói giải cao.
    4. Chống rung cho loa và thiết bị bằng chân nhọn, và các miếng đá granito để lên trên chỗ nào có thể.
    5. Thay đổi quan niệm về giây rợ, tuy ko thay đổi về căn bản như cdp, pre, pow, loa nhưng là mắt xích quan trọng để các thiết bị trên có thể thể hiện. Đầu tư thậm trí 30% bộ dàn
    6. Ko tự ái, chịu học hỏi...ko bảo thủ...td ngày xưa e theo trường phái anti 300b với tannoy... Bây giờ em so happy 300 b single end với tannoy prestige... Tất nhiên để 300 b hợp với tannoy, nhiều điều kiện khác như cdp, pre, giây phải hội đủ.
    7. Biết lúc nào phải quên âm thanh để thưởng thức âm nhạc... Nghe nhạc sướng quá... Muốn sướng hơn lại nâng cấp âm thanh :D

Vài dòng tản mạn just for fun.... Các bác vặn là em chịu ko bảo vệ luận án được đâu....hehe

vudt likes this.
  15. Anaksulnamun

Chuẩn không cần chỉnh luôn bác ơi, mình nghe nhạc theo dàn và dàn sẽ quyết định nhạc mình nghe luôn...
    Như hồi đó dùng fullrange 2 tấc thiếu bass nên em nghe vocal, nhạc Việt nhiều. giờ lên Elac em lại thích nghe giao hưởng, jazz :D

16. nhattruong

nhattruong Advanced Member

Có Bác nào sử dụng qua chống rung từ lực này chưa? cho em chút kinh nghiệm về nó với, so với Mig thì liệu nó có hiệu quá hơn không?

p/s: Em đã sử dụng qua Mig rồi rất hiệu quả

Attached Files:

File size:
      81,1 KB
      Views:
      586
  17. Le Mur

Le Mur Advanced Member

Nhìn thấy pro quá bác nhể ? không biết giá cả thế nào ?

18. tueletan

tueletan Advanced Member

Em đồng ý với chia sẻ của bác, em đã thử trải nghiệm và cảm thấy hài lòng với những thya đổi mang lại. Cảm ơn bác nhiều

19. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Thủ thuật nâng cấp âm thanh
    Xử lý Phòng nghe là chuyện cực kỳ quan trọng, sau khi set up xong phòng nhỏ (nhà cũ mất mấy năm) và qua nhà mới setup mất 9 tháng, mình xin phép đưa kinh nghiệm của mình ra chia sẻ cùng anh em (do chưa có thời gian nghiên cứu về tán âm nên phòng mình chỉ set up theo hút âm, nhưng các bác đừng lo âm thanh chết, thiếu sức sống – với điều kiện các bác giữ đúng nguyên tắc (đã hút là hút hết, hút full (full về mọi dải tần, hoặc dùng bản mỏng dao động hút chỉ tần số thấp-trung), (full là thế nào: các bác xem trong phần cách làm hút âm em đã post:
    1.Xử lý âm cho phòng vuông 3.8 x 3.8 m, cao 3.2m (mình nghĩ đây là kiểu phòng phổ biến nhất trong các loại phòng của chùng ta). Lý tưởng nhất là các bác làm hết, nhưng mình ưu tiên 1 số việc:
    1.1. Hút trên trần vì không gây chật phòng: Nguyên tắc là hút âm phủ gần kín mặt trần: 4 tấm hút âm 60x 240cm ở 4 góc giữa trần và tường đứng + 4 tấm 60 x 240 treo trên trần nhà cách trần khoảng 1m-gia giảm tùy các bác. Nếu lười + muốn đẹp + chấp nhận xử lý âm mức độ vừa phải, không quá cầu toàn  các bác có thể đóng trần bằng tấm hút âm ASC (trên Tô Hiến thành có , mình mất địa chỉ rồi), giống như trần thạch cao nổi, nhưng thay vi thạch cao thì làm bằng tấm ASC (tấm ASC là gì, cách làm hút âm loại hút full: xem trong topic làm hút âm của mình)
    1.2. Hút âm ngay mặt tường trước mặt người nghe (sau lưng 2 loa): tại vị trí giữa: 1 hay 2 tấm hút âm full 60 x 120 đặt trên nền nhà, nếu muốn hay hơn 1 xíu + đẹp hơn + nhanh hơn, đỡ mất công hơn thì mua 3 tấm panel 20 x 120 cm của ASC. Giữa Mặt tường này rất quan trọng, tấm hút âm đặt tại đây gọi là IMAGE TRAP, tức là tấm hút âm để tạo ra âm hình.
    1.2. Hút âm ngay sau lưng người nghe = tường hậu (người nghe ngồi cách tường hậu # 60-90 cm): 1-2 tấm hút âm 60 x 120 cm (nên là 2 tấm)
    1.3. 4 tấm hút âm đứng 60 x 240 cm tại 4 góc tường (giữa mỗi 2 tường đứng tạo thành 1 góc),
    Vị trí Loa: nên để cách tường hậu sau loa khoảng 1.3-2m, tùy kiểu loa , tùy gu nghe bass ít nhiều của từng bác.
    Bình luận thêm:
    - Tiếng trống thật sự không là cái gì với em, cái mà em sợ nhất, set up khó nhất, xử lý phòng khó nhất là tiếng contrabass, những bài có tần số bass đáng sợ như vậy: bày 2 trong đĩa getting to know you của jehna Lodwick, bài 7 trong đĩa Triangle. Nếu các bác làm hút âm đủ hết như mình nói + set up loa kỹ một chút, các bác sẽ hài lòng với những bài nói trên. .
    - Nếu các bác xử lý hút âm phòng thật tốt, vấn đề vị trí đặt loa sẽ bớt gay gắt = việc di chuyển loa sẽ ít gây ra thay đổi âm thanh so với khi xử lý phòng ít, sơ sài.
    - Nếu các bạn lười nữa, các bác có thể dùng cục thạch anh xử lý âm và xử lý nhiễu điện bán bởi anh Khôi ở Nguyễn Kim (set up cực kỳ nhanh, chỉ cần lấy băng keo 2 mặt dán lên tường, kệ trong mấy phút là xong = chỉ mấy phút). Phải nói là hiệu quả - giá thành rất tốt.

Bài sau em sẽ nói về set up phòng to.
    Tks các bác
    Share, sẵn sàng giúp đỡ anh em: 01234.555.100. Phương

20. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Phòng to: Sau khi loay hoay rất lâu, và làm thêm hút âm em mới rút ra quy tắc (cho việc tối ưu về kết quả xử lý âm, không xét về giá thành hiệu quả):
    - hút toàn bộ mặt trần ,
    - phải hút toàn bộ 1 mặt tường trước hoặc sau, nên là mặt tường trước, mặt này có thể hút gần toàn bộ cũng được.
    - Phòng lớn cho đáp ứng tần số bass xuống thấp hơn, nghe bass sẽ hay hơn, nhưng xử lý cũng cực hơn.

Phần sau em sẽ nói về những thay đổi em đã làm để cải thiện âm thanh phòng ngoài việc hút âm

21. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bài học thứ nhất (bài học của em mang ra chia sẻ, không phải là em dạy các bác đâu, dừng tức giận nhé): Chiều cao của chân Loa:
    1.Bài học đau thương: vì chân loa zin (cao khoảng 2 cm) nhìn nhỏ, không đẹp, lại không có ốc khóa, loa hay cập kênh, thế nên nhân dịp về nhà mới, em sắm cho cặp loa Davis Cesar yêu quý của em 8 cái chân mua từ Yer sir (sorry bác yersir nhé)., chân cap khoảng 4-5cm. Sau khi nghe khó chịu quá vì tiếng bass nó lưng lửng ở lưng chừng, trên mặt sàn # 5-6 tấc, giọng ca hơi lạnh, em quyết định gỡ bỏ chân cao, thế vào bằng chân dán cao 1.7cm (3 chân 1 bên để đảm bảo thăng bằng, thật vững-cũng của bác yer sir). Tự nhiên em lấy lại được chất âm xưa: mid ấm hơn, dày hơn mang lại tình cảm cho tiếng Mid (lúc trước, mid bị lạnh), bass đã xuống được thấp dưới sàn nhà, nói cách khác, việc nâng cao loa (đối với loa Davis Cesar) của em làm cho mid và bass bị hơi treble hóa.
    2. Nói chuyện với anh bạn rất giỏi, anh bạn cũng công nhận chiều cao chân loa cực kỳ quan trọng, tuy nhiên có khi cần nâng lên, có khi cần hạ xuống thì cộng hưởng với sàn mới ra được chất âm đầy đặn ấm áp. D9ie2u này đặc biệt quan trọng với loa bookself
    3.Nhớ lại: hồi trước đi Vũng tàu chơi-đến nhà 1 anh nghe Wilson, bass dư gây rền, lúc đó phải kê loa Wilson cao thêm 10 cm (đặt lến 1 cục đá dày)
    4.Hệ quả: các bác thử thay đổi chiều cao chân loa của các bác để xem xu hướng thay đổi âm thanh như thế nào (khi đưa loa bass-mid xuống gần sàn nhà: có loa tiếng bass xuống sâu hơn, có loa lại làm bass bớt sâu ? có lẽ lien quan chiều dài bước song cộng hưởng từ loa xuống sàn nhà?) . Thay đổi theo kiểu nào phù hợp với gu của các bác, nhưng nói chung là nên giữ zin của nhà sản xuất vì đã được người ta cân chỉnh theo mức đó rồi

22. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Vấn đề nối mass:
    Sờ vào máy bị giật tưng cả tay không hiểu tại sao dù đã nối đất (em thả 1 đoạn dây đồng to trong bể nước 2 m3 bằng bê tông xây ngầm dưới đất, đường cấp nước cho nó là ống từ giếng khoan).Nghĩ là do nối đất chưa chuẩn, đến khi kiểm tra mới phát hiện thợ sửa nhà đi dây đất (em mua 200m dây cho người ta đi) mà người ta quên nối đoạn trên và đoạn dưới báo hại em bị giật mấy lần. sau khi nối xong nghe treble bớt chói-hỗn, background êm hơn

chiều của dòng điện
    Sau khi set up xong rủ anh bạn (Thảo- Thiên toàn) nhờ set up thêm giúp vì em còn thua xa a Thảo về vụ này, nghe chưa hết 1 bài, anh T nói: coi chừng cầu chì ngược đầu --> đảo đầu cầu chì ở Transport --> bass gọn lại, ít rần hơn, kiểm tra đến cầu chì DA (cũng bị ngược), tiếp theo là pre : cũng ngược nốt ??. bây giờ thì nghe tốt hơn nhiều rồi , đặt lại vị trí loa, khép góc thêm --> mid dày lên, bass nhẹ đi tương đối. Set up thành công

Noise Filter:
    Cắm thử noise filter 1 cục vào ổ cắm kiêm lọc Furutech e-tp80: tiếng bass gọn gàng lại, bớt rần thêm 1 chút nữa, thêm 1 1cục nữa cho ổ cấp nguồn cho Ultimate Outlet của PS Audio (cấp nguồn cho Power) --> bass lại gọn thêm nữa, nghe dễ chịu thêm nữa

23. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Cát biển rẻ mà hiệu quả
    1.Ứng dụng với loa: em làm sẵn 4 túi cát biển (cát biện mịn hơn cát sông), cát đã xử lý (rửa cho hết muối + phơi thật khô), mỗi túi # 5kg, túi bằng nylon 2 lớp đặt lên nóc loa (mỗi loa 1 túi): cảm giác bass control tốt hơn, bớt rần nhiều, tiếp tục thêm 1 túi nữa (tổng cộng 2 túi cho mỗi loa), bass giảm đi nhiều quá, không hợp với phòng em nên quyết định đặt 1 túi mà thôi
    Bàn luận:
    - bác nào kỹ có thể thử tăng dần từng kg một, em thì tai tốt vừa phải, cũng mệt qua1 nên test thấy được , em cứ vậy dùng luôn
    - nếu phòng nào chưa xử lý tiêu bass được thật tốt có thể đặt 2 hay thậm chí 3 túi cát như của em, em nghĩ: đây là 1 cách kiểm soát tiếng bass rất tốt, nhanh, rẻ ( cơ chế có lẽ liên quan việc làm giảm cộng hưởng trong thùng loa do rung động truyền lên cát bị triệt tiêu)

2.ỨNG dụng chống rung cho các thiết bị: khi dùng thử chống rung của Nordost loại đời trước (một vài trăm usd cho 1 bộ 3 chân), chống rung làm âm thanh ngọt ngào, background đen hơn, từng dải âm nghe rõ ràng hơn, mid căng ra treble bay nhẹ nhàng, tách bạch dễ chịu, bass bò xuống sát dưới sàn nhà (hi vọng em nhớ không nhầm)… (vụ test hơi lâu nên em không nhớ hết), nói chung là cải thiện nhiều khi thử cho transport CEC TL1, pre đèn CAT ulimate. Tuy nhiên tiền thì mất cả hàng trăm đô cho 1 bộ 3 chân. Khi em thử đặt Transport rồi pre vào hộp cát biển dày 10cm thì background và mid, treble đều cải thiện như vậy, tuy nhiên bass thì có gọn lại, nhưng bass không được rõ cảm giác bò xuống nền nhà như Nordost, và treble chưa được thật tách bạch khỏi mid nhiều như Nordost. Dẫu vậy, khi so về giá cả và hiệu quả cải thiện thì cát cải thiện quá mức nhiều so với chống rung của Nordost.
    Tại sao chống rung cải thiện: Rung động gây nhiễu, do đó cần giải quyết. Tần số nào.? Nhà em cách đường 200m, khu yên tĩnh tuyệt đối, nhưng chống rung vẫn có hiệu quả: người ta cho là trong chính trái đất của ta có những rung động tần số thấp ngoài khả năng nghe của con người mà người ta gọi là hạ âm, cái này phá máy của chúng ta

Bàn luận: kinh tế có hạn: nên dùng cát, kinh tế thật tốt + dàn thật tốt + tai bạn đủ sức cảm nhận: chơi chống rung Nordost đời cũ (có tiền hơn nữa thì chơi Sort kone, sort kone đời mới nghe nói là hay hơn, có 4 đời trong nhóm này, em chưa thử sort kone nên chưa biết, nhưng giá đắt hơn, em nghĩ không thể thua đời đầu mà em thử được)

24. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Ground loop: còn hơn cả tiếng ồn
    Hệ thống mình dùng vốn lâu nay đã có tiếng ù ù nho nhỏ phát ra từ loa bass, nhưng mình không quan tâm mấy, nghĩ là đèn nào cũng nhiễu chút đỉnh nên thôi, Tình cờ mượn được Ground zero của anh Tuấn Atlantic. Đọc qua tài liệu mới biết mình bị ground loop, mượn máy về, mất mấy phút gắn vào. Bật power lên
     > tiếng ù từ loa bass giảm nhều lắm chỉ còn # 1/10, Bật nhạc lên: không tưởng tượng nổi: âm thanh hay hơn về mọi mặt, anh bạn Linh 9992001 thốt lên xưa nay các tips and tricks hay 1 cái gì gắn vào hầu như luôn được cái lọ mất cái chai, lần đầu tiên Lin thấy 1 cái cải thiện tổng thể toàn bộ , và cải thiện tốt như vậy: bass thật sự bò xuống đất rất nhẹ nhàng, tiếng bass ngay cả của những bài cực khó cũng không hề làm người nghe khó chịu, back ground tuyệt vời, mid high không còn chát 1 chút nào nữa, treble bay lượn tách bạch lung linh, âm trường sâu rộng hơn, lớp lang tốt hơn tiếng piano nghe thật là thênh thang, nghe nhạc thành 1 việc thư dãn hoàn toàn, cảm giác thật thư giãn hoàn toàn.
     Lúc đó mình mới đọc ngược lại các tài liệu trên mạng về ground loop thì mới hiểu rằng: ngoài tiếng ù trong dản máy, việc tín hiệu quay ngược lại dàn máy nhiều vòng gây nhiễu bo mạch phá hỏng độ tinh khiết của tín hiệu.
     Như vậy các bác phải xác định dàn của các bác có bị không để giải quyết ground loop nhé

25. cuoico

cuoico Advanced Member

Em đánh dấu bài nào - Chiều cầu chì .
    Dàn máy bác bị giật tưng : Máy dỏm rồi - hay sao được

Share This Page

Loading...