Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Điều chắc chắn là những thay đổi đều có ảnh hưởng đến âm thanh,còn thực tế thì nó tùy thuộc vào từng hệ thống,tùy gu của mỗi người,cái kiểu chỉ xử dụng 1 sợi dây nguồn sẽ làm ta dễ đánh giá chính xác sợi dây nguồn đó hơn là hệ thống cộng nhiều sợi dây nguồn với nhau.

2. duyen38

duyen38 Advanced Member

Vâng e đã hiểu ý bác hoangtrong và xin bác tư vấn giúp trong 3 thiết bị e đang sử dụng (pow, pre và cd) thì e cần phải nối đất với thiết bị nào để tối ưu hóa nguồn điện, thanks.

3. caphengocthao

caphengocthao Advanced Member

Mình nghĩ chỉ cần nối đất cho CD và pre pow không cần

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nếu các thành phần của hệ thống CDP Pre Pow đã (và buộc phải nối mass thông với nhau qua dây tín hiệu) thì bác chỉ cần nối đất vào chỉ 1 trong 3 thiết bị CDP/pre/pow. Bác nên thử và lắng nghe kỹ trên hệ thống của mình. Trên hệ thống triamp của mình (CDP, pre passive, amp 845 đánh bass, amp PX25 đánh mid và amp EL5 đánh treble) thì nối đất vào amp 845 là hiệu quả nhất, đã thử nối đất vào CDP rồi nối vào pre thì không hiệu quả bằng.

5. duyen38

duyen38 Advanced Member

Hiện tại e đang nối đất với pow vì theo e trg 3 món này pow là ít ảnh hưởng nhiễu ngoại vi đến hệ thống nhất nên dồn tất cả về pow là hợp lý, vả lại hệ thống của e hơi còi chắc khó nhận biết đc nối với thiết bị nào là tối ưu nhất nên tạm thời chấp nhận với phương án này. Cám ơn bác nhiều.

6. PDAlove

PDAlove Advanced Member

1. Ground loop
    1.1 Để tránh , giải quyết ground loop, ta nối mát cho duy nhất 1 thiết bị trong hệ thống, tất cả các thiết bị còn lại ngắt đường ground.
    1.2 Cải thiện âm thanh ? chưa chắc. Chỉ 1 điều chắc chắn là ù, xì do groundloop chắc chắn hết, cải thiện âm không thì chưa biết. phải thử thôi, và chọn thiết bị nối đất (CD, pre, power, ..., ) cho âm thanh hệ thống hay nhất , và lưu ý là việc chọn thiết bị này có khả năng thay đổi khi thay dây nguồn của thiết bị, khi dùng dây ground của Nordost. tốt nhất là chịu bỏ tiền mua 1 sợi ground nordost nối thử từng thiết bị xem sao. dây ground nordost giúp cải thiện âm thanh nhiều.
    1.3 ngày xưa mình đã từng dùng ground zero giúp dàn máy hay lên nhiều.
    1.4 kinh nghiệm của em là khi dùng ổ Nordost QB 4/8 cũng không thấy xảy ra hiện tượng ground loop

2. đường điện riêng cho hệ thống, sau khi hì hục gắn đường cấp điện mới từ công tơ lên thằng dàn máy, burn 10 ngày thì thấy âm thanh tốt hơn hẳn: cải thiện về dynamic, độ tĩnh, lực bass, độ sâu của bass, năng lượng hệ thống nhiều hơn, nói chung là cải thiện mọi mặt, duy nhất tốn kém và mất thời gian mà thôi
    Share

7. duyen38

duyen38 Advanced Member

E có thắc mắc là dây nối mát, tiếp đất cho thiết bị chất liệu khác nhau có cho âm thanh khác nhau ko ạ. Các bác có kinh nghiệm nhiều về món này giải đáp giúp hộ e, xin cảm ơn.

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nghĩ là có!....:), trên diễn đàn mình có bác "Thanh...." gì đó e không nhớ nữa nhưng bác ấy đầu tư rất kỹ phần tiếp mass dùng toàn Nordost rất hay bác à. (Dây này đâu ít tiền). Như e thì vẫn dùng dây mass tước vỏ của dây điện cũ của us hay ger

9. duyen38

duyen38 Advanced Member

Tiếp tục lọ mọ phần nguồn hôm rồi đi lại dây tiếp đất e thay sợi cũ bằng đồng hơi ngắn bằng sợi dây tráng bạc hay kẽm gì đó của Ger (e chưa có điều kiện chơi dây xịn chính hãng). Khi nghe lại, vẫn đĩa đấy và mọi thứ khác vẫn vậy nhưng những thứ e nghe được nó cứ khang khác với những gì đã từng nghe. Sợ mình bị "tẩu" e lên đây nhờ các bác đi trước đã từng trải nghiệm xem có cảm giác giống như e ko.

10. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác cứ nghe khoảng 1 tuần rồi đổi lại dây đồng cũ. Rồi nghe lại 3 ngày.
    Sau đấy cứ đổi qua đổi lại 2 dây, mỗi dây nghe 30 phút.
    Khác hay không biết ngay :)

11. PDAlove

PDAlove Advanced Member

kinh nghiệm của em và nhóm nghiên cứu chúng em: nhóm anteacoustics:
    - muốn tiếng bass hay: hãy làm cho tiếng treble hay
    - muốn làm tiếng treble hay: hãy làm cho tiếng bass hay
    thế là tất cả cùng hay, hì hì,
    đố các bác biết cái vụ này là cái vụ gì đây

anhhdung likes this.
  12. quocdat

quocdat Advanced Member

Tiêu âm :)

Em phán đại :D:D:D

khaitrixl and hoangtrong like this.
  13. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Trong quá trình nghiên cứu, làm loa, Nhóm rất ngạc nhiên khi thấy 1 giải pháp đưa ra nhằm làm cải thiện âm thanh phần treble khiến tiếng treble hay hơn rất nhiều thì đồng thời nốt nhạc thấp (phần bass) cũng trở nên rõ nét hơn, sâu hơn, rõ từng nốt hơn, tròn tiếng hơn, độ kiểm soát tốt hơn, ???
    Thế rồi 1 lần khác, khi thay đổ về loa bass, âm thanh phần bass nghe hay hơn đã đành, à ngay cả phần treble củng rời ra, tinh tế hơn, tách ra hơn.
    Thế mới quái chứ.
    share

14. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Thảm phòng nghe, tai họa cho phòng nghe.
    em biết là nhiều bác thích trải thảm cho phòng nghe vì tính sang trọng và hút âm.
    tuy nhiên, có những vị trí không nên trải, hoặc nếu trải thì phải có cách riêng để xử lý
    cách đây mấy ngày, 1 bác bạn của em có mượn cái biến thế Torus về nghe, (cái này trước giờ nghe ai cũng thấy nó mang lại sự cải thiện rất nhiều, không thấy tác động xấu), vậy mà bạn em khi gắn vào lại thấy tiếng bị đục, bass mất đi độ sâu , hỏi ra thì biết là torus đang đặt trên 1 miếng đá, đá đặt trên thảm. em khuyên bác la đặt thẳng máy lên phần nên nhà không có thảm, hoặc để lên kệ máy (kệ có chân đinh (chân đinh xuyên qua thảm nên không sợ).
    và ngay lập tức mặt trời chân lý tỏa sáng, bạn em ngay lập tức đặt mua 1 cái Torus như em.
    Share

Nguyenlanh and hoangtrong like this.
  15. hoangtrong

Em đã trải qua cảm giác này cách đây vài năm khi set biamp và triamp với phân tần thụ động. Loay hoay với tiếng bass chán chê, xoay qua chăm chút tiếng treble, tự nhiên tiếng bass đẹp hẳn lên và ngược lại, hehehe! Thay bóng pre cho amp đánh bass bass hay hơn và tiếng mid treble hay hơn khá rõ. Thay bóng nắn cho amp đánh mid treble, tiếng mid treble hay đã đành, bass tròn và sâu hơn!

16. hoangtrong

Cái vụ tấm thảm em đã cảnh báo trên một vài topic và em gọi đó là "thảm kịch"/"thảm họa". Nhưng vẫn nhiều bác không chú ý. Cám ơn bác đã xới lên lại cho một số bác tới nay chưa chịu chú ý.

17. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bác Đạt sai rồi nhé, he he

18. irenele

irenele New Member

Không biết là bác tự rút ra kinh nghiệm hay sao vậy? dù sao vẫn cảm ơn chia sẻ của bác nhé

19. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Dạ. Chúng em ( không phải mình em). Thử nghiệm và rút ra kết luận ạ

Sent from VNAV Community mobile app

20. tronghien

tronghien Advanced Member

May quá em nghèo nên không có tiền mua thảm .....:p

21. vq946

vq946 Advanced Member

Chơi audio là một thú chơi mơ hồ nhất. Hôm nay thấy mặt trời chân lý thì ngày mai mặt trời chân lý nó lặn mất rồi....

nqkhanhn likes this.
  22. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Em cũng đang muốn nâng cấp hệ thống nguồn nhà em, tiếp địa em đã cho thi công và kéo 1 đường rieng từ công tắc tổng lên phòng nghe, giờ em muốn nâng cấp cái ổ cắm âm tường, ở SG chỗ nào bán ổ cắm Hubbel các bác mách em với.

Cám ơn các bác

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hubbel chắc chắn nhưng tiếng dày,bí lắm bác! Ht mỏng sáng tiếng thì ổn, còn không là mệt lắm bác ạ!

hoangtrong likes this.
  24. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Tiếng hệ thống nhà em đã dày lắm rồi bác, vậy nhờ bác tư vấn giúp em 01 ổ cắm khác với

Tks bác

25. vq946

vq946 Advanced Member

Bác dùng ổ cắm Vinakip đi .Em thấy nó mỏng lắm

Share This Page

Loading...