Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. nomores23

nomores23 Advanced Member

Em thấy chơi cũng là cái đạo. Chơi có nửa mùa, có người thì chơi cả mùa... Thêm mấy cái này vào cho nó thi vị, có cái mà nghịch ngợm chọc ngoáy. Rồi lúc trà dư tửu hậu có cái mà nói với nhau âu cũng là lẽ thường tình. Sao các bác phản đối nhỉ? Như bọn nhật nó uống trà cũng thành nghệ thuật, nâng lên làm đạo uống trà. Bây giờ đời sống nâng cao, nên trà đá vỉa hè cũng phải có đạo của nó, đâu phải uống ực một phát là xong :mrgreen: .Chơi audio cũng thế, nâng lên hạ xuống, thêm mấy cái chân gỗ, chân sắt, chân giữa cho nó máu, mất gì đâu, mà bản thân lại được thêm cái thú vui, tội gì ko nghịch. hehehe.

2. thientoan

thientoan Advanced Member

Em thấy nên dẹp cái topic vớ vẩn này để những người có kỹ thuật và hay lý luận khoa học đỡ bực cái mình.... :twisted: :lol: :mrgreen:

3. huy_av

huy_av Advanced Member

Bản thân em là một audiophile mù tịt về kỹ thuật, nhưng cũng đã trãi nghiệm thực tế qua những thay đổi nhỏ dẫn đến làm thay đổi chất âm của bộ dàn như: thay đổi các loại dây nguồn, các loại BACL, lọc điện, chống rung...Và em tin rất, rất nhiều bác trên VNAV này cũng mù tịt kỹ thuật như em. Khi đã sắm được bộ dàn ưng ý hay chưa ưng ý mà điều kiện chưa cho phép thay đổi, nâng cấp. Thì chắc chắn chúng ta lại đi theo hướng tìm hiểu những kinh nghiệm hay làm sao để bộ dàn phát huy tốt nhất. Điều này em nghĩ số đông anh em trên này ai cũng quan tâm. Ngay chính chủ đề của Topic này đã nói rằng các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh, mà đã là thủ thuật thì hoàn toàn nằm ngoài 2 từ kỹ thuật. Vậy nên, bác nào giỏi và uyên thâm về kỹ thuật xin đừng đã phá làm nhục chí những người thật sự có trãi nghiệm thực tế muốn chia sẻ cho những người như bọn em. Đương nhiên những chia sẻ nào hay thì mới được tiếp nhận, còn không phù hợp thì cũng xem như là chúng ta biết đang có một cách chơi audio như thế này, thế nọ. Chỉ vậy thôi! Cần gì bàn tới những kỹ thuật cao siêu chi mà bọn mù kỹ thuật như em đọc có hiểu mô tê gì đâu. Hơn nữa, đây chỉ là những tác động nhỏ ngoại vi chứ có DIY hay mở máy mod lại đâu. Đã có những chuyên mục chuyên về kỹ thuật cho các bác, mà nói thật em nghĩ chắc nhiều bác mù kỹ thuật như em cũng kg dám vào tìm hiểu vì thấy nặng mùi chặt chém chỉ làm nhức đầu thêm thôi. Thì mong rằng hãy để topic này được yên lành!
    Trân trọng.

Rubyhoangnhan likes this.
  4. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Ngày nào đó em tuyên bố với mọi người muốn có được âm thanh hay thì khi ampli hát phải dùng khăn phủ kín ampli lại,mọi người tin như thế phủ lại theo em và ampli không thoát nhiệt được,đọng hơi nước lại,...hỏng ampli => ai chịu trách nhiệm?

Em nói ampli muốn hát hay phải tháo bung nắp ra để các linh kiện được tiếp xúc không khí trong lành,có bác làm theo em rồi có vật lạ rơi vào như thằn lằn hoặc em nhỏ sờ vào điện giật,...ai chịu?

Ai nói gì thì em nói là đó là kinh nghiệm của riêng em,em tốt quá nên em chia sẻ cho cộng đồng,ai làm theo thì chết ráng chịu => các bác nghĩ sao?

Đây là diển đàn,mọi thông tin post lên đây đếu có người đọc,có người tin có người bác bỏ nhưng ai chịu trách nhiệm khi thông tin đó không đúng mà người khác lại làm theo?

Chia sẻ là khi nào nó chắc chắn đúng thì mình chia sẻ để bà con làm vừa tăng chất lượng mà ít tốn chi phí(làm lợi cho cộng đồng) còn chia sẻ cái mà ngay bản thân mình cũng không rỏ nó có tác dụng hay không nữa thì đó là chia sẻ rủi ro,chia sẻ chi phí,...cho người khác gánh phụ mình.

Các bác làm ơn hiểu đúng cái từ chia sẻ,để khi có người nhận chia sẻ thì họ không thiệt hại...giống mình. :wink:

5. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Toppic làm em nhớ bên Diễn đàn HDVN có một member là người nước ngoài, người theo em là rất am hiểu về audio đã rất nhiệt tình chia sẻ những kíe thức và trải nghiệm. Tuy nhiên, có một số Bác, bằng "kiến thức khoa học của mình" đã tham gia bàn luận một cách quá găy gắt và thiếu tôn trọng, đến mức Bác ấy gần như đã chia tay DĐ.
    Nếu các bác sợ những người mới chơi như tụi em khỏi bị lạc lối thì còn gì quý hơn việc các bác mang kinh nghiệm của mình ra chia sẻ, nhất là những kinh nghiệm ko làm phát sinh tai chính như bác chủ đã và đang viết.
    Kính các Bác!

6. antonop

antonop Advanced Member

E là dân kinh tế,văn phòng do nghịch ngợm tháo lắp đồ audio,đọc sách báo ,tài liệu... nên bây giờ cũng biết chút ít về điện tử và cơ khí,âm thanh... :D

7. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Dây loa Biwire hay Single.
    Cách chơi Jumper
    1.Các bác hãy mở trạm loa 4 cọc ra xem thử (6 cọc có lẽ cũng tương tự). các bạn sẽ thấy 2 cọc nóng lạnh trên đi thẳng lên 1 Crossover của Mid- treble, từ cross này sẽ cho ra 2 đôi dây loa ra loa treble và mid. 2 cọc nóng lạnh ở dưới đến crossover thứ 2, từ đây cho dây đến loa bass.
    2.Các bác có nhận thấy khi mua loa 2 cọc thì có 1 miếng đồng, hay 1 cây đồng nối giữa 2 cọc âm, rồi 1 miếng/cây đồng nối 2 cọc âm không. Hầu hết các loa <6k usd (giá new) đều như vậy, những loa giá >10k sẽ nối bằng 1 sợi dây loa (VD loa rất rất cao giá của Triangle nối cọc bằng dây loa Triangle (65usd/m).
    3.Như vậy chât lượng dây nối cọc rất là tệ, đó là lí do tại sao chơi dây Biwire có âm thanh hay hơn: bạn gỡ bỏ thành phần dẫn tín hiệu chất lượng rất xấu trên đường tín hiệu vô loa, và thay bằng dây loa xịn.
    4.Chính từ đó có các hệ quả sau:
    4.1. Để chủ động điều chỉnh âm thanh của từng loa trong 1 bên loa (VD nâng tiếng treble): ta có các cách sau
    4.1.1. Các cách chơi Jumper: Jumper là 1 đoạn kim loại nối giữa 2 cọc loa cùng âm/dương. Nguyên tắc (1) là sử dụng jumper có bản chất khác với dây loa để chủ động thay đổi âm thanh, VD dây loa bằng đồng vô 2 cầu bass, rồi dùng jumper bạc nối lên cầu trên để làm tăng treble, làm trong mid, (2) lưu ý cách đấu dây. có nhiều cách nối dây loa và jumper, mỗi loại sẽ cho âm thanh khác nhau. VD dây loa vô 2 cọc dưới, vô 2 cọc trên, hay chéo nghĩa là 1 dây lên, 1 dây xuống, jumper sẽ nối các cọc còn lại.
    4.1.2. Dùng 2 dây loa khác nhau để chủ động điều chỉnh âm thanh
    4.2. Điều chình âm thanh chung cùng lúc (nếu như âm thanh đã cân bằng):
    4.2.1.Dùng dây loa Biwire: giá sẽ tăng gần gấp đôi so với single
    4.2.2.nhập chung dây nóng (dây trong thùng loa nối vào trạm loa) của cọc trên với cọc dưới, dây mát của cọc trên với cọc dưới. nghĩa là sẽ tháo bớt 1 cọc nóng và 1 cọc lạnh. Như vậy, bạn không cần bỏ tiền mua dây Biwire. Nếu bạn đang dùng Biwire thì cũng nên làm vì 2 dây nóng sẽ cùng cắm vào 1 chỗ, băng thông sẽ rộng hơn.
    Vài ý kiến chia sẻ. các bác cứ mạnh dạn làm, và cho biết kết quả nhé. Mình làm rồi

leminhtulinh likes this.
  8. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Tôi cứ nghĩ chỉ có duy nhất nước Tây Ban Nha có Đông Ky Sốt :wink: . Thưa với bác những người đã-đang-sẽ tham gia diễn đàn này đều là những người trưởng thành-hiểu biết-thành đạt. Có thể họ không phải là người học về kỹ thuật nhưng họ thừa khôn ngoan hơn cả bác và tôi cộng lại để biết cái gì đúng, cái gì sai trong cuộc chơi. Họ đâu cần một bảo mẫu-Đông Ky Sốt để cầm tay chỉ việc họ nên-không nên chơi cái gì. Xin bác đừng ngụy biện và hãy để họ yên.

leminhtulinh and TH1301 like this.
  9. abacom

abacom Approved Member

Hoan hô bác vì đưa ra những dẫn chứng có tính khoa học, bởi thế nên các hãng AUDIO là mộ lũ lừa đảo, bài bặt chế dây nhợ mắc tiền, cứ xài dây điện CADIVI bác nhậy, vác máy ra đo (dân kỹ thuật là phải đo, để có bằng chứng khoa học) đều dẫn điện tất. :lol:

leminhtulinh likes this.
  10. Mike

Mike Advanced Member

Cần giữ topic này lại và kô được khóa để newbie tụi em còn học hỏi.

Kính.

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Cũng nên xét đến cái giá phải trả khi lần mò như thế ạ.

VD: thay vì thay cái BACL hiệu quả không bao nhiêu (do nguồn trong máy là nguồn cách ly cả rồi) mà tốn 7tr, trong khi mua 1 cọc về đóng mass đất rồi nối dây riêng cho bộ dàn có 1tr lại có hiệu quả rất nhiều. Thế mà đa số lại chọn giải pháp BACL để lọc nhiễu...

Vậy chịu khó nghe phân tích kỹ thuật, quyết định đúng tiết kiệm được nhiều tiền lắm ạ :D Dưng mà phải là từ những người có đủ kỹ thuật để phân tích cơ :p

Nếu điều kiện kinh tế đủ thì thử nhiều đồ thật thú vị, nhưng nếu kém dư dả như em thì phải tính kỹ lắm.

@abacom: bác hơi lố nhé :p dẫn điện nhưng dẫn như thế nào là chuyện khác ah.

12. huy_av

huy_av Advanced Member

Và tất cả các audiophile trên quả đất này chắc đều bị lừa hết, chỉ trừ dân kỹ thuật. :mrgreen:

13. Ultraline

Dể ẹc,test mù bác phán cục gổ kê dây loa mà trúng được thì em tin là bác không ... bị lừa. :D

14. huy_av

huy_av Advanced Member

Em không nói cái cục gỗ kê dây loa, mà nói về dây dẫn điện bác ơi.

15. Ultraline

Mục số 1 của topic này nói về cục gổ và em đang phản biện cái... cục gổ ạ. :lol:

Mà nếu bác đã nói vậy thì có nghĩa là những người tin cục gổ kê dây loa đang bị lừa?

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Ở đây là hàng tiêu dùng cả ạ, đặc biệt là hàng luxury cách tiếp thị cũng na ná nhau.

Một bộ đồ vest G.Armani giá $5000 là bình thường, nó mang lại nhiều giá trị cho người sở hữu hơn là giá trị của vải và công may. Ra An Đông đặt vải và kiếm thợ may tốt $400 có bộ tương đương, nhưng chắc chắn không sướng bằng.

Giày của Snecker đưa cho Giày Thái Bình gia công chỉ là đưa cái bản vẽ draft nhiều khi bằng tay - tức là màu và kiểu dáng bên ngoài. Toàn bộ thiết kế từ đế giày đến các chi tiết khác, nguyên vật liệu, quy trình sản xuất do TBS làm hết.

TBS tự làm và bán chắc được $25/đôi...

Chân sứ Bát Tràng làm cũng được, nhưng sẽ không phải made in Germany với chất liệu sứ từ Tây Tạng...

17. huy_av

huy_av Advanced Member

Vậy thì bác đừng quote bài post của em. Bác abacom và em đang nói dây dẫn điện của CADIVI và dây hãng mà. Có liên quan gì tới cục gỗ đâu

18. Ultraline

Sorry bác vì em cầm nhầm. :D

Nhưng mọi người đang bảo vệ cho cái topic mà thông tin nó đưa đến những cách chơi rất ư là cục gổ ạ. :D

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em chờ những chia sẽ như vầy . cái này có thể giải thích bằng kỹ thuật nhé... :D

2 cọc đồng làm mass tầm 400k, vài chục mét dây điện công nghiệp lõi 3 sợi to đùng chừng vài trăm ngàn nối từ cầu dao chính vào phòng nghe ... rồi thì cách đóng mass, cách bắt dây... thú vị vô cùng...

có bao nhiêu người làm chuyện này nhể. cái này có cần kỹ thuật chăng ? :lol:

thật ra cái gọi là chia sẽ này trên 4rum này đã nói... đến mức chán... chả ai muốn bàn nữa. nay có bác PDA-love ốn cố tri tân năm mới cũng vui vui.

các bác tiếp đê :D

20. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bởi vì âm thanh rất tinh tế, nên cái chơi này là nó như chẻ cọng tóc làm tư ấy các bác ạ, mệt, nhưng mà nó có cái sướng riêng của nó.
    Dĩ nhiên là phải test rồi, test a/b các bác ạ. cảm giác về sự khác biệt là rất mơ hồ nhưng mà rõ ràng là có.
    Và dĩ nhiên là ai cũng muốn test mù nhưng mà (1)chỉ có 1 người làm sao mà mù được, còn làm với mấy bác hơi quá khích, muốn ăn thua chứ không phải cùng nhau tìm cái mới thì tinh thần nó căng thẳng, không rung động được để mà nhận ra sự khác biết. Đó là chưa việc nghe đòi hỏi đôi tai tinh tế, chính xác hơn thì không phải là nghe bằng tai, mà là nghe bằng cảm xúc, bằng rung động, bằng tâm hồn. Vì vậy, ai có máu nghệ sĩ sẽ là người có khả năng kiểm định những cái này tốt nhất.
    Sau cùng là sao các bác không chia sẻ mà cãi nhau làm gì. Trong lĩnh vực audio này thắng người ta để làm gì, qian trọng là ta biết rằng có thêm 1 cách nào đó để nghịch ngợm, nâng cấp (càng rẻ càng tốt) chất âm dàn audio của mình. Biết rằng có cái như thế để mà test. Có thể bây giờ mình chưa đủ tinh tế nhưng mà với thời gian, với sự học hỏi liên tục, cái tinh tế của mình sẽ gia tăng, 1 lúc nào đó (có thể) mình sẽ thấy được sự khác biệt
    Thân

leminhtulinh likes this.
  21. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Bác làm ơn chỉ giùm mấy đường link với. Thanks

22. thientoan

thientoan Advanced Member

Nếu nói về gỗ thì có gỗ đây bác ui... :lol: :mrgreen:
    viewtopic.php?f=30&t=17101

23. pheulong

pheulong Advanced Member

bác chỉ được cái nói chuẩn :)

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cục gổ kê dây loa cải thiện chất âm ?

trước em xướng lên 1 lần... vì bắt chước người ta, theo các show room, báo chí. em làm mấy chục cục gỗ xịn nhé- gỗ căm xe rồi quét vecni hẳn hoi và tự em làm luôn cho nó máu... kết quả em kê dây lên cao... để cho dễ hút bụi :lol: .

có lẽ phòng em không đủ tiêu chuẩn, dàn máy em không đủ ngon để phân biệt được :mrgreen: .

nhưng chống rung cho máy hát đĩa than, cho đầu cd, cho loa là chuyện khác. vì đơn giản mấy thiết bị này có vận hành cơ học trong đóa :wink:

thầy nào muốn test qua nhà em đê.

25. Mike

Mike Advanced Member

Em thích cách chia sẻ của bác. :)

Hungdao80 likes this.

Share This Page

Loading...